ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากถึงพี่มาร์ค...เรื่องปลาครับผม
  • เอาคลิบเกี่ยวกับปลาสายพันธุ์อโรวาน่ามาให้พี่ชมครับว่าพี่ชอบแนวไหน

• อันนี้เป็นอโรวาน่าออสเตรเลียครับผม แตกต่างกับสายพันธุ์ อินโด มาเล ตรงเกล็ดจะเล้กกว่า

• อันนี้ทองมาเลย์เซียครับผม

• อันนี้ทองอินโดนีเซียครับผม

• อันนี้ อโรวาน่าเรดบีครับผม

• อันนี้เป็นอโรวาน่าซุปเปอร์เรดครับผม

• อันนี้เป็นอโรวาน่าเงินที่พี่สนใจอยู่ครับผม
  • ผมขอตอบแทนในสิ่งที่เวลาผมโทรถามความรู้เรื่องสุนัขกับพี่ครับ ทั้งๆที่พี่อยู่ในเวลาทํางานหรือเวลาไหนก็ยังสละเวลาให้ ขอบคุณในนําใจครับผม

• อันนี้เป็นอโรวาน่า ไฮแบล๊ก เป็นลูกผสมครับระหว่าง ทองอินโด - ทองมาเลย์

• ผมชอบที่ัมนเหลือบๆน้ำเงินอ่ะคับ ไม่รู้มาเลย์หรืออินโด ส่วนจะเปิดข้ามหลังอะไร หรือเปล่าไม่ค่อยสนเท่าไหร่ แต่ก็ได้แค่ดูของชาวบ้าน มันแพง อิอิ
  • มีบ่อปลาเล็กๆที่หน้าบ้าน ความยาวประมาณสองเมตร กว้างหนึ่งเมตร เลี้ยงปลาอะไรดีครับ
  • ปลาหางนกยูง ปลาสอด ปลาทอง ครับพี่....ไม่ต้องดูแลมากให้ความสุขเหมือนกัน ห้ามนำปลามังกรไปเลี้ยงหน้าบ้านเด็ดขาดเดี๋ยวมันน้อยใจจะกระโดดมาฆ่าตัวตายครับพี่....
  • มันอยู่กลางแจ้ง โดนแดด โดนฝน ใจอยากเลี้ยงปลาทองแต่กลัวมันตาย ทำไงดี
  • ชอบ ซุปเปอร์เรด :065:
  • ปลาคราฟสิครับ
    :o044:
  • บ่อเล็กมาก ปลาคราฟคงไม่เหมาะครับ
  • อโรวาน่าเป็นปลาที่ไวต่อน้ำและสิ่งรอบข้างมากๆ หากเลี้ยงในบ่อเกรงว่าจะไม่เหมาะสมครับ อโรวาน่าเป็นปลาที่กินเนื้อสัตว์ เพราะหากมีมดหรือแมลงเดินผ่านมันจะกระโดดฮุบทันที ที่สำคัญมันชอบกระโดดครับ ขนาดผมเลี้ยงในตู้ มีที่ปิดมิดชิด เหลือช่องนิดเดียวเองมันยังกระโดดมาตายได้เลย เปลี่ยนเป็นปลาคาร์ฟจะดีกว่าครับท่าน
  • High black ครับผมเชีย ราคาไม่แรงด้วยคับ. วันนี้ว่าจะไปสอยอยู่พอดีเลยคับ
  • เชียร์ อโรวาน่า ครับ มันส์เหมือนกัน
  • ผมชอบเลี้ยงปลานะ แต่เบื่อตอนเปลี่ยนน้ำนี่ละ
  • เลี้ยงปลาอะไรก็ได้ที่มาค เดี๋ยวมันก็ไปว่ายในพุงกรามล๊อคอยู่ดี
  • ถ้าบ่ออยู่ ตากแดด ตากฝน ผมว่าอย่าเอาปลาอโรวาน่า เลยครับ เสียดาย ฮ่าๆ แต่ถ้าจริงคงต้องปรับปรุงบ่อเอาครับ ส่วนปลาที่น่าเลี้ยงต้องลองดูเอาที่ตัวพี่มาร์ค ชอบดีกว่าครับ ><
    :o061:
  • โหดอย่างเราไหนๆก็เลี้ยงพิตแล้ว จัด อัลลิเกเตอร์ เลยคับพี่ ผมเลี้ยงไว้ 2ตัวคับ

