ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

29/9/2555 ลากกันให้มันส์ ครับ
  • :063: :063: ผมมี 1 ตัว หลานอาร์เชอร์ หล่อๆเท่านั้นที่จะครอบครองได้ แถมต้องรักครอบครัวด้วย 555

-เฮ้ๆๆๆพี่อู๋พูดดีมากๆๆๆครับ 5555555555555555555555555รู้นะคิดไรอยู่
  • อ้าวผิดแระ รักครอบครัว รัดน้องจนแบนแบบนั้น ผิดกติกาอะป่าว ฮา .......
  • อ้าวผิดแระ รักครอบครัว รัดน้องจนแบนแบบนั้น ผิดกติกาอะป่าว ฮา .......

-ชิ
  • พูดด่วยความอิจฉา เราคงทำแบบนั่นไม่ด้าย อันตรายถึงชีวิต 555
  • พูดด่วยความอิจฉา เราคงทำแบบนั่นไม่ด้าย อันตรายถึงชีวิต 555

-กำ ใครบอกให้เกิดมาหน้าตาไม่ขี้เหร่ละ ก็งั่นละมีคนตีตราจองแบบ" ทิ้งกรู........เมิงตายแน่" ฮิ้วๆๆๆๆๆ
  • นี่ก็สายเลือดอาร์เชอร์อีกตัวคับอาทูลศรี เป็นลูกของสวัสดีของพี่ทัย สังกัดสารคามทีม :-bd ตอนนี้อายุสี่เดือนปีหน้าคงได้ลงสนามกับพี่ๆสายเลือดเดียวกัน อิอิimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMAG0371.jpg 71K
    IMAG0373.jpg 90K
    IMAG0379.jpg 86K
  • โห หน่วยก้านไม่เบา อนาคตน่ากลัวครับ
  • กระดูกเบ่อเร่อเลย
  • ดาวรุ่งรอแจ้งเกิดเพียบ ปีหน้า ใครไม่แน่จิงเกิดยาก
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค :)
  • ต่อไปเดอะกราม คงต้องเจอศึกหนักจริงๆ ก่อนจะครองความยิ่งใหญ่ได้
    เพราะยุคเจ้ทโด้ คู่ต่อสู้น้อยเลยเกิดง่าย แต่ยุคเดอะกราม ใครเป็นจ้าวแห่งรุ่น
    แสดงว่าต้อง เทพ ของจริง ฮ่าๆๆ
  • หน่วยก้านดีเยี่อม สายเลือดดีครับimage
    ไฟล์แนบ
    481867_1934623020651_1734550196_n[1].jpg 118K
  • เอาหมา 2 เดือน มาขู่ไว้ก่อน MAX WEIGHT เกิดยากเช่นกันหากไม่แน่จริง :-D image
    ไฟล์แนบ
    311312.jpg 138K
  • ป๊าดดดดด ใหญ่โพ้ดดดด เหนื่อยแล้วแบ่งมาซักตัวบ้างเด้อพี่ยุทธ ที่บ้านพอมีที่วิ่งเล่นเหลือ อิอิอิ
  • ท่านยุส ตอนนี้มีนักกีฬาดาวรุ่งพุ่งแรง ซะยิ่งกว่าอะไรซะอีก มาแบ่งถ้วยอีกตัวแล้วนะ ชื่อไลแค่น เป็นทายาทของทางผมเองแต่ฝีมือน่ากลัว ตามที่ดูซ้อมกันวันที่11สค.นี้ ถือทำได้ดีกว่าพี่ๆมันเสียอีก ฮ่าๆงานหนักแล้วคราวนี้เราทั้งสองทั้งสามรวมเฉินหลงด้วย

น้องอาร์มคับผม งานนี้ชบาแก้วเจอหินอีกตัวแล้ว หรือจะเรียกว่าเจอเหล็กก็ยังได้ฮ่าๆๆๆ แต่สำหรับพี่ไม่ห่วงหรอกนะ เพราะยังไงก็ลูกหลานทายาทพี่เอง :-(( :-(( :-((
  • image

