ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลวิ่งไล่เห่า..หนูก็กลัวเป็นนะ
  • พิทบูลสีน้ำตาล แถว 5 แยกวัชรพลอ่าค่ะ เจ้าของอยู่ในบอร์ดอ่ะป่าว

คือ หนูก็เลี้ยงพิทบูลนะ..แต่มืดๆ ค่ำๆ บางที
    จะเดินไปขึ้นรถที่อู่แท็กซี่หน้าหมู่บ้าน
    พิทบูลกับหมาไทยของพี่เค้าอ่ะ มานวิ่งทะลุรูรั้วออกมาไล่เห่าหนู
    หนูเลี่ยงไปเดินกลางถนนแล้ว มานก็ตามมาเห่ากลางถนน -*-

ถึงหนูเลี้ยงพิทบูลก็จริง แต่ถ้าพิทบูลของคนอื่น มาไล่เห่าอย่างนี้
    บอกตรงๆ หนูก็กลัวเหมือนกันนะ..ไม่รู้อารมณ์ไหน ถ้ามันกัดขึ้นมาง่ะ -0-

หนูไม่ได้อะไรหรอก จริงๆ แล้วเห็นแถวบ้านมีคนเลี้ยงพิทบูลก็ดีใจนะ
    แต่เลี้ยงสไตล์พี่เค้า หนูกลัว..
    ในใจลึกๆ ก็รู้สึกเสียดายความเป็นพิทบูลของมันยังไงไม่รู้

อีกอย่างบางทีก็รู้สึกน้อยใจนะ ทำไมหมาเรา คนอื่นเค้ารังเกียจ
    ทั้งที่ใส่ปลอกคอ อยู่ในสายจูงกับเจ้าของตลอดเวลาที่ออกจากบ้าน

แต่กับพิทบูลตัวนั้น เลี้ยงปล่อยแบบหมาไทยทั่วไป
    นั่งๆ นอนๆ เดินอยู่ริมถนน ทำไม..ไม่เห็นมีใครว่าอะไรเลย

ปล. ขอโทษนะคะที่มาระบายเอาในนี้..คือ ให้ไปพูดตรงๆ หนูไม่กล้าหรอก
    พี่แกก็อยู่มาก่อน หนูก็เพิ่งย้ายมาใหม่ แบบเข้าใจมั้ยค่ะอารมณ์นี้
    อย่างน้อยเผื่อพี่แกเปิดเจอหรือมีใครไปบอกก็ยังดีคนรู้จักไปบอกซักนิดยังดี
  • เจ้าของห่วยเเตก...เริ่มโผล่มาให้เห็นมากขึ้นทุกวัน

มันคิดว่าพิตบูลเป็นสัตว์เลี้ยงน่ารักรึไง เดี๋ยวให้ข่าวเดลินิวไปจี้ซะเลย...

ข่าวพึ่งออกไปหยกๆพิตรุมกัดชาวนาต้องตัดเเขน...

เเล้วนี่จะออกข่าวอีกเเล้วพิืตกัดผู้ญ....ต้องรอให้มันกัดน้องเขาก่อนรึไง คุณถึงจะเอาหมาไปผูก....ล่ามโซ่ หรือขังกรง...

เจ้าของหมามาชี้เเจงด่วนเลย...หรือไม่ก็รัดกุมซะ ให้เป็นที่เป็นทาง.... เจอเเบบนี้เเล้วหงุดหงิดจัง ข่าวเเม่งเเย่ทุกวัน

ดีนะว่าเจ้าของกระทู้ไม่ใช่เเฟนผม.... ไม่งั้นผมจะตามไปเอาสปาต้าหวดๆๆๆซะ พอหมาตายเจ้าของมันจะได้คิดได้ว่าเลี้ยงหมาไม่ควรปล่อย จะเลี้ยงก็ให้อยู่ในพื้นที่ดิ ไม่ใช่ไปไล่เห่าใครนอกพื้นที่

