ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กินเพดดีกรี?
  • มีคนบอกว่ากินอาหาร ยี่ห้อ นี้เเล้วเป็นโรคตับจริงไหมครับ
  • หมาเพือนผมตายมาแล้วครับเพราะว่าอาหารยี่ห้อนี้มันเค็มเป็นโรคตับตายครับหมาพันลาบาดอ
  • ไม่แน่ใจนะครับ แต่ที่รู้มีส่วนผสมของแป้งค่อนข้างเยอะ ผมคิดว่าไม่เหมาะกับพิทบูลครับ
  • ผมในฐานะพนักงานของอาหารที่พวกคุณพูดถึงอยู่และเลี้ยง พิทบูลเช่นกัน
    ผมสรุปให้ดังนี้นะครับ
    อาหารเพดดิกรี มีสถาบัณรองรับคุณภาพที่ประทศอังกฤษ ชื่อ Waltham ซึ่งเป็นสถาบัณ ที่ดีเป็นอันดับต้นๆของโลกครับ
    และเรื่องความเค็มเรามีการตรวจด้วยทีม R&D (แผนกที่ตรวจคุณภาพก่อนขายสินค้า) ซึ่งแผนกนี้มีมากว่า ทีม-sales อีกครับ และความเค็มไม่ได้มีผลกะ ตับครับ แต่มีผลกะไตมากกว่าครับ
    และบริษัทเรา ยึดถือ คุณภาพของอาหารมากครับ
    เพราะคำว่าคุณภาพ อยู่ในหลัก ที่เราใช้ยึดถือปฎิบัติ ของพนักงาน เพดดิกรี ทุกคนทั่วโลกครับ
    และบริษัทเรา มียอดขายที่ เติบโดอย่างต่อเนื่องทุกปีครับ ซึ่งมั้นใจได้เลยครับว่า สินค้าเพดดิกรี มีคุณภาพไม่แพ้ยี้ห้อใดในโลกนี้ครับ
    ของผมเอง ก็ให้หมากิน เพดดิกรี ครับ ตรวจสุขภาพหมาประจำปี ก็ไม่เห็นพบค่าอะไรที่ผิปกติครับ
    ยังไงผมว่ามีข้อสงสัยเรื่องคุณภาพของอาหรยี้ห้อนี้ ผมว่าโทรไปถามที่บริษัทได้เลยครับ
  • เรื่องที่ว่าโรคตับมีคนพูดมาครับ อันดับเเรกผมซื้ออาหารมาอ่านดูที่ข้างกล่อง ดูส่วนผสม ก็มีอะไรต่างๆก็ไม่น่าจะเป็นอันตรายกับสุนัข อีกเขาก็ใช้กันตั้งนานเเล้ว ผมจึงสงสัยนิล่ะครับ ว่าโรคตับจิงหรือไม่ ขอบคุณครับ
  • ผลข้างเคียงของอาหารสำเร็จรูปที่ไม่มีคุณภาพ ส่วนมากจะเป็นโรคไตครับ

โรคไต เกิดได้จากหลายสาเหต แต่สาเหตุที่พบได้บ่่อยคือ กินอาหารที่มีรสเค็ม เพราะอาหารบางยี่ห้อใช้เกลือเป็นสารปรุงแต่งรส เพราะหาได้ง่ายและมีราคาถูก หรือเกิดจากกินสารเคมีที่ปนเปื้อนในอาหาร เช่น สารกันเสีย สารกันหืน หรือแม้กระทั่งยาฆ่าแมลงที่ปนเปื้อนมากับวัตถุดิบครับ

เคยมีข่าวใหญ่ที่ประเทศจีน สุนัขตายเป็นพันตัว อันเกิดมาจากสารปนเปื้อนแต่ไม่แน่ใจว่าเมลามีนหรือเปล่าช่วงนั้นข่าวดังมาก และก็จำชื่อยี่ห้ออาหารไม่ได้แล้วครับ ในไทยก็เคยมีข่าว สองสามครั้ง หมาตายหลักร้อย แต่ก็จำยี่ห้อไม่ได้อีกเช่นกัน ลองค้นๆกันดูนะครับ
  • หมากินแล้วตาย ??

http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums2/http/www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J5238036/J5238036.html

ยี้ห้อนี้เห็นพวกบูลลี่ชอบใช่กัน กินแล้วตายหรือป่าวผมไม่รู้นะ :067:
  • จริงค่ะ พอพาหมาไปหาหมอที่คลีนิค หมอบอกเลยค่ะว่าอย่าให้กินเพดดิกรี เพราะจะเป็นโรคตับ
  • เรียน คุณ nunijerry ผมขออนุญาติถามนิดนะครับ
    หมอที่คลีนิคไหนนะครับผมจะได้ให้ทางบริษัทโทรไปสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
    เพื่อที่จะได้นำข้อมูลที่เป็นจริงมาอธิบายครับ