จบสนามขอนแก่น มารอลุ้นกัน ใครจะเป็น 10 สุดยอดนักลากของประเทศไทย
  • ตอนแรก มีข่าวว่า ฮีโร่ จบสนามนี้แล้วจะแขวนนวม แต่พอมีตำแหน่งนี้ขึ้นมา เปลี่ยนใจทันที 555
  • ฮีโร่ จะผ่านสนามนี้ได้มั้ยหนอ จะยังคงรักษาแชมป์ได้เหมือนเดิมหรือเปล่า เพราะงานนี้ผมเองรู้สึกว่าจะเจอหินกว่าครั้งที่เมืองทองมากขึ้นทุกทีฮ่าๆๆ #:-s #:-s #:-s
  • กลัวที่ไหนคร้าบบ พี่อุทัย ซ้อมดี เดินดี เรียกเป็นเดิน แบบนี้เจอบ่อยในสนามซ้อม

แต่ถ้าแข่งจริง คนละเรื่องเด้อ ฮ่าๆๆๆ ใจไม่นิ่ง เรียกไม่เดินก็มีเยอะไป อิอิอิอิ สู้ๆเด้อ เป็นกำลังใจให้ครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    DSC07861.JPG 44K
  • การจัดอันดับนี้ จะช่วยรั้งไม่ให้หมาดีๆรีบแขวนสายลากเร็วจนเกินไป เรามาดูกันว่าใครคือผู้ครองอันดับหนึ่งได้ยาวนานที่สุดในประวัติศาสตร์

แต่เดิมพันได้ ไม่ใช่เจ็ทโด้ จรวดอุดร แน่ๆ 555 โอกาสติดอยู่หนึ่งในสิบ ไม่รู้จะไหวหรือเปล่า

และนี่ก็คือเหตุผล ที่ต้องรีบเข็น เดอะกราม ลงสนามเพื่อสะสมคะแนนตั้งแต่เยาว์วัย เป้าหมายยึดครองมือหนึ่งให้นานที่สุด ฮ่าๆๆ

พร้อมๆกับ ฮีโร่ ที่ครองอันดับหนึ่งอยู่ในเวลานี้ คงคิดหนัก จากเดิมที่วางแผนว่าจะแขวนนวมหลังจบงานขอนแก่น แต่คะแนนสะสมนำโด่งอยู่ จะยอมทิ้งไปได้จริงๆหรือ หรือจำใจต้องทิ้งเพราะรักษาอันดับไว้ไม่ได้ ???

29 กันยายน นี้ มีคำตอบ
  • สรุปอันดับล่าสุด จากสนาม อิมแพ๊คเมืองทองธานี เมื่อ 30 มิถุนายน 2555 มีดังต่อไปนี้

1. ฮีโร่ คะแนนสะสม 135 คะแนน
    2. บรูตัส คะแนนสะสม 90 คะแนน
    3. บาร์เลย์ คะแนนสะสม 70 คะแนน
    4. สวัสดี คะแนนสะสม 60 คะแนน
    5. คีลาร์ คะแนนสะสม 60 คะแนน
    6. เจ็ทโด้ คะแนนสะสม 55 คะแนน
    7. คูมะ คะแนนสะสม 50 คะแนน
    8. ลูน่า คะแนนสะสม 45 คะแนน
    9. เรด โรบินฮู๊ด คะแนนสะสม 40 คะแนน
    10. ลิลลี่ คะแนนสะสม 35 คะแนน
    11. พูม่า คะแนนสะสม 35 คะแนน
    12. พลอย คะแนนสะสม 30 คะแนน
    13. ทองพูล คะแนนสะสม 25 คะแนน
    14. ยักษ์ คะแนนสะสม 25 คะแนน
    15. ทิงแดง คะแนนสะสม 15 คะแนน

สนามหน้าที่ขอนแก่นใครอย่าพลาดโดยเด็ดขาด เดี๋ยวคะแนนจะตามเขาไม่ทัน :D
  • เอาผลการแข่งขันสนามที่ผ่านไปมาลงให้ชมอีกรอบ