เชอะ....เซ็ง......................ว๊อยๆๆๆๆๆๆ

X(
  • อย่าว่าเเต่เจ้าของกระทู้เลย.....เป็นใครๆ เจอเเบบนั้นก็ต้องกลัว........เฮ้อ.........
  • เจ้าของทุกคนที่เลี้ยงพิทอย่างงี้กรุณารามด้วยนะครับ อย่าให้มันออกมาทำความเดือดร้อนชาวบ้านเลย มีวินัยหน่อยครับ เอามันมาเลี้ยงแล้ว

• ถ่ายรูปเอามาลงประจานให้หน่อยครับ เลวจริงๆ พวกเลี้ยงพิตบูลแล้วปล่อยอิสระ มันถึงเวลาแล้วที่พวกเราต้องรณรงค์เรื่องจิตสำนึกกันอย่างเข้มข้น เจ้าของพิตบูลเฮงซวยแม่งเยอะเกินไปแล้ว ต่อไปใครจะลงขายหมาในบอร์ดนี้ ผมจำเป็นต้องขอให้ทำใบเพดดีกรีให้เรียบร้อย ใครไม่ทำไม่ต้องเอามาลงขายที่นี่ อย่างน้อยมันก็ช่วยแสดงความจริงใจและทำอะไรตอบแทนให้สังคมบ้าง
  • อีก1ความเชื่อของคนไทย หมาที่ต้องอยู่ในสายจูงคือหมาดุ หมาที่เลี้ยงปล่อยคือหมาเชื่อง น่ารัก นิสัยดี ไม่กัด
    แต่เดินผ่านพวกน่ารักนั่นทีไรเสียวน่องแว๊บทุกที ไม่ใช่หมาตัวเอง ต่อให้หมาไทยธรรมดาผมก็กลัวครับ
  • ผมก็เลี้ยงพิทบูล อย่าว่าแต่พิทบูลเลยครับ หมาของคนอื่นที่เราไม่เคยเล่นด้วย ไม่ว่าพันธุ์อะไรเล็กหรือใหญ่กระทั่งหมาจร ผมกลัวหมดมันกัดมายังไงก็เจ็บ
  • เห็นด้วยกับchadodamและBB_ แต่ผมสงสัยกับคุณมาร์คครับว่าการทำใบเพคดีกรีมันจะช่วยอะไรได้ครับ พอมีปัญหาไม่มีใครกล้าออกมารับว่าเป็นหมาตัวเองหรอกครับ และหมาก็หน้าตาคล้ายๆกัน น่าจะฝั่งไมโครชิปน่าจะดีกว่า
  • แจ้งความ
  • ถ้าผมเจอแบบนี้ผมก็จะตะโกนออกด้งๆว่า...เ_ี้ย...ที่ไหนเลี้ยงพิทฯแล้วปล่อยออกมาเพ่นพล่านว่ะมึงรู้มั่ยว่าคนอื่นที่ที่เค้าเลี้ยงมันจะเดือดร้อนด่าไปเลยๆจนกว่า...เ_ี้ย...จะออกจากรูมาเอาหมาเข้าบ้าน :o034:
  • โทรแจ้งตำรวจเลยครับ บอกรายละเอียดไม่ต้องออกตัวเองก็ได้ อย่างน้อยๆ เพื่อสังคม และคนรอบข้าง :o034:
  • ขอเตือนท่านเจ้าของกระทู้ การที่คุณถูกพิตบูลกับหมาไทยคุกคามผมว่าคุณอยู่ในภาวะเสี่ยงมากๆ ผมเคยถูกพิตที่เลี้ยงไว้กัดที่ข้อมือเพียงครั้งเดียวนอนโรงพยาบาลห้าวันเพราะแผลติดเชื้อค่ารักษาหมดไปหกหมื่นบาท ตอนนี้ยังคงไปทำกายภาพที่โรงพยาบาล วันที่ 11 เดือนนี้จะครบปีพอดี กรณีของคุณผมว่าแจ้งตำรวจให้เขาเตือนเจ้าของหมาจะดีกว่า ด้วยความเป็นห่วงครับ
  • เฮงซวยจิงๆ พวกเลี้ยงแบบนี้มันคิดยังไงว่ะ ไม่เข้าใจ ?
  • เคยดูหนังเรื่องหมาว้อป่าวครับ..."A:ไม่กลัวหมากัดเหรอ B:ก็อย่าให้มันกัดดิ" ขำๆครับ ผมเห็นด้วยกะคุณ chalieoครับ แจ้งตำรวจให้เค้าไปตักเตือนก่อน เพราะอาจไม่ไช่เราคนเดียวที่อาจถูกทำร้าย ลองคิดเล่นๆดิครัย ถ้ามียายเก็บของเก่าถือของพะลุงพะลังเดินผ่านมัน....หรือมีเด็กๆเดินไปซื้อขนมแล้วเดินผ่านมัน...ไม่อยากคิดต่อเล๊ย!!!
  • น่ากลัวจิงๆ ถ้าเป็นหมาสายพันธุ์อื่นมันไม่มีอะไรหรอกแต่นี่ มันคือ อเมริกัน พิทบลูเทอเรีย นะ แมร่งคิดจะเลี้ยงหมาแต่ไม่รับผิดชอบ ถ่ายรูปทั้งคนทั้งหมาไว้เลยฮะ แล้วถ้าหมาตัวนี้ไปทำอะไรให้ใครเดือดร้อน ฟ้องร้องเจ้าของหมามันเลยเอาแพงๆ อย่าไปยอม รึไม่ไปแจ้ง กทม. หรือที่เขต ด้วยให้เจ้าหน้าที่ของเขตมาตักเตือนเลย
  • เรื่องรูป เดี๋ยวยังไงจะพยายามถ่ายมานะคะ
    วันนี้เจอตอนค่ำแล้ว นั่งรถผ่านหยิบโทสับมาถ่ายไม่ทัน

