ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความช่วยเหลือด่วน
  • มีคนเอาสุนัขพิตบูลมาปล่อยที่บริเวณศูนย์มะเร็ง จังหวัดชลบุรี น่าสงสารมาก ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ
  • :o034:

บุหรี่เป็นต้นเหตุแห่งมะเร็ง คนเส็งเคร็งเป็นต้นตอการทิ้งหมา

ใครอยู่ใกล้ๆ รบกวนไปดูทีนะครับ เอาใจช่วยครับผม
  • พอจะมีรูปถ่ายมั๊ยครับเผื่อคนอยู่ใกล้ๆจะได้เข้าไปดูถูกตัว
  • ผมแวะไปดูมาแล้ว ครับเท่าที่ดูมีอาการเจ็บขาเดินไม่ปกติเท่าไหร่ เป็นหมาที่ดูดีตัวนึงเลย เขาติดตัวเมียอยู่ข้างๆออฟฟิตผม เดี๋ยวถึงบ้านจะอัพรูปให้ดูครับ พยายามจะเข้าไปหาแล้วแต่หมาตัวเมียเดินหนีตลอดเขาเลยวิ่งตาม ไม่แสดงอาการดุร้ายกับหมาจรจัดเลยครับ
  • รูปครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    รูปภาพ (1).JPG 114K
  • แนวหลุดป่าวครับดูท่าแล้วน่าจะมีเจ้าของ เวลาหมาติดสัตว์มันชอบหาวิธีออก:o008:
  • ใช่ครับ ผมว่ามันอาจจะตามตัวเมียมามากกว่า.....เพราะเป็นช่วงเวลาติดสัตว์พิดี พี่ที่ไปเจอควรจับแยกโดยเร็วนะครับก่อนมันจะได้ผสมกะตัวเมียตัวไหน....และอาจมีหมาตัวผู้ตัวอื่นมาอาจมีการกัดแย่งตัวเมียอีก (กลัวจะมีข่าวอีกนะครับ)....
  • ผมไม่มีปัญญาจะไปจับน่ะสิคับพึ่งผ่าตัดมาไหมยังไม่ทันได้ตัดเลยครับ พอดีเห็นกระทู้นี้เลยแวะไปดูมาไปลองขอยาซึมมาผสมอาหารเพื่อจับง่ายขึ้นเขาก็ไม่สนอาหารเลยครับ ปล.เขาไม่แสดงอาการข่มตัวผู้อื่นเลยครับนิ่งมากๆ และแถวนี้หมาจรเยอะมากๆผมกลัวจะมีลูกครึ่งพิทเต็มไปหมด
  • ผมว่าถ้าผมจำไม่ผิด เจ้าตัวนี้ผมเจอมันวันศุกร์ประมานเดือนที่แล้ว
    เหมือนจะเป็นของ พ่อค้าแม่ค้า หรือคนบริเวณนั้น(เพราะวันศุกร์จะมีตลาด)
    ผมเดินซื้อของประจำ แล้วยังจับลูบหัวอยู่เลยมีพ่อค้ายิ้มให้แล้วยังบอกไม่ดุอยู่เลย
    แต่ที่สำคัญสุนัขตัวนี้มีปลอกคอ งงแท้
  • เมื่อไรพวกเลี้ยงหมาแบบขาดความรับผิดชอบจะหมดไปเสียที อยากเลี้ยงแต่เสือกไม่มีปัญญาดูแล น่าเบื่อไอ้พวกไม่มีความพร้อม สร้างปัญหาตลอด เช็ดเข้
  • ถ้าผมจำไม่ผิดตอนไปถ่ายรูปไม่ได้ใส่ปลอกคอคับผม
  • อัพเดทครับ ผมได้สอบถามลูกน้องที่โกดังเขาบอกมาว่าไม่ใช่หมาหลุดหรือปล่อยแต่!!!! เป็นหมาของร้านอาหาร ที่อยู่แถวนั้น เขาเลี้ยงปล่อยอิสระเลยครับ และก็เคยเห็นกัดหมาจรจัดอยู่บ้างบางครั้ง ในกรณีที่หมาจรจัดไปคุกคามเขาก่อน เห็นแล้วอนาคตแถวนี้คงเต็มไปด้วยลูกครึ่งแน่ๆเลย เศร้าใจครับ
  • พูดยากครับหมาดันมีเจ้าของ แล้วเจ้าของดันขาดความรับผิดชอบเข้าไปช่วยเหลือเดี๋ยวก็ทะเลาะกับเจ้าของหมา
  • เห็นตัวอย่าง คนเลี้ยงหมาเลวๆ มักง่าย เอาสบายแต่ตัวเอง แล้วหรือยังครับพี่น้อง
    คนที่เบี้ยงแบบรับผิดชอบช่วยกันแทบตาย แต่มีคนเหี้ยๆแค่คนเดียว ทำเดือดร้อนกันไปหมด