รุ่นน้อยกว่า 25 กก
    1. คูมะ น้ำหนักตัว 22 กก ลากได้ 1,100 กก ในเวลา 20.59 วินาที คิดเป็น 1:50.00 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    2. ลิลลี่ น้ำหนักตัว 23.3 กก ลากได้ 1,100 กก ในเวลา 25.56 วินาที คิดเป็น 1:47.21 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    3. ทองพูล น้ำหนักตัว 24.3 กก ลากได้ 1,100 กก ในเวลา 42.57 วินาที คิดเป็น 1:45.27 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    รุ่นนี้ เฉือนกันที่น้ำหนักตัวล้วนๆครับ

รุ่น 25-30 กก
    1. ฮีโร่ น้ำหนักตัว 29.4 กก ลากได้ 1,500 กก ในเวลา 19.43 วินาที คิดเป็น 1:51.02 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    2. บาร์เลย์ น้ำหนักตัว 29.5 กก ลากได้ 1,400 กก ในเวลา 17.82 วินาที คิดเป็น 1:47.46 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    3. สวัสดี น้ำหนักตัว 29.5 กก ลากได้ 1,400 กก ในเวลา 25.02 วินาที คิดเป็น 1:47.46 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    รุ่นนี้ ที่สองกับสามเฉือนกันที่เวลาครับ

รุ่น 30-35 กก
    1. คีล่าร์ น้ำหนักตัว 33 กก ลากได้ 1,600 กก ในเวลา 17.22 วินาที คิดเป็น 1:48.48 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    2. ลูน่า น้ำหนักตัว 32 กก ลากได้ 1,500 กก ในเวลา 18.70วินาที คิดเป็น 1:46.88 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    3. พูม่า น้ำหนักตัว 34.7 กก ลากได้ 1,500 กก ในเวลา 21.74 วินาที คิดเป็น 1:43.23 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    รุ่นนี้ ที่สองกับสามเฉือนกันน้ำหนักตัวครับ

รุ่น 35-40 กก
    1. เจ็ทโด้ น้ำหนักตัว 38 กก ลากได้ 1,700 กก ในเวลา 33.92 วินาที คิดเป็น 1:44.74 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    2. เรดโรบินฮู๊ด น้ำหนักตัว 36.5 กก ลากได้ 1,600 กก ในเวลา 52.65 วินาที คิดเป็น 1:43.84 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    3. พลอย น้ำหนักตัว 39.2 กก ลากได้ 1,600 กก ในเวลา 30.39 วินาที คิดเป็น 1:40.82 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    รุ่นนี้ ที่สองกับสามเฉือนกันที่น้ำหนักตัวครับ

รุ่น หนักกว่า 40 กก ขึ้นไป
    1. บรูตัส น้ำหนักตัว 42 กก ลากได้ 1,800 กก ในเวลา 17.89 วินาที คิดเป็น 1:42.86 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    2. ยักษ์ น้ำหนักตัว 40.5 กก ลากได้ 1,700 กก ในเวลา 11.94 วินาที คิดเป็น 1:41.98 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    3. ทิงแดง น้ำหนักตัว 40.9 กก ลากได้ 1,600 กก ในเวลา 15.95 วินาที คิดเป็น 1:39.12 เท่าของน้ำหนักตัวเอง

รางวัลเกียรติยศ จำนวน 3 รางวัล
    Maximum Weight ทำน้ำหนักสูงสุดในงาน ได้แก่ บรูตัส 1,800 กก
    Best in Show ทำน้ำหนักสูงสุดต่อน้ำหนักของตัวเอง ได้แก่ ฮีโร่ ทำได้ที่ 1 ต่อ 51.02 เท่าของน้ำหนักตัวเอง
    Max Points คะแนนรวมสูงสุด ได้แก่ ฮีโร่ ลำดับหนึ่ง 20 + เบสอินโชว์ 50 + จำนวนสุนัขที่ชนะ 65(13ตัว) = 135 คะแนน
  • นี่ก็สายเลือดอาร์เชอร์อีกตัวคับอาทูลศรี เป็นลูกของสวัสดีของพี่ทัย สังกัดสารคามทีม :-bd ตอนนี้อายุสี่เดือนปีหน้าคงได้ลงสนามกับพี่ๆสายเลือดเดียวกัน อิอิ

