ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Pitbull โซนกรุงเทพฯตะวันออก
  • รวมแอลกอฮอล เ้ท่าไรครับมีคนดื่มไมครับ
  • ดีอ่ะมีไปกินเนื้ย่างกันด้วยไว้คราวหน้าค่อยว่ากัน
  • ใครจะดื่มก็จัดส่วนตัวเลยครับแป๊ก ลุงโชคแกอาจจะดื่มอยู่
    ส่วนใหญ่ไปซัดเนื้อโพนยางคำกัน แต่เนื้อมันก็คู่กับเบียร์เย็นๆนะ :o003:
    จัดไปพี่ดอน กลับมากรุงเทพแล้วบอกด้วยและกัน
  • พี่เอก ตรงข้ามบิ๊กซี สุขา3รึ กี่โมงครับพี่ เผื่อแวะไปเจอพวกพี่ๆซักหน่อย อิอิ
  • 2 ทุ่มครับ
  • 2 ทุ่ม โดยประมาณ ครับตอม แวะมาครับ มานั่งคุยกัน จะได้เห้นหน้าเห้นตากันหน่อยครับ
  • แล้วพี่เชิญพี่ เปปาร์ควู ไปด้วยป่าวครับ
  • จุดธูปอันเชิญบอกและ
  • ฝนตกทั้งวันทั้งคืนพี่ไว้มีโอกาสแล้วกันครับ ขอบคุณครับ
  • เอะ? มันอร่อยจริงๆครับอาหาร ติดอย่างเดียวเจอคนกินแล้วมันยิ่งอร่อยกว่า ขอบคุณพี่ น้อง เพื่อน ทุกๆท่านด้วยครับ ขอบคุณพี่เอก ขอบคุณพี่โชค ขอบคุณพี่ยุทธ ขอบคุณน้องๆ ว่าที่อาจารย์สัตว์แพทย์ปละอาจารย์สัตว์แพทย์ทุกท่านด้วยครับ ผมมีความสุขกับวัน วันนี้มากครับขอบคุณครับ

ถึงเราจะไม่ได้รู้จักกันมาก่อนแต่เราก็รักในสิ่งเดียวกัน

ขอบคุณครับทุกท่าน :o030:
  • ถึงพี่ๆทั้งหลาย อยากถามว่าบ้านผมเลี้ยงอโรวาน่าอยู่ แล้วทีนี้อยากเลี้ยงเสือตอด้วยจะได้ไหมครับ ตอนนี้มีตะเพียนทองตัวหนึงมันแย่งอาหารอโรเก่งจริงๆ แล้วพวกพี่ๆที่เลี้ยงอโรให้กินอะไรมั้งครับ
  • เลี้ยงได้สิครับ แค่หาขนาดพอกันหน่อย เอาแบบไม่โดนรวมร่างพอ

แล้วอยู่ที่อโราเรามันดุแค่ไหนด้วย ถ้าดุมากๆถึงเป็นเสือแต่โดนหวดบ่อยๆก็ร่วงเป็นครับ
  • วันนี้พูดได้คำเดียว อิ่มตัวแทบแตก วันหลังมากินกันอีกน่ะครับ ^ ^
  • ครั้งหน้า มาอีกนะแป๊ก ยินดีที่ได้รู้จักกัน ไม่ต้องคุยแต่เรื่องหมา คุยกันได้ทุกเรื่อง :-D

ใครรู้เรื่องป.ปลา ก็ตอบนต้องตอมหน่อย พี่ไม่ค่อยรู้เรื่องปลาพวกนี้เท่าไหร่ :)
  • ว่างแวะมาชม คึกคักขึ้นนะ
  • วันไหนจัดแบบหนักสักที ดีไหม ล่วงหน้ากันชักหน่อย
    ใครแนะนำสถานที่ว่ามา
  • สวัสดีคับพี่น้องกรุงเทพป็นไงมั่งส่วนทางผมฝนตกทุกวันimage
    ไฟล์แนบ
    SAM_0096.JPG 292K
  • มากันรึยังคับimage
    ไฟล์แนบ
    SAM_0112.JPG 294K
  • ยามเย็นชิวๆคับimage
    ไฟล์แนบ
    SAM_0118-1.jpg 109K
  • ตอนแรกเลี้ยงไฮแบล๊ก พวกโดนแรดสอยร่วงตอนนี้เลยซื้อมังกรเงินมา(ซื้อแพงเดี๋ยวโดนด่า)ตอนนี้เลี้ยงคู่กับตะเพียนครับ วันนี้ผมลองหย่อนกุ้งชิ้นให้มันกินมันกิน ประมาณ 2 คําเองครับพอหย่อนไปอีกมันไม่กินแล้วครับผมเลยตักออกไม่ทราบว่าพี่ๆมีวิธีไหนที่ให้มันกินกุ้งแบบง่ายๆไหมครับ หรือถ้าเป็นปลาเหยื่อปลาอะไรดีครับ ตอนนี้ปลาผม 10 นิ้วครับ
  • ถ้าจะจัดยังไงบอกล่วงหน้าซักหน่อยครับพี่เคน พี่เอก จะได้ขออนุญาติคนใช้ที่บ้านก่อน อิอิ
  • คึกคัก ดีจังเลยนะ พิทบลูตะวันออกเนี้ย....

