ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

นอกเรื่องปลามังกรโดนกัดเกล็ดหลุด
  • อยากถามว่ามันจะหายไหมหรือจะตายไหมครับ โดนกัดแหว่งไปเลยอ่ะแบบเนื้อหลุด - - . ....
  • เกร็ดหลุดเป็นเรื่องธรรมชาติครับเด้วก็ขึ้นใหม่ แต่ไม่ทราบว่าโดนอะไรกัดครับ แต่ให้ดีดูแลเรื่องระบบกรองและเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
  • พอดีโดน เจ้าแรดงับครับ เซงจิตเลย - - เห็นเค้าบอกกันมาว่าเลี้ยงรวมกันได้ โดนตรงล่างตัวอะครับแบบว่าเนื้อหลุดเลย กลัวมันตายอย่างเดียวครับ
  • ปกติปลามังกรจะดุสุดนะครับ แต่ผมเคยเลี้ยงรวมกับปลาหมอสี ไอ่นี้ดุกว่าปลามังกร เลยต้องจับแยก แนะนำถ้ากัดกันต้องแยกครับ เรื่องแผลอย่างที่บอก ดูแลระบบกรองกับน้ำให้ดีไม่มีปัญหาครับ อย่ากังวลแต่ก่อนผมก็แบบนี้แหละครับ super hi back 5ปีกว่าละครับ
  • ครับผมขอคุณครับ ของผมเพิ่งซื้อมาหน่ะครับจากสวนจตุจักร เป็น hi back ครับซื้อมา ราคา 7พันกว่า 9นิ้วอ่ะ มพร้อมใบเซอร์
  • เดี๋ยวก็เหมือนเดิมครับระวังติดเชื้อแค่นั้นเอง
  • ใส่ยา แล้วอย่าลืมใส่เกลือลงไปด้วยนะครับเด๋วก้อหายไม่ตายหรอกครับ แต่อยากมีตำหนิ ของผมทองอินโดเคยตกใจกระโดดชนขอบตู้ เป็นแผลใหญ่ไม่ตายครับแต่อย่างที่บอกมันจะมีตำหนิหน่อย อย่าวิตกครับ ขนาดตู้เท่าไหร่ครับเลี้ยงรวมกันมันอาจแคบไปมั่งครับเลยกัดกัน ที่จิงเลี้ยงรวมกันได้
  • http://arowana-club.pantown.com/

ลองเข้าไปค้นดูครับ
  • ตู้ 36 ครับพอดีตู้ 60 มาพรุ่งนี้หน่ะครับ เห็นเค้าบอกอยู่กันได้เลยไม่คิดอะไรในเนตก็บอกกันมาว่าเลี้ยงได้
    ขอถามครับว่า ใส่ยา ยาอะไร ชื่อไรอะไร ส่วนเกลือนี้เกลือธรรมดาที่ทํากับข้าวใช่ไหมครับ ตู้ 36 นี่ใส่ปริมานเท่าไหร่ครับ
  • ยาเหลือง+เกลือ ใบหูกวางแห้ง
  • เปลี่ยนน้ำทีละนิดทุกๆวัน ผมเคยเปิดร้านขายปลา เกลือน่าจะตันละ5โล
  • เกลือ(Sodium Choride)

แบคทีเรียบางชนิด เชื้อราพาราสิต โดยเฉพาะโปรโตซัวและหนอนสมอ

อัตราส่วนการใช้เกลือ 1:33 – 1:50(3-5%) นานประมาณ 1-2 นาที หรืออัตราส่วน 1:200 – 1:100 แช่นานตลอดไป ยาเหลือง(Acriflarin)อัตราส่วน 1:2000(500ppm.)
  • ยาปฏิชีวนะ
    เตตร้าไซคลิน (TETRACYCLINE)
    กรณีใช้กับปลา
    ให้ถอดแคปซูลเทตัวยาละลายในน้ำที่ใช้เลี้ยงปลาอยู่ ในอัตรา 25 ม.ก./น้ำ 1 ลิตร แช่ทิ้งไว้ 48 ช.ม. เปลี่ยนน้ำ30%และใส่ยาใหม่100% ให้ครบ 3 ครั้ง
    หมายเหตุ...ตัวยาจะทำปฏิกริยากับน้ำและอ๊อกซิเจน ทำให้เกิดฟองจำนวนมาก ควรดึงหัวทรายออกให้เหลือแต่สายยาง และท่อส่งน้ำที่ไหลลงตู้ปลา ควรต่อให้ยาวปลายท่อจมน้ำ จะช่วยลดฟองในตู้ปลาจากยาตัวนี้ได้ ^__^"