- บอกตามตรงเลยครับ ได้เห็นเลือดเนื้อเชือสายอาร์เชอร์ ที่ไหน เมื่อไหร มันมีความสุข ตื่นตันใจไงบอกไม่ถูก ทั้งๆๆที่ผมไม่ได้เป็นเจ้าของอาร์เชอร์ สักหน่อย อยากฝากไปถึงพี่เป้ แห่งเมืองขอนแก่นนะครับ พี่จงภูมิใจเถิดว่าบัดนี้ เลือดเนื้อเชื่อสายอาร์เชอร์ ซึ่งจะเรียกว่าสายอะไร (เรดโนสก็คงไม่ใช)แต่ลูกๆๆหลานๆๆได้เดินทางไปสังกัดสายกัดก็พอสมควร เลิกกัดมาเล่นลากก็เยอะ ผมว่าลูกๆๆหลานๆๆอยู่ในภาคอิสานเรานีพอสมควรนะครับ
    -BooMbaM_Mk ครับ ได้ครอบครองสายอาร์เชอร์ แสดงว่าคุณสมบัติครบถ้วนนะครับ เด็ดขาด เข็มแขง มีวินัย และที่สำคัญทุกคนถ้าเป็นชายหน้าตาเทียบกับ ณเดช เป็นหญิงก็ เทียบญาญ่า ได้ทุกคนเลยจริงๆๆนะครับimage
    ไฟล์แนบ
    doลูกมอร์ฟีน.jpg 241K
  • การจัดอันดับนี้ จะช่วยรั้งไม่ให้หมาดีๆรีบแขวนสายลากเร็วจนเกินไป เรามาดูกันว่าใครคือผู้ครองอันดับหนึ่งได้ยาวนานที่สุดในประวัติศาสตร์

แต่เดิมพันได้ ไม่ใช่เจ็ทโด้ จรวดอุดร แน่ๆ 555 โอกาสติดอยู่หนึ่งในสิบ ไม่รู้จะไหวหรือเปล่า

-นับจากนี้ไปอีก 2ปี รุ่นเจ๊ทโด้ จะต้องมีเจ๊ทโด้อยู่ในลำดับ 1-5 แน่นอน ชัวร์ ส่วนหนุ่มน้อย "กาม.....ล๊อค" ยังต้องฝึกฝนอีกนาน ให้เลยช่วงวัยรุ่น ไปก่อนถึงจถรู้ไดว่า กาม จะเอาดีทาง กีฬา หรือ ทางเหร่ ญ เมื่อนนันอายุสองปีขึ้นไปค่อยว่ากัน ตอนนี้ให้หลงแสง เสียง สี กลิ่นอายแห่งรติกาลไปก่อน image
    ไฟล์แนบ
    doแอบดู.jpg 161K
  • หมาโปรโมท...ก็คือโปรโมท!! 555++
  • สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกๆท่าน

เหล่าทัพนักกีฬา ISAN TEAM เข้าสู่โปรแกรมแห่งความเข้มข้นกันใหญ่เลยนะครับ โดยเฉพาะ MK TEAM รู้สึก

ว่าจะจัดหนักกว่าทีมอื่นๆเลยนะครับ เห็นอย่างนี้แล้ว ผมเอง (สมาชิกผู้น้อยสุด) ของทีมก็อดที่จะดีใจไม่ได้ครับ

แต่อยากให้สมาชิกทุกท่านได้โปรดพึงระมัดระวังการฝึกซ้อม " อย่าให้หนักจนเกินไป " แต่ควรไปเน้นที่การฝึก

คำสั่งในการออกตัวและการเชื่อฟังคำสั่งเบื้องต้นนะครับ เพราะอะไร ? ทุกๆท่านรู้ดีอยู่แล้วนะครับว่าอะไร