ปล.แม่บ่นบอกเลี้ยงอะไรมีแต่โหดๆ :032:

image
    ไฟล์แนบ
    295136_486061804756189_784222625_n.jpg 90K
    295136_486061804756189_784222625_n.jpg 90K
  • แนะนำคับแนวที่ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำแต่ต้องทำร่มให้มันสักนิดนะคับ...ชะโด,แรด.ที่เคยเลี้ยงชะโดคับ.!!!โหดจิงดุจิงกัดจิงโดยไม่ใช้สลิง!!!แล้วเวลามันขึ้นนะคับเสียงรับรองสะใจ!!! :063: :063: :063:
  • ปลาหางนกยูงเลยพี่.....มีหลายสี....ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยด้วยครับ.....ออกลูกเก่ง....เเต่กรามล๊อคคงกินไม่อิ่มครับ......
  • ปลาออสก้า...
    image
    ไฟล์แนบ
    800px-Astronotus_ocellatus.jpg 20K
  • ปลาเสือตอ ครับ image :) image
    ไฟล์แนบ
    IMG0250A.jpg 44K
    IMG0251A.jpg 42K
  • คงเป็นออสก้าหรือไม่ก็ปลาทองครับ เสือตอก็น่าสนเอาไว้พ่นน้ำเล่น เนื่องจากบ่อมันเล็กมาก ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
  • พี่มาร์ค ครับ เสือตอมันไม่พ้นน้ำครับเลี้ยงยากมากส่วนใหญ่กินอาหารสด....เสือที่พ้นน้ำได้ก็คือปลาเสือพ้นน้ำครับ...เเต่ต้องเลือกปลาที่ได้จากการเพาะพันธ์ครับ เพราะมันถูกฝึกให้กินอาหารเม็ดมาเเล้วครับจะเลี้ยงง่ายกว่า.....ปลาที่มาขายกันส่วนใหญ่เป็นปลาแม่น้ำครับ...ตอนนี้ศูนย์ประมงกำแพงเพชร เพาะได้แล้วครับ...........
  • image
    ไฟล์แนบ
    archerfish.jpg 60K
  • เสียดายจังพี่มาร์ค... ถ้าบ่อกว้างจะให้ตัวนี้ไปเลี้ยงซักตัว...
    ปลาเเดร๊กคูลล่า... เเต่มันชอบดูดเลือดนะพี่ 55+
    image
    ไฟล์แนบ
    4255_vampire-fish-01_05320299.jpg 67K
  • ปลาปิรันย่าเลยครับพี่มาร์ค 55555