• โทรแจ้ง 191 หรือตำรวจให้เข้าไปเลยครับ ผมกลัวเกิดเหตุกับคนที่ไม่เกี่ยวข้องจริงๆ :o034:
  • ถึงพี่ vee24296 ครับจะฝังไมโครชิบได้ก็ต่อเมื่อมีใบเพคดีกรี แล้วครับเคยอ่านในกระทู้เก่าเค้าบอกมายังงี้ครับ
  • ไม่จำเป็นครับในไมโครชิบจะเลขสิบห้าหลักซึ่งไม่ซ้ำกันครับ ส่วนข้อมูลอื่นไปเพิ่มที่ฐานข้อมูลที่หลังได้ครับ
    เวลาตรวจสอบเค้าจะใช้เครื่องอ่าน อ่านรหัส แล้วนำรหัสไปค้นหาข้อมูลในฐานข้อมูลครับ
  • ครับผม จะจําไว้เป็นความรู้ครับ
  • ผมอยู่ ม.ชวนชื่น วัชรพลนะครับ พิตสีน้ำตามกับหมาไทย ตามลักษณะที่บอกมา

แถวๆบ้านผมมีฝรั่งอยู่คนนึงมักจะเอาพิตกับหมาไทยออกมาเดินเล่นในหมู่บ้านตอนเย็นๆประจำ

ผมไม่แน่ใจว่าใช่ตัวเดียวกันรึเปล่า แต่ก็มีโอกาสใช่เพราะเวลาที่เค้าเอามาเดินเล่น

เค้าจะปล่อยพิตอิสระเลย แต่จะจูงหมาไทย ???? ผมล่ะงงกับการกระทำของแก

แต่เท่าที่เห็นพิตแกก็ดูเป็นมิตรนะครับ สั่งได้ วินัยดีมากเลยทีเดียว และก็สะอาดมากๆ

ยังไงถ้าผมเจอจะลองถามให้นะครับว่าใช่ของเค้ารึเปล่า แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
  • ชิวาวาวิ่งไล่เห่า ผมก็กลัวเป็นนะครับ :o055:
  • พันธุ์ไหนกัดมันก็เจ็บทั้งนั้นล่ะครับ หรือใครกล้ายืนให้ชิวาว่าคนอื่นกัดน่องเล่นๆ