ต่อให้กำลังมีมากมายมหาศาลเท่าไหร่ก็ตามแต่ถ้าไม่เชื่อฟังคำสั่งไม่ปฏิบัติตามที่เราต้องการ เหอะ เหอะ เสียใจด้วย

จะว่าพี่ไม่บอก ไม่ได้นะครับ แต่เท่าที่ดูทุกๆท่านทำได้ดีลงตัวกับตัวท่านเองและนักกีฬาคู่กายของท่านแล้วครับ

หากแต่ต้องการชั่วโมงบินเพิ่มเติมเท่านั้น

สิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่ง ซึ่งสำคัญมากๆครับ คือ การดูแลกันในหมู่พ้องเพื่อนนักกีฬาด้วยกันนะครับ เราเองงานนี้

ถือว่าเป็นเจ้าภาพต้องดูแลชาวคณะด้วยกันและต่างทีมกันด้วย ต้องอย่าให้ขาดตกบกพร่องในสิ่งต่างๆ แม้เพียง

สิ่งเล็กๆน้อยๆ ขอให้ช่วยกันดูแลนะครับ และผมก็ต้องขอบคุณเหล่าสมาชิก ISAN TEAM มากๆที่พร้อมเดินไป

บนถนนสายลากน้ำหนักด้วยกันอย่างให้เกียรติซึ่งกันและกัน ขอบคุณครับ
  • ไม่ต้องห่วง เดอะกรามเลยครับพี่น้อง พ่อมันปูทางไว้ให้เป็นอย่างดี หากเอาดีทางด้านกีฬาไม่ได้ ก็จะผลักดันเข้าวงการบันเทิงแทน 5555

นี่คือความได้เปรียบของการเป็นหมาหล่อ ฮิ้วๆๆๆๆ
  • ขอบคุณสถิติ ที่นำมาแสดงให้ได้ดูได้เห็นเพื่อเป็นแนวทางครับ พี่มาร์ค
  • งั้นผมว่า กรามเทพ เข้าทางบันเทิงไปเลยดีกว่ามั้ยครับจะได้ไม่เสียเวลาครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ...........แค่แซวคร้าบ

ยังอยากเห็นกรามเทพ เดินบนรางพรมอยู่ครับ สู้ สู้ ครับ กรามเทพพพพพพพพพ.............โจทย์เยอะอ่ะ
  • เรื่องเข้าวงการบันเทิงแล้วทิ้งวงการลากคงยากสสสส์ครับ แต่ถ้าควบสองอย่างก็เป็นไปได้ อิอิ
  • ยังอยากเห็นกรามเทพ เดินบนรางพรมอยู่ครับ สู้ สู้ ครับ กรามเทพพพพพพพพพ.............โจทย์เยอะอ่ะ

-555555จากน้ำหนักที่ทางสนามบังคับแล้ว เจ้ากราม จะรับแบกน้ำหนักลากต่อได้อีกไม่เกิน 500 กก. หลังจากนั้นก็จะนั่ง และทำตาเริ๊กรั๊กๆๆ มีเห่า แล้วก็นอนเม็บ(น้อนลงพื้น)ทันที เชื่อเฮ่อะ
  • การเป็นนักกีฬาลากน้ำหนักที่มีความมั่นคงสม่ำเสมอในสิ่งที่ตนเองรักและเชื่อมั่น จะเป็นบันไดให้เราสามารถไตร่

ไปถึงความสุขขั้นสุดยอดครับ งงมั้ยครับว่าผมสื่อถึงอะไร ?