นี่ก้อใชได้ครับ แต่ต้องใส่เกลือประมาณกำมือ ห้ามใช้เกลือที่มีไอโอดีนนะครับ
  • ขอบคุณมากๆครับผม
  • one man one fish คับ เค้ารณรงค์กันอยู่ - -
  • แต่ก่อนเลี้ยงรวมหลายตัว ปลามังกรกัดตัวอื่นหมด ยกเว้นปลาหมอสีเจ้านี่ดุกว่า ปัจจุบัน เลี้ยงเดี่ยวๆ

มีปลาหมูอีก5ตัวไว้เก็บเศษอาหารครับ

TA_TakPitbullกรกฎาคม 21 Permalink

http://arowana-club.pantown.com/

ลองเข้าไปค้นดูครับ ตามคุณTA_TakPitbull ไปเลยครับเวปนี้ดีมากครับ

imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG-20120722-WA000311.jpg 95K
    IMG-20120722-WA000411.jpg 103K
    IMG-20120722-WA000711.jpg 92K
  • สงสัยมานานแล้วครับ เลี้ยงยังงัยไม่ให้น้ำเหม็นคาวปลา
    ใครรู้ช่วยตอบที
  • ปลามังกรเขาให้กินอะไรครับ กำลังจะหามาเลี้ยงสักตัว แต่ถ้ากินสัตว์มีชีวิตคงต้อง ล้มเลิกโครงการ

ขอคำแนะนำด้วยครับ
  • อาหารเม็ดก้อมีครับพี่
  • ขอบคุณครับ จะหาแบบเทพๆมาเลี้ยงสักตัว วันแมน วันฟิชครับ อิอิ
  • ปลามังกรขั้นเทพ คู่กับ กรามล็อคหมาเทพ ใช่ป่ะคับพี่มาร์ค อิอิ เสริมบารมีสุดๆ 55555
  • ระหว่างแดงกับทอง เขานิยมสีไหนมากกว่ากันครับ

• 1. Hiback Golden : ลูกผสมทองอินโด x ทองมาเลย์

2. First Grade Red : ปลามังกรแดงคุณภาพชั้นหนึ่ง

3. Blue Base Cross Back : ทองมาเลย์เนื้อเกล็ด Blue Base

4. Full Gold Cross Back : ทองมาเลย์ Full Gold
    เป็นที่นิยมมากในตอนนี้ครับพี่มาร์ค
  • มีให้เลือกมากมายครับในนี้ พี่ลองเข้าไปเลือกดูครับhttp://www.aro4u.com/forums/index.php?showtopic=10637&mode=threaded&pid=114782
  • ขอบคุณมากครับ ก่อนซื้อจะขอคำปรีกษาอีกรอบนะครับ
  • ยินดีครับพี่มาร์ค
  • ไอย๊ะ! พี่มาร์คจะเลี้ยงด้วยหรอครับ...เป็นเซียนในการฝึกสุนัขแล้วยังมาเล่นปลาอีกสงสัยงานนี้ ปลาจะกินอาหารต้อง ฟังคําสั่งคอย เหมือนเจ้ากรามล๊อคซะแล้ว 555+
    ขอความรู้จากผู้อาวุโส อยากทราบฟรามเลี้ยงปลามังกร ระแวกไม่ไกลจากมีนมีไหมครับ หรือภายใน กทม แล้วกันนะครับ
  • มีครับ หมู่บ้านประภาวรรณโฮม1 ครับ ซอย23 ไม่แน่ใจว่าชื่อ อะโรวาน่า ฟิตโฮม รึป่าวครับถนนสุวินทวงค์ครับลองเข้าไปดูครับใกล้มีนพอดีเลยครับ
  • ชอบสีแดง ราคาประมาณเท่าไรครับ
  • สีแดง super red ราคาประมาณนี้ครับพี่http://www.time4fish.net/board/index.php?PHPSESSID=cc94d0c60e3c3e180fa2aa7e604a784e&topic=16157.0
  • โห แพงกว่าหมาอีกนะเนี๊ย ลองเอาปลาไทยมาลองเลี้ยงดูก่อนดีกว่า เผื่อตาย ฮ่าๆๆๆ
  • http://www.arowana-king.net/redgallery.htm นี่ก้อแดงสุดยอดครับ
  • ขนาด 5 นิ้ว และสีไม่เข้มยังสองสามหมื่นถ้าแดงแบบในรูปนี้คงเป็นแสนเลยใช่ไหมครับ