จะนัดไปไหนกัน ขอผมไปด้วยคน..นะคร๊าบ

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    _MG_9734.jpg 53K
    _MG_9732.jpg 56K
    _MG_9621.jpg 63K
  • พี่เคนครับชุด Monster VS Sunny M2 อกกว้างๆปล่อยไปยังครับพี่ หรือตอนนี้มีตัวไหนไมครับชุดนี้อะครับ ขอบคุณครับ :o030:
  • คุณเอกโทษที่ไม่ได้ไปพอดีกว่าจะเสดงานศพก็ดึกเลยจะเข้าไปหาก็ไม่ได้ไปพรุ่งนี่ผมต้องกลับสุรินทร์ถิ่นเมืองช้างแล้วคับ
    ถ้าเรื่องปลาก็โอเคนะผมก็เลี้ยงปลาทะเลอยู่เหมือนกัน พอดีฉลามผมเพิ่งจะตายไปด้วยเลี้ยงมาตั้งนานช่วงไหนลงมากทมอีกจะไปหาคับพี่น้อง
  • ดี พี่ดอน มีวันนี้ที่ไม่ตก ก่อนหน้านี้ 3 วันติด หมาไม่ได้ออกจากกรงเลย เมื่อไหร่จะกลับกรุงเทพเนี่ย

พวกนี้ มันไม่ค่อยนัดกันล่วงหน้าเยอะหรอกตอม เดี่ยวเรื่องเยอะ อันนี้กินกันเล็กๆนั่งคุยกัน
    เอาไว้ครั้งหน้าค่อยว่ากันอีกที

จ้อนคร๊าบบบบ รอดุรูปจนเค้าจะมีงานใหม่แล้วนะคร๊าบบบบบ
    แป๊กเจอไอ้สามสีส่งสัยคงต้องอุ้มกลับบ้านแน่ๆ :o003:

คุณคิม 2 ครั้งแล้วนะเนี่ย ครั้งหน้าพลาดอีก ไม่ให้เข้าบ้านแล้วนะ 55555
  • ฝนตกอีกแล้ว เซง ครับ หมาอดเดินเล่น - -
  • พี่เคนขอบคุณมากครับ เดียวจะทำให้ดีเลยครับ :o030:
  • ตัว3สีผมไม่อยากได้หลอกพี่เอก ผมอยากได้ซันนี่อ่ะ มันขี้อ้อน น่ารักดี

แต่ผมอยากได้ตำนาน R.T. ที่สุดล่ะ ถ้ามันไม่ตื๊ดๆๆๆๆๆๆน่ะ 555
  • เอาไปให้หมดเลยไปบอย เอารถมาขนไปเลย
  • ใจร้ายมากนะคุณเอกไม่ให้เข้าบ้านไม่เป็นไรนอนนอกบ้านก็ได้555555
  • พี่เอก :o039:
  • สบายตัวแล้วนะแป๊ก 5555
  • สวัสดีครับ อ่านมาตั้งแต่หน้า1 ตอนนี้ตาจะบอดแล้วครับ....ผมขอเป็นเพื่อนใหม่ในวงหมาด้วยคนนะครับ ผม..มอริสครับ สวัสดีครับทุกท่าน