ถ้าพวกเราไม่ช่วยกันควบคุม อีกหน่อยหมาจรลูกครึ่งพิตบูลเกลื่อนเมืองแน่ครับ
  • ใครอยู่แถวนั้น ช่วยแจ้งความก็ได้ครับ พิตบูลเป็นสุนัขสายพันธ์ควบคุมพิเศษ การปล่อยออกนอกเคหะสถานโดยไม่มีการควบคุมมีฐานความผิด ปรับไม่เกินห้าหมื่นบาทครับ ช่วยบอกเจ้าของเขาด้วย

ถ้าใครปล่อยพิตบูล อย่างอิสระ และมันไปสร้างความเสียหายให้คนอื่นระวังโดนสองเด้งนะครับ ส่วนมากที่หมาพิตบูลหลุดไปกัดหมาชาวบ้านแล้วเจ้าของไม่โดนอะไร เพร่ะอีกฝ่ายเขาไม่รู้กฏหมายครับ ถ้าเจอคนที่รู้ระวังจะซวย. ดังนั้นระวังกันไว้ด้วยอย่าประมาท
  • จัดไปครับ
  • แจ้งความเลย
  • เลี้ยงเพราะกระเเสเเท้ๆ...

สงสารหมาจรจัดที่โดนกัด.. เเล้วถ้าผสมกับหมาก็ยิ่งเเย่อีก...

ขืนยังปล่อยพล่านเเบบนี้ไม่ดีเเน่........................

• :o034: :o034: :o034:

อยากเห็น "การแก้ปัญหาประเภทนี้" แบบ "รูปธรรม" จังเลย

ไม่รู้จะเมื่อไหร่ ขาดการรวมตัวเป็นกลุ่มก้อนปึกแผ่น แสดงออกและเสนอความคิดเห็น มากม่ายก่ายกอง

แต่เวลาปฏิบัติจริงมักมีเหตุผลดีๆ มาสนับสนุน การกระทำ "เซ็งเคร็ง" แบบนี้ตลอด :016: :o034:
  • ใจเย็นครับท่านหมาตัวนี้อยู่ร้านอาหาร โบราฌ อยู่ถนนเส้นนั้นผมจำได้ดีอยู่ไม่ใกลจากศูนย์มะเร็งมากนัก ตอนนี้ผมอยู่ศรีราชา ใครทำงานแถว อบจ ชลบุรี รบกวนเข้าไปบอกเจ้าของร้านหน่อยครับ ถ้ายังไม่มี เลิกงานเย็นนี้ผมไปเองครับ
  • ผมพยายามพูดอยู่เสมอว่า พิตบูล มันไม่ได้เหมาะกับคนทุกคน แต่มันเหมาะสำหรับคนที่เข้าใจในคุณลักษณะที่แตกต่างประจำสายพันธ์เขาแล้วเท่านั้น หากต้องการแค่เลี้ยงหมา เลี้ยงพันธ์อะไรก็ได้ครับ แต่การเลี้ยงพิตบูล มันต้องมีความรับผิดชอบเหนือคนอื่น ดังนั้นหากต้องการเพียงหมาไปเฝ้าบ้าน โดยไม่ได้คาดหวังที่จะใช้คุณสมบัติพิเศษประจำสายพันธ์ของมัน ไม่ได้คิดจะเลี้ยงมันเพื่อทำกิจกรรม หากความสุขของคุณมีแค่ ได้เห็นมันกินข้าว โปรดอย่าเลี้ยงพิตบูลเลยครับ

มีคำฝรั่งเขาพูดไว้ ถ้าไม่ใช่พิตบูล มันก็เป็นเพียงแค่หมาธรรมดาทั่วๆไปครับ