การให้ข้อมูลด้านเดียวแบบนี้ผมว่าทำให้บริษัทผมเสียหายมากครับ
    เพราะบริษัทเรา เคลมเรื่องสุขภาพของสุนัขเป็นอย่างมากครับ
    ทั้งในการทำ โฆษณา หรือแม้แต่ เข้าไปทำงานร่วมกับ คณะ สัตว์แพทย์ ทั้ง จุฬา เกษตร ครับ
    และบริษัทผมก็ขายเข้าร้านค้าที่เป็น สัตว์แพทย์ เป็นจำนวนมากครับ (จำนวนร้านค้าไม่ชัวร์ครับแต่แถบจะทุกร้านค้าแน่นอน) และก็มี ทีมขายที่เป็น สัตว์แพทย์โดยตรง ที่ขายตรงกับร้าน สัตว์แพทย์ ครับ
    ผมรบกวนด้วยนะครับการให้ข้อมูลใดๆควรจะมีรายละเอียดชัดเจนไม่ใช้พูดกันลอยๆแบบนี้
    ผมเข้าใจนะครับการให้ความรู้ และหาความรู้ ทางเน็ต เป็นสิ่งที่เป็นอิสระและสามารถทำได้
    แต่มันก็ก็มีขอบเขตที่ต้องระวังพอสมควรนะครับ ยังไงผมฝากด้วยนะครับการพิมอะไรหรือทำอะไรคิดดีๆครับ
    ถ้าเป็นความจริง ทำเลยครับเต็มที แต่ถ้าไม่ชัวร์ หรือข้อมูลไม่แน่นอน ว่าถูกหรือผิดจริง อย่าฟันธงครับ
    เพราะสิ่งที่ พิมไปแล้วทำให้คนที่มาอ่าน เข้าใจผิดได้ครับ และมันก็จะต้องมีผมตามมาอีกมากมายครับ
  • ไม่ได้โจมตีแล้วก็ไม่ได้อวยนะ ผมลองให้กินมาหลายยี่ห้ออยู่ตัวแรกของผมเป็นหมาไทยบ้านบ้านๆธรรมดากินมาทุกอย่างทั้งข้าวคลุก อาหารเม็ดหลายยี่ห้อ ยี่ห้อที่ว่าก็เป็น1ในนั้น หมาผมเท่าเดิมครับไม่มีอะไรเปลี่ยน จนมาเลี้ยงอีกตัว เห็นโฆษณาในนิตยสารหมา บวกกับเป็นหมาซื้อมา เลยค่อนข้างอยากให้เขากินอะไรที่เขาว่าดีๆกันเลยลองซื้อF_ให้กินตัวเก่ายังกินยี่ห้อที่ว่าอยู่ แล้วลองผสมกันดู ปรากฎว่าผ่านไปไม่ถึง2เดือนตัวแรกดูแน่นขึ้น เลยลองให้กินเพียวๆดูในระยะเวลา2เดือนผลมันชัดครับ ทุกวันนี้เลยใช้แต่ยี่ห้อนี้ เคยจะเปลี่ยนยี่ห้อแต่แฟนบอกไม่ต้องเปลี่ยน เพราะราคาและผลที่ได้มันมันชี้ชัดกว่า ผลแตกต่างของ2ยี่ห้ออยู่ภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน การออกกำลังเท่ากัน ปริมาณเท่ากัน ผมไม่โจมตีว่าดีหรือไม่ดีเพราะหมามันบอกผลลัพธ์ด้วยตัวของมันเอง
  • o_o มันเป็นความเชื่อส่วนบุคคล แบบประมาณฝั่งรากลึก อันนี้ก็แก้อยากหน่อย สรุปคือ ดูข้างถุงก็รู้หละครับ ส่วนประกอบ อะไรเป็นอะไร :o032: ถ้าเทียบกับสินค้าที่ราคาประมาณกัน +- ไม่เกิน 15 บาทต่อกิโล อีกอย่างเรื่องหมอ โทรไปถามมัน มันก็ไม่บอกหรอกว่ามันพูด มันก็พูดลับหลังนั้นหละ
    ผมรบกวนด้วยนะครับการให้ข้อมูลใดๆควรจะมีรายละเอียดชัดเจนไม่ใช้พูดกันลอยๆแบบนี้
    ผมเข้าใจนะครับการให้ความรู้ และหาความรู้ ทางเน็ต เป็นสิ่งที่เป็นอิสระและสามารถทำได้
    แต่มันก็ก็มีขอบเขตที่ต้องระวังพอสมควรนