ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ต้องการเลือดด่วน ที่ลำปาง
  • ผู้ประกาศ Lusasha เมื่อไหร่ชีวิตจะเช้า

ตอนนี้แฟนไม่สบายค่ะ...ถ่ายเป็นเลือด และเสียเลือดมาก เนื่องจากไหลซึมออกมาจากกระเพราะตลอดเวลา ตอนนี้ต้องการเลือดกรุ๊ปโอ ด่วนมากเพราะเลือดที่โรงพยาบาลเกาะคา และโรงพยาบาลศูนย์ลำปาง หมดสต็อก ...และตอนนี้ไม่สามารถบริจาคเลือดที่โรงพยาบาลตากได้ เพราะทำการถ่ายโอนเลือดส่งไปลำปางไม่ได้ เนื่องจากระยะเวลาการเดินทาง จึงวอนขอความช่วยเหลือจากพี่น้องชาวพิทบูล ใครพอจะมีญาติพี่น้องหรือ เพื่อนอยู่จังหวัดลำปาง...ช่วยบริจาคเลือดกรุ๊ปโอให้หน่อยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

คนนี้ค่ะ Haleluya Soulfly ชื่อจริง วรุฒ ตุ่มทอง

ผมเอามาจากในเฟชบุก จากชมรมคนหน้าตาดี
    รบกวนพวกเราหน่อยนะครับ ใครอยู่ลำปางหรือใกล้ๆ ช่วยกันหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
  • ผมก็โอป๋า แต่ผมอยู่ร้อยเอ็ด อยากช่วยจริงๆ อ้าว!พี่น้องใครอยู่ใกล้ช่วยเหลือกันหน่อยคร๊าบ....
  • สู้ๆๆเอาใจช่วยครับเพื่อนfb ขอให้ได้รับความช่วยเหลือด่วนนะครับ
  • ใคร โอ ช่วยกันนะครับ ผม เอบี เอาใจช่วยนะครับ
  • โรงพยาบาลเกาะคา ห้องพิเศษ 4 นายวรุต ตุ่มทอง
    ชาวลำปางสามารถบริจาคได้ที่โรงพยาบาลลำปาง แล้วก็แจ้งว่าเอาเลือดกรุ๊ปโอให้นายวรุต ตุ่มทอง ครับผม
    พรุ่งนี้เลิกงาน จะแวะไปเยี่ยมไอ้เจ้ามินสักกะหน่อย แล้วยังไงจะมาแจ้งความคือหน้า และอาการของน้องนะครับผม ^^
  • ขอให้ปลอดภัยน่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ คืบหน้ายังงัยอัพเดตด้วยค่ะ
  • ผมก็โอ.. อยากช่วยครับ..
  • เอาใจช่วยครับ
  • ขอให้หายไวๆนะครับเป็นกำลังใจให้
  • ทราบแล้วแจ้งต่อครับ จังหวัดใกล้เคียงช่วยกันหน่อยครับ
  • ตอนนี้มินดีขึ้นละครับ หลังจากความเข้มข้นของเลือดลดลงเหลือ 16 ตอนนี้เพิ่มขึ้นมาเป็น 28 ละครับ แล้ววันพรุ่งนี้น้องก็จะเข้าตรวจช่องท้องอีกทีครับผม ^^
  • ยินดีด้วยครับ
  • เยี่ยมเลยครับ หายไว้นะ
  • Haleluya<!!! หายไวๆนะครับ<br />
  • เป๋นกำลังใจ๋หื้อน้องเน้อครับ หายโว้ยๆนะ
  • สู้ สู้ หายไวๆๆ นะครับ

:033: :062: :033: :062: :033: :062:
  • มินออกจากรพ.แล้วครับพี่ๆทุกท่านขอขอบคุณแทนน้องในความห่วงใยด้วยครับ

แฟนของมินแจ้งว่าถึงบ้านเย็นนี้ครับ : พิตบลูเมืองตาก

มีพิต มีเพื่อนจริงๆ :o060:
  • โอ้ว ดีจังเลย ^^ หายไวไว แล้วอย่าลืม กลับมาลำปางแวะมามีตติ้งกันด้วยนะ ^^
  • โดยปรกติ ความเข้มข้นของเลือดในร่างกาย เพศชาย ความเข้มข้นไม่ควรน้อยกว่า 38 เพศหญิงไม่ควรน้อยกว่า 35 จะมากกว่านี้ยิ่งดี แต่ผมตรวจเลือดของผมตกอยู่ที่ 16 ซึ่งหายไปครึ่งหนึ่งของจุดที่น้อยที่สุด จากการตรวจของหมอ คาดว่า น่าจะเกิดอาการเลือดซึมมาเป็นเวลานาน .... แต่ผมไม่ได้มีอาการปวดแต่อย่างใด ก่อนที่จะส่องกล้องเข้ากระเพาะ หมอคาดว่าน่าจะเป็น มะเร็งตับ !!!

แรกเริ่มการรักษา ผมเสียเลือดมาก จึงต้องเติมเลือด ถึง 7ถุง !! น้ำเกลือ 4 ถุง เติมเลือด7ถุงแต่ความเข้มข้นของเลือดตอนนี้อยู่ที่ 31 ซึ่งยังน้อยกว่าปรกติอยู่ดี แต่หมอให้กลับมารักษาได้ที่บ้าน ...

โดนส่องกล้องแสนจะทรมาน ส่องไปถึงกระเพาะและลำไส้เล็ก ในระยะเวลาที่นอน รพ. 5วัน โดนเจาะเอาเลือดไปตรวจ 4 ชม. 1 ครั้ง สุดแสนจะทรมาน แต่เพื่อการรักษา และการเฝ้าระวัง เพราะคุณหมอกลัวจะชัก เพราะความเข้มเลือดแค่ 16 ให้ไป3ถุงแรก ขึ้นมาถึงแค่21 และก็เพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆตามลำดับ

ผลการตรวจ และส่องกล้อง พบว่า เป็นแผลในลำไส้เล็กส่วนต้น

ที่น่ากลัวที่สุดคือ ป่วยแบบไม่รู้ตัว เจ็บแบบไม่รู้ที่ อันตรายมากครับ อย่างเคสของผม อาการแรกเริ่ม ไม่มีเลย มีแค่เพียงเวียนหัวเหมือนจะเป็นลม ปรกติเป็นคนแข็งแรงมาก บ้าพลัง ชอบใช้กำลัง แต่เจอแบบนี้จอดครับ อาการปวดท้องไม่มี กินปรกติกินเยอะกว่าเดิมด้วย แล้วถ่ายเป็นเลือด .... วันที่2ของอาการป่วยหนักสุดครับ ถ่ายเป็นเลือด 3-4ครั้งติดกัน เหลว ดำ กลิ่นคาวมาก แทบทรุด เหมือนเรี่ยวแรงไม่มี แค่หายใจยังเหนื่อย เหงื่อออก หน้าซีดเลยครับ

โอกาศเสียชีวิตของผมในวันนั้นมีถึง70 % !!!!

คุณหมอบอกว่า เลือดตกลงถึง 16 ทำไมคนไข้ยังไม่ช็อก ถ้าอยู่ตากนานกว่านี้ อาจจะตายได้เลย.....เดชะบุญของตัวผมยังพอมี อาการจะเป็นลมนั้น มีอยู่แล้วแน่นอน จะล้มแล้วหลายครั้ง แต่ทุกครั้งที่จะล้มเหมือนมีคนคอยพยุงไว้

ตอนนี้ระดับความเข้มของเลือดอยู่ที่ 31 ก็ยังเป็นระยะที่ไม่อันตรายและไม่ปลอดภัย เพราะลำไส้ยังไม่หาย อาจมีเลือดอออกอีก จากวันนี้จนตลอดชีวิต ผมคงมีเวลาดูแลตัวเองมากยิ่งขึ้นและรักษาสุขภาพ

สุดท้าย ขอขอบคุณทุกๆคนเลยนะครับที่เป็นกำลังใจให้ และขอบคุณพี่ๆ ที่บริจาคเลือดให้นะครับ คืนที่ 3ของการนอน รพ. เลือดหมดทั้ง จังหวัดเลยครับ กรุ๊ป โอ ถ้าไม่ได้จากพี่ๆ คงไม่ได้มานั่งพิมแบบนี้แน่นอนครับ และขอขอบคุณสังคมดีดีแบบนี้ที่ผมไม่มีวันลืมเลยครับ หลายสายโทรศัพมาหา และหลายสายที่ผมไม่ได้รับ ทุกท่านที่เป็นกำลังใจให้ ขอบคุณจากใจ และขอบคุณ ป๋า มากๆครับที่ช่วยกระจายข่าว ผมไม่รู้จะสรรหาคำพูดอะไรนอกจากคำว่า ขอบคุณครับ.....
  • ได้รู้ว่าคุณปลอดภัย พี่ก็ดีใจแล้วครับ
  • หายไวๆยังมีหมารออยู่ที่บ้าน
  • ตกลง เป็นแค่แผลในลำไส์เล็ก ใช่มั๊ยเนี่ย

ไม่ใช่มะเร็งตับแน่นอน 100% แล้วใช่มั๊ย พี่อ่านแล่วยังสับสนอยู่

เรื่องนี้เรื่องใหญ่ต้องเซ็คให้ละเอียด ระหว่าง สำไส้ กับ ตับ สุขภาพเป็นเรื่องสำคัญเหนือสิ่งอื่นใด

หมั่น คอยดูแล การกิน การใช้ชีวิต อย่างรอบคอบครับ สู้ สู้ :062: :062:
  • ดีใจด้วยครับ ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