คำว่า " สิงห์นักลาก " ยิ่งใหญ่มาก เพราะ ความหมายของคำคำนี้คือ ทุกๆสิ่งอย่างที่เกี่ยวกับการเป็นนักกีฬาสุนัขลากน้ำหนัก

เป็นทั้งนักกีฬาที่ดี , เป็นทั้งผู้ร่วมงานลากฯที่ดี , เป็นทั้งเพื่อนนักกีฬาที่คอยช่วยเหลือให้คำปรึกษากันได้ ,

เป็นทั้งผู้เลี้ยงพิทบูลที่ดี , เป็นทั้งผู้จัดงานลากฯที่ดี ( อันนี้ต้องอาศัยองค์ประกอบส่วนใหญ่ ) อื่นๆอีก

ที่ผมกล่าวมานี้เป็นเพียงส่วนหนึ่งขอการเป็น " สิงห์นักลาก " ผมจึงอยากให้พี่ๆน้องๆนักกีฬาทุกๆท่านได้โปรด

ช่วยกันนะครับหากคำว่า " สิงห์นักลาก " มีความหมายตามนี้สำหรับท่านๆ

ขอบคุณมากครับ ผมไม่ได้บ่นอะไรมากเกินไปนะครับ หากเกินไปก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ไม่ได้มีเจตณาไม่ดี

• เกิดอะไรขึ้นหรือท่านประธาน มีอะไรให้ช่วยก็บอกนะครับ
  • สวัสดี พี่น้องสิงห์นักลาก อีกครั้ง

ขอบคุณสำหรับสถิติครับพี่มาร์ค

ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับพี่หนุ่ม นั่นแหละคือกำลังใจที่ยิ่งใหญ่

สังกัดใหม่ PITBULLPOWER_WEIGHT PULL @ JUNIOR

image

มีเวลามากขึ้น ซ้อมมากขึ้น ตัวใหญ่ขึ้น กำลังใจมากขึ้น ขอบคุณน้องๆ PITBULLPOWER ที่พร้อมจะเดินไปเพื่อ พิตบลู ด้วยกัน

image

เดินด้วยใจ

image

เกี่ยวปุ๊บ ไป ไป ไป

image
    ไฟล์แนบ
    311753.jpg 285K
    311757.jpg 298K
    311759.jpg 265K
    311754.jpg 265K
  • พิตบูลพาวเว่อร์ เยี่ยมครับ
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค ไม่มีอะไรหรอกครับ ราบรื่นดีครับ เพียงแต่ผมอยากเตือนสติก่อนสตาร์ทครับ

เยี่ยมมากครับท่านยุทธ และ PITBULLPOWER_WEIGHT PULL ขอให้ประสบผลสำเร็จดั่งใจหวังนะครับ สู้ สู้

• พิตบลู เหมาะสำหรับ นักคิด และ นักปฎิบัติ

ยังตราตรึงอยู่ในหัวใจครับพี่ หนุ่ม
  • ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่คิดว่าน่าจะเจอปัญหาการออกตัวครับ
    พี่ ๆ สิงห์นักลากทั้งหลาย พอจะมีวิธีชี้แนะแนวทางในการฝึกเรื่องการออกตัวมั๊ยครับ
    ผมคิดว่าหลายคนในที่นี้คงประสบปัญหาเดียวกันกับผมครับ
    พลังมี แต่ติดตอนออกตัว ไม่ยักกะออก ต้องให้กระตุกโซ่จนชิน

ขอขอบพระคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ครับ
  • สวัสดีครับท่าน boy_aten

ปัญหาเรื่องการออกตัวมีหลายปัจจัยครับ ส่วนใหญ่เนื้องมาจากการฝึกซ้อมที่หนักจนเกินไปและการดูแลนักกีฬา

ก่อนอื่นผมอยากให้ฝึกในน้ำหนักที่สุนัขสามารถเดินลากได้แบบเหนี่ยวๆนะครับ ไม่ไช่ว่าพอเริ่มฝึกก็จัดหนักจัดเต็มเลย

แบบชนิดที่ว่าลากแบบกระเสือกกระสนตลอดเวลา ถ้าเป็นอย่างนี้รับรองได้เลยว่าหมดสิทธิ์ได้ถ้วยแน่ๆ ครับ

เพราะอะไรอย่างงั้นหรือ ? ก็เพราะสุนัขพอเริ่มฝึกก็โดนบังคับเลยอย่างนี้ถ้าเป็นกับคน คนก็ไม่เอาครับ