ผมว่าถ้าเห็นเขาปล่อย บอกเขาเลยว่าไม่ควร เป็นผมๆ แจ้ง 191 ก่อนเลยล่ะ ไม่อยากให้เกิดเหตุแล้วคนก็มาทะเลาะกันทีหลัง เจ้าของหมาที่กัดลุงแขนขาด หากมันรู้ว่าจะมีวันนี้คงไม่ปล่อยหมา ดีไม่ดีไม่เลี้ยงด้วยซ้ำ เชื่อผมเถอะครับ อย่ารอให้เกิดก่อนค่อยหาทางแก้ไข แก้ข่าว หรือพาลไปด่านักข่าวกันเลย :o034:
  • คุณ pomonono ค่ะ ไม่น่าจะใช่ของฝรั่งค่ะ น่าจะเป็นหมาเฝ้าอู่รถ
    ตัวนี้เค้าจะชอบนอนอยู่หน้าบะหมี่เกี๊ยว
    พิทสีน้ำตาลกับหมาไทยสีดำค่ะ มอมแมมนิดหน่อย

วันนี้เิดินผ่านตอนร้านบะหมี่เปิด มีไฟสว่าง มานนอนเฉยๆ ค่ะ

แต่วันนั้นร้านบะหมี่ปิด แถมถนนเส้นนี้ไม่มีไฟ
    มันวิ่งออกมาจากรูรั้ว วิ่งเห่ามาแต่ไกล ตามไล่เห่าเลย

แปลกๆ ไม่รู้พิทบูลตัวนี้มันยังเป็นพิทบูลอยู่หรือป่าว - -"
    หรือพี่เค้าเลี้ยงปล่อยไว้จนมันชิน เลิกเป็นพิทบูลแล้วก็ไม่รู้

• * ขอแก้นิดนึงนะคะ วันนี้เดินผ่านตอนเย็น ฟ้ายังไม่มืด สว่างดวงอาทิตย์ค่ะไม่ใช่ไฟ - -"

อาจจะผิดที่หนูเอง ไปเดินผ่านเอาตอนมืดๆ
    ก็เข้าใจมันอ่าค่ะ ธรรมดาของมัน หมาหนูก็กลางวันจะไม่ค่อยอะไร แต่กลางคืนก็ดุอยู่เหมือนกัน

แต่ตกใจตรงมันวิ่งออกมาได้ ทีแรกก็คิดว่าคงเห่าอยู่แต่ในรั้ว ออกไม่ได้
    หรือไม่กลางคืน พิทบูลคงจะล่ามโซ่ไว้ อาจจะปล่อยแค่หมาไทย หนูก็เดินเฉยๆ นะ เลี่ยงไปกลางถนน
    แต่มันไม่ใช่แค่เห่าอ่าดิ ตอนนั้น อย่าว่าแต่ขอ 3 คำเลย
    หนูให้ไป 8 เลย ในใจนี่ ชิพ หาย แล้ว พิทบูลออกมาด้วย แต่ก็แข็งใจเดินนิ่งๆ แบบเร็วๆ เลี่ยงไปห่างๆ

ใจจริงก็อยากบอกว่า ขอโทดพี่เจ้าของหมาด้วยนะคะ คือวันนั้นหนูมาตั้งกระทู้ด้วยอารมณ์เต็มจริงๆ..
    ไม่รู้ใจหมามัน แม่มจะกระโดดมากัดกุหรือป่าว หมา 2 ตัวด้วย แถมหนึ่งในนั้นเป็น..พิทบูล
    ถ้าแค่หมาไทยหนูไม่เท่าไหร่หรอกค่ะ แต่พิทบูลหนูเล่นกับมันทุกวัน
    รู้อยู่ว่าแรงมันขนาดไหน แค่มันเอาหัวมาโหม่งหน้าหนู ขอบตายังแตกเป็นทางเลย

ถ้าพี่เจอแบบหนู พี่จะเข้าใจหนูค่ะ ^^ หนูอยากอยู่แบบปกติ ไม่อยากมีปัญหา
    มันไม่สบายใจ แต่ก็ไม่อยากโดนพิทบูลกัดด้วยค่ะ