image
    ไฟล์แนบ
    70656_634712.jpg 70K
  • ชอบบอร์ดนี้จัง มีความสุขจริงๆ แหล่งรวมความรู้ทั้งนั้น
  • แนะนำสปูนเฮดหรือยี่สิบสีเคครอสแบ็คหรือฟูลโกล์ด(อะโรวาน่า ทองมาเลครับ) เพราะมันคือสุดยอดของปลา เหมือนพิทบูบที่เป็นสุดยอดของสุนัข หรือฮาเลย์ที่เป็นสุดยอดของมอร์ไซต์ครับ แต่ต้องมีร่มเงาหน่อยและมีตาข่ายกั้นขอบสระกันปลาโดดออกครับ แต่ถ้าให้ดีควรมีการใส่กระจกให้มองเห็นด้านข้างของตัวปลาก็จะดีครับ ถ้าชอบแนะนำดูเว็ป arowanacafe ครับ สอบถามคุณเติ้ง ShoWa สามารถให้คำแนะนำการคัดเลือกสายพันธุ์ การสร้างบ่อ การเลี้ยงดูได้ครับ
    ปล.สุขสันต์วันแม่ครับ
  • ถ้าพี่เลี้ยงบ่อหน้าบ้าน พี่แนะนำ เอาง่าย ๆ ก็ปลาทองครับ ที่ ทำให้น้ำสะอาด และอยู่ที่ที่ร่มซะส่วนใหญ่ โดดแดดได้ครับพี่ในยามเช้า ยิ่งเช้าสียิ่งสวย แต่ถ้าพี่ชอบความอลังการงาน สร้าง ต้องปลามังกรครับ แต่ทั้งมังกรและ ปลาทอง รวมทั้งปลาคารฟ์ ผลที่ดีในทาง ฮวงจุ้ย แต่พี่ต้องตั้งตู้ในตำแหน่งที่เหมาะสมนะครับ อันนี้ มีประสบการณ์กับตัวเอง มันก็นเป็นเรื่องแปลก เพราะมันส่งเสริมธุรกิจการงาน และครอบครัวด้วยครับ ***อดีตสมาชิกเว็บนายเก๋า****....
  • เดี๋ยวจะถ่ายรูปบ่อมาให้ดูครับ รอให้ได้กรรมสิทธิ์มาก่อน
  • เชียร์ออสก้า ปลาตัวเล็กแต่ดุ อึดทน สีสวย ครบบบ!
    :063:
  • คิดว่าคงจะเลี้ยงออสก้าสักฝูง 9 ตัว เอาใจน้องแบมโดยเฉพาะเลยครับ
  • เกี่ยวมั้ยนี้พี่ 5555 พอดีเลี้ยงอยู่ติดใจเลยอยากแนะนำ!!
    ถ้าพี่ซื้อแนะนำเลี้ยงคอกเดียวกันจะได้ไม่กัดกัน มันกัดกันเอาตายเหมือนกัน แต่ถ้าอยากเลี้ยงไว้เผื่อมันผสมพันธุ์ไปด้วยก็เอาลูกปลาจากคนล่ะคอกมาเลี้ยงตอนตัวเล็กๆน่ะค่ะ ^^ ปลามันโตไว \m/
  • 555 ออสก้ามันตัวไม่ใหญ่มาก ทน และโหด ตามคอนเซป
  • กําออสก้าไม่ทนนะครับพี่ ทน จริง อึด จริงต้องนี่เลย แรด - - หรือไม่ก็จาระเม็ดนําจืด(ปลาคู้)อึดจริงๆ
    ออสก้าผมเลี้ยงกับปลาหมอสี อยู่ด้วยกันได้ผลัดกันต่อย - -
  • เห็นด้วยครับปลาแรดครับพี่...เพราะไม่ต้องใช้อ๊อกซิเจนช่วยก็อยู่ได้...ปลาแรดเป็นปลาที่สามารถขึ้นมาฮุ้บอากาศได้เองครับ....เลี้ยงง่าย.กินอาหารเม็ด......ส่วนออสก้าไม่ทนจริงๆครับ...อยู่รวมกันหลายๆตัวชอบกัดกัน....พอมีแผล เดี๋ยวก็ติดเชื้อ....ตาย
  • บ่อผมมันยาวประมาณ 2 เมตร กว้างสุด 1 เมตร ลึกไม่น่าจะเกิน 50 เซนต์ ถึงขอบบ่อ ปลาแรดไม่รู้ว่าจะโตเกินไปหรือเปล่า
  • โหด มันมีหลายพันธุ์อะพี่ ปลาหมอสีไงน่าจะเหมือนพิต นะผมว่า
  • พี่มาร์คครับ เซงมากครับมะกี้แม่กลับมาจากร้านก๋วยเตี๋ยว โดนหมาจรจัดที่ร้านเค้าให้อาหารบ่อยกัดเข้ายังงี้เราเอาผิดเค้าได้ไหมครับพี่
  • คือผมหมายถึงกรณีที่แม่ผมเกิดเป็นอะไรขึ้นมาตอนนี้ไปฉีดยาเรียบร้อยแล้วครับเจ้าของร้านที่ให้อาหารหมาตัวที่กัดไม่มีแม้แต่คําว่าขอโทษ .
  • สภาพตามที่บอก รบกวนเซียนแนะนำเลยครับ อยู่กลางแจ้งครับ ไม่มีหลังคา ตอนเช้าและเที่ยงเจอแดดเต็มๆด้วย
  • หมาจร คือหมาไม่มีเจ้าของ จะเอาผิดกับใครละครับ
  • ถูกต้องคับต้องปลาแรดหรือปลาคู้คับแน่นอนถ้าเป็นออสก้าขาดอ๊อกไม่ได้คับเจอแดดจัดก็ไม่ได้
    ถ้าเป็นปลาแรดหรือปลาคู้มันอยู่ได้ทุกสภาพคับร่มไม่มีแน่นำ..บัวซัก2กระถางคับพอช่วยให้มีร่มได้
  • ครับพี่ พี่มาร์คแรดก็ดี ครับอย่างอื่นคงไม่ไหวครับปลาพวกปลาแรดจะทนทานครับ ถ้าอยากเลี้ยงพวกออสก้าเป็นตู้ ที่พี่เคยบอกผมไว้ดีกว่าไหมพี่