ดังนี้ก่อนที่เราจะมาฝึกการออกตัวเราควร ฝึกฝนการใช้การเดินลากน้ำหนักแบบเดินเหนี่ยวสบายๆจนเค้าติดลมบน

การเดินลากแบบให้เป็นส่วนหนึ่งในการเดินเที่ยวนอกบ้านไปเลยก็ว่าได้ครับ

แต่ให้มีเทคนิคนิดหน่อยในการเดินลากในเบื้องต้นคือ " ให้เรียกเค้าเป็นคำหรือประโยคสั้นๆให้มีน้ำเสียงที่มีพลัง "

ในทุกครั้งที่เราจูงเค้าเดิน และต่อมาก็จัดเป็น ทุกๆ 10 เมตร แต่ต้องใช้คำสั่งเรียกเค้าเป็นคำสั่งเดิมทุกๆครั้ง

และให้พยายามสังเกตุว่าเค้าสนใจเราหรือไม่ถ้าไม่ ให้เราสั่งเค้าว่า " ไม่ " พร้อมกับให้เราจับหันสายตาเค้ามาที่เรา

หรือให้เรากระตุกสายจูงเพื่อให้เค้าหันมาให้ความสนใจแต่เราคนเดียวเท่านั้น อันนี้สำคัญมากๆนะครับ

หลังจากนั้นทำการเดินไปเรื่อยจนกว่าเค้าจะเดินลากน้ำหนักได้มากขึ้น และให้พยายามปลดสายจูงออกด้วย

เมื่อเค้าเดินได้ดีขึ้น จะสังเกตุได้จากการที่เราแค่เรียกเค้าตามคำสั่งเดินแล้วเค้าเดินมาเราโดยทันทีอย่างงี้ดีครับ

การฝึกแบ่งนี้ผมใช้อยู้เป็นประจำกับกลุ่มน้องๆ MK TEAM ครับ รับรองว่าได้ผลดี 100 %

หากมีข้อผิดพลาดประการใดหรือมีข้อสงสัยอย่างอื่นอีกก็ได้โปรดอย่างเกรงใจนะครับ ถามมาได้เลยครับ

ถ้าไม่หนักหนาเกินความสามารถของผมและทีมงานแล้วผมจะช่วยตอบนะครับ

ด้วยความเคารพขอบคุณครับ

ปล.ขอให้มีความสุขกับการฝึกฝนเจ้าสี่ขาคู่กายอย่างสมดุลย์นะครับ :039:
  • อ้อเกือบลืมไปอีกอย่างที่สำคัญมากๆครับ คือ การโอบกอดและชมเค้าด้วยน้ำเสียงที่อบอุ่นละเอียดอ่อนนุ่มนวล

เมื่อเค้าเดินมาถึงเราและเค้าทำตามที่เราสั่งในทุกครั้ง เป็นการให้กำลังใจเค้าเค้าก็จะดีใจและจะยิ่งพยายามทำ

ให้ดีมากขึ้นในครั้งต่อๆไป และเทคนิคอีกอย่างคือ การเพิ่มโหลดถ้าเค้ายังไม่สามารถทำได้ดีขึ้น เราก็อย่าเพิ่งไปชมเค้านะครับ

การชมเชยจะกระทำได้แบบสุดๆก็ต่อเมื่อเค้าทำได้ดีขึ้นมากๆครับ

เช่นกันครับ มีพระเดชก็ต้องมีพระคุณ

ถ้าสุนัขไม่ทำตามคำสั่งเรา " ห้ามตี " เค้าเด็ดขาดนะครับเพราะถ้าตีแล้วเค้าจะยิ่งไม่เข้าใจเรามากขึ้นเท่านั้นครับ

ฉะนั้นให้เราใจเย็นๆ ค่อยเป็น ค่อยไป แล้วรางวัลแห่งความสำเร็จจะเป็นของท่านแม้ว่าจะไม่ได้ถ้วยก็ตาม ;-)
  • อุ้ย...............เพิ่งเห็นครับ สวัสดีครับน้องอุ้มและน้องบูม BooMbaM_Mkสมาชิกใหม่ด้วยนะครับ

ถนนสายลากน้ำหนักยินดีต้อนรับนะครับน้อง พี่ดีใจและยินดีที่มีน้องๆก้าวเข้ามาเล่นกิจกรรมดีดีอย่างงี้กับ

" อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย " สุนัขที่ได้ชื่อว่า โหด , ดิบ , เถื่อน , King of Dog แต่เมื่ออยู่กัยเรามันก็เป็นเพียงหมาน้อยตัวหนึ่ง

ที่พร้อมจะเป็นอะไรก็ได้ เพียงแค่เราใส่ใจในเค้า อย่างอบอุ่นและสมดุลย์

ขอบคุณมากๆครับที่รักและหลงไหลในกีฬาสุนัขลากน้ำหนักด้วยกัน ขอบคุณครับ
  • กลับมาจากไปเที่ยวแล้วเหรอครับพี่หนุ่ม ม่วนบ้อน้อคับ :m56: :m24: :m24: :m24:
  • กลับมาจากไปเที่ยวแล้วเหรอครับพี่หนุ่ม ม่วนบ้อน้อคับ

-อิจฉาคนได้ไปเที่ยวเด้
  • นิดหน่อยครับพี่ไพฑูลย์ วันเสาร์นี้ เย็น ๆ เจนกันนะครับ พร้อมทีมงานกว่า 100 ชีวิตครับ
  • 100กว่าชีวิต ใครมีเรื่องทีม มค ตายแน่555image
    ไฟล์แนบ
    300418.jpg 138K
  • จะไปกินวัวหันที่เบียร์เย็น ๆ อุดร เตรียมเตายางใหญ่ ๆไว้เด้อคับพี่ไพฑูรย์ :o071:
  • ขอบคุณท่านประธานหนุ่มมาก ๆ ครับ
    ก่อนหน้านี้ผมต้องขอบอกว่าผมค่อนข้างเครียดกับพฤติกรรมของลูกน้องผม เนื่องจากว่ามันลากได้แต่ไม่ยอมออกตัว เหตุมาจากพอเขาเริ่มเดินได้และทำได้ดีขึ้น ๆ ดีขึ้นเรื่อย ๆ เราก็เริ่มเพิ่มน้ำหนักขึ้นเรื่อย ๆ ยิ่งหมาทำได้เรายิ่งสนุก เราก็เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ในทุก ๆ วัน ซึ่งผมเองก็กังวลเช่นกันว่าจะเป็นการฝึกที่ผิดวิธีหรือเปล่า จนพักหลัง ๆ รู้เลยว่าเค้าจะไม่ยอมออกตัวต้องให้กระตุกโซ่ทุกครั้ง

จนวันนี้ที่ได้รับคำแนะนำจากท่าน ถึงบางอ้อเลยครับ
    ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่ได้ให้ความรู้กับผม และเพื่อนสมาชิกในวันนี้
    จากนี้คงต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการฝึกหลายอย่างเลยทีเดียว

และในฐานะมือใหม่ พอเราลงมือทำจริง ๆ จัง ๆ แล้ว ก็มีคำถามมากมายในหัวสมองวนเวียนเข้ามา
    คงต้องขอรบกวนท่านประธานอีกหลายรอบเหมือนกันสำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับ

แล้วจะค่อย ๆ ขอความกรุณาเป็นรอบ ๆ ไปครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับผม
    ^:)^ ^:)^
  • นอกจากท่านประธานหนุ่มแล้ว ลืมไม่ได้
    ผู้ชายคนนี้กับคำแนะนำดี ๆ แรงบันดาลในดี ๆ
    พี่เบียร์ แห่งไชยปราการครับ
    ขอบคุณมาก ๆ เช่นกันครับ
    ^:)^ ^:)^ ^:)^
  • ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ม ที่ให้น้องๆอย่างพวกผมได้ก้าวเข้าสู่ถนนสายลากน้ำหนัก :)