image
  • สงสัยต้องตัดใจ เลี้ยงปลาทองหัววุ้นต่อไป :002:
  • ปลาทองก้อสวยดีพี่
  • ตอนนี้เลี้ยงปลาทองอยู่ครับ แต่มีตู้ว่างอยู่ใบ ขนาดประมาณหนึ่งเมตร เลยมีความคิดอยากลองเลี้ยงปลาอะโรวาน่าดูครับ เห็นรูปปลาสีแดงแล้วถูกใจมาก ตอนนี้ตัดใจแล้วครับ :-D
  • มีโอกาส พี่คงได้เลี้ยงแน่ๆครับผมเชื่อ
  • เรื่องปลามังกรปรึกษาได้ที่นี่เลยครับ หรือเข้ามาถามในห้องแชทก็ได้ครับ www.arowanasociety.com ทุกคนยินดีให้คำปรึกษาครับ

ปล.ปลาแดง ซื้อตอนเล็กราคาจะย่อมเยาว์กว่าปลาที่เฉลยแล้วครับ
  • ผมนี้ชีวิตนี้ขาดไม่ได้เลย พิทบูล ปลามังกร นกกรงหัวจุก 555555
  • ลืมครับ.....ถ้าเลือกซื้อปลาแดง ต้องผู้มีประสบการณ์ชี้แนะจะดีกว่าครับ เพราะต้องดูแววปลา ปากยื่น ตาตกหรือไม่ มิติของเกล็ดเพื่อความแดงในอนาคต ให้สมค่าเงินที่เสียไปครับ
  • ก่อนซื้อผมต้องขอคำปรึกษาจากผู้รู้ในบอร์ดนี้แน่นอนครับ เรื่องพิตบูล อาจจะรู้มากแต่เรื่องเรื่องปลาความรู้เป็นศูนย์ครับ :-D
  • เลือกซื้อเหมือนหมาครับพี่ ดูตัวจริงแน่นอนสุด

ภาพในบอร์ดแต่งกันได้ ฉาก แสงไฟมันทำให้ปลาดูดีได้

ปลามังกรผมว่าซื้อมาเอาให้โดนนะครับ15นิ้วขึ้นไปจัดมาเลยไม่ต้องมาลุ้นดูง่าย

ดูปลาไม่ที่ปากยื่น ตาไม่ตก ครีบเครื่องใหญ่กางตลอด ส่วนอาหารมันต้องเปรียนหมุนเวียนให้

ตู้อย่างต่ำ 60 x 30 x 30 นิ้วหนา 4 หุลขึ้นไปครับ
  • ขอบคุณมากครับ ก่อนจัดจะมาขอความเห็นอีกรอบแน่นอนครับ
  • มีคนเลี้ยงพิต และ ปลามังกร เยอะจังแหะอิอิ แอบดีใจที่พวกเราชอบเหมือนกันครับ
  • คนรักพิตจะชอบอะไรเหมือนๆกันครับ
  • ถามเป็นความรู้หน่อย แดงกับทอง สีไหนแพงกว่ากันครับ
  • http://arowana-club.pantown.com/

ดูในนี้เลยครับพี่มันอยู่ที่เกรดแล้วแต่ที่มาของปลา ทองอินโดก็เบาหน่อยถ้าทองมาเลก็แรงหน่อยปลาแดงก็การิมันตันครับ แดงกับทองราคาที่เคยเห็นๆมาแดงจะสูงกว่าครับแต่ไม่มาก

มีพี่ที่เค้าเลี้ยงเค้าว่าปลาให้หาขนาด15นิ้วขึ้นไปมาเลี้ยงเลยดูตอนปลามันเฉลยตัวของมันเองอะครับไม่ต้องลุ้นปากยื่นตาตก แต่ถ้าอยากดูการพัฒนาของปลาก็10นิ้วกำลังดี

รอความเห็นจากผู้รู้อีกหลายๆคนครับผมวางมือไปแล้ว :o061:
  • ช่ายพี่ ปลาแดงมันมีปัญหาเรื่องปากยื่นกับตาตก แต่ไม่ทุกตัวมีวีธีแก้อยู่ครับ
  • ไม่รู้ว่ากำลังจะหางานให้ตัวเองลำบากอีกหรือเปล่านี่ ฮ่าๆๆ