ปล.ถามผมเรื่องปลาอโรวาน่าได้นะครับ พอดีรู้บ้างนิดหน่อยครับ
  • ดีครับพี่มอริส ตามคําถามด้านบนเลยครับพอมีประสบการณ์ไหมครับ อยากเลี้ยงแบบว่า อโร เสือตอ แล้วถ้าหมูอินโดนเนี้ย ไซร์ 3 นิ้ว โดนอโร 10นิ้ว กินได้ไหมครับ แล้วพวกปลาแทงค์เนี้ยเลี้ยงอะไรดีครับแบบสวยๆประดับบารมี ตู้ผม 60 30 30
  • ยินดีต้อนรับครับ คุณ มอริส
  • ขอสอบถามนิดนะครับคุณJcob_Rockyเลี้ยงทั้งหมดกี่ตัวและกี่นิ้ว กรองระบบอะไร ใช้อะไรเป็นวัสดุกรองครับ .....ตอบจากด้านบน... อโรเงิน10นิ้ว สามารถเลี้ยงกับหมูและเสือตอได้ครับแต่ขนาดต้องลดหลั่นกันลงไปครับ(เน้นอโรเด่น) ไม่ฉนั้นถ้าเสือกร้าวร้าวก้จะพุ่งชนอโรให้เจ็บได้ครับถ้าแรงถึงขั้นตายครับ เท่าที่เห็นมาอโรเงินโตเร็วนะครับ(เฉลี่ยทั่วไปเดือนละนิ้ว) เสือตอก็ด้วยครับ ถือว่าสูสี(กรณีกินดี) แต่กับหมูอินโดเป็นปลาโตช้าครับ ถ้าอโร10นิ้ว(โตเร็ว) หมู3นิ้ว(โตช้า) ถ้าหมูป่วยหรือผอมอาจะโตไม่ทันจะโดนรวมร่างได้ครับ อาจต้องหาที่หลบเช่นขอนไม้ครับ อาหาร(กุ้งหั่นชิ้น กุ้งฝอย)ถ้าไม่กินก็อดเลย หรือโดนเสือแย่งไม่ต้องสนอโร เค้าเห็นกินนำเดี๋ยวก็กินตามเองครับ ส่วนหมูให้อาหารเม็ดจม เช่น ฮิคาริซองดำหรือกุ้งฝอยตายที่ร่วงลงพื้นมันก็กินแต่อย่าลืมที่หลบหน่อย มีไรถามได้ครับ

ปล.ขอบคุณที่ต้อนรับครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ.....;)
  • อยู่โซนตะวันออก แถวไหนครับ
    ผมอยู่หนองจอกครับ
  • สวัสดีครับพี่ มอ เข้ามาบ่อยๆนะพี่ ไอ้ ไท อ้วนขึ้นบ้างยังพี่ อัปรูปมาชมกันบ้างนะ
    พี่มอริสเป้นรุ่นพี่ของพี่เองครับ ถ้าเรื่องอโรวาน่า คนนี้ ตัวพ่อครับ ถามได้เลย
    พี่ มอริส อยู่แถวสวนหลวงร.9 นี่เองหมอโบ
  • ไอ้ไท ยังคงทรงตัวเรื่องน้ำหนักอยู่ที่20โล แต่กินดีขึ้น ตอนนี้พึ่งพาไปหาหมอมาท่าทางแพ้อาหาร คิดว่าน่าจะเป็นไข่ครับเอก ตัวขึ้นตุ้มหนอง งดไข่อยู่ครับ เรื่องอโรพอได้ครับ ถ้ามีอะไรเรื่องอโร โทรมาได้เลยครับ 081-649-7305 ถ้าผมไม่มีประสบการณ์ จะถามพี่ๆเพื่อนๆให้ครับ..............แต่เรื่องหมาช่วยด้วย......ด่วนนนนน
  • ตู้ผม 60 x 30 x 30 กรองเต็มครับ มีอโรเงิน 1 ตัว ประมาณ 10นิ้วไม่เกินนี้ กับตะเพียน ขนาดไม่แน่ใจแต่ใหญ่กว่าปากอโร ตั้งใจว่าจะซื้อหมูอินโด กับ เสือตอ อยากทราบพี่ว่าควรซื้อไซร์กี่นิ้วดีครับ วัสดุกรองใช่เปลือกหอยนางรม แล้วก็ไอลูกดําๆอะพี่กับใยแก้ว สีขาวๆอะเรียกยังงี้รึเปล่าไม่แน่ใจ ขอบคุณที่เสียเวลาให้ความรู้ครับ
  • เพิ่มเติมครับตอนนี้อโรกินกุ้งชิ้นแล้วครับแต่ อยากรู้ว่านอกจากพวกนี้แล้วที่เลี้ยงแล้วดูสง่าแบบโหดๆมีไรบ้างครับ
  • โดยส่วนตัวระบบกรองผมไม่เคยใช้ประการังเลยครับ ผมใช้หินพัมมิส(หินที่มีรูพรุน มีหลายขนาด) นำมาล้างซัก3-4น้ำแล้วใส่เข้าช่องกรอง(ใส่ถุงตาข่าย)แล้วเอาไบโอบอลออกครับ ปูด้านบนด้วยใยแก้วครับ ตอนแรกน้ำจะขุ่นมากครับ เปลี่ยนน้ำประมาณ10% วันครับ (น้ำประปาตรงจากก๊อกหรือเปล่า) เปลี่ยนจนเริ่มใส แล้วค่อยใส่ตะเพียนทดลองน้ำครับ ไม่ตายก้เปลี่ยนน้ำ สัปดาห์ละไม่เกิน20%ครับ (1ครั้งได้เลย) แล้วลงปลาที่ต้องการได้เลยครับ (ปลาโหดมีเยอะครับ เช่น อามาทัส หรือบรรดาวูฟฟิส ต่างๆครับ)

ที่ต้องอธิบายเรื่องระบบกรองยาวหน่อยเพราะมันเป็นพื้นฐานการเลี้ยงปลาเลยครับ ไม่งั้นใส่ไรไปไม่ตายก็โรคกินครับ เพราะกรองเป็นที่เก็บแบคทีเรียที่ย่อยสลายของเสียนะครับ
    เดี่ยวลากลิ๊งให้อ่านนะครับ ไม่ยากค่อยๆอ่านไปครับ มีไรโทรได้เลยครับผเดี๋ยวจะเป็นเวปปลาซะก่อนนะครับ เกรงใจ) http://www.arowana.pantown.com/

อ่านเวปนี้ก่อนครับ เนื้อหาเรื่องกรองต้องรู้ครับ (ไม่ยากครับตอนแรก งงๆหน่อย อ่านก่อน รู้ก่อนครับ)
  • แก้ไขครับ ผมไม่เคยใช้เปลือกหอยนางรมเลยครับ
  • สวัสดีครับพี่ มอริส ( ชื่อพี่เท่ห์ดีจัง )

ผมอยากจะขอความรู้เรื่องปลามั่ง เดี๋ยวไว้จะโทรไปคุยน่ะครับ

ปล. เกือบลืมผมชื่อบอยนน่ะครับ
  • ยินดีครับบอย เพลินๆดีกับภาระเหล่านี้
  • ดูแล้วก็เพลิน ภูมิใจ แต่กว่าจะได้มา ขนหน้าแข้งร่วงกันเต็ม 555
  • จัดเต็มไปเลย พี่มอริส ที่นี่ ไม่แบ่งแยกครับ ดีซะอีก ได้ความรู้ใหม่เรื่องปลา
  • งั้นถามเลยแล้วกัน555
    พี่มอริสครับ มอเรย์ลายเสือดาว มันอยู่น้ำจืดได้100% เลยป่าวครับ

ผมอยากได้แต่ไม่แน่ใจ
  • พี่ๆครับปลาที่บ้านผมผมเป็นอะไรไม่รู้ อยากไปอยู่บ้านคนอื่นต้องทำยังไงครับ
    สวัสดีพี่ๆน้องๆ ทุกท่าน
  • บอยครับ มอร์เลย์ ผมไม่เคยเลี้ยงครับ แต่มันก็มีมอร์เล่ย์ที่เค้ามาเลี้ยงในน้ำจืดนะครับ เคยจะหามาเลี้ยงเหมือนกันแต่มันมาจากการค่อยๆปรัปน้ำเค็มแล้ว ค่อยๆๆๆๆๆๆ ปรัปจนมาถึงน้ำจืดเลย แต่เท่าที่ได้เคยถามคนขายเค้าบอกมันจะไม่ค่อยแข็งแรงนะครับ เพราะธรรมชาติผมว่าเค้าต้องมีเกลือมาเกี่ยวข้องด้วยน่ะ(อันนี้คิดเอง)

คุณ KEN_ES_BKK ปลาอะไรครับแต่ที่แน่ๆ ไม่ยากครับ โป๊ะเกลือย่างไฟอ่อนๆ ใครๆก็อยากได้ครับ...อิอิ + เบียร์2ป๋อง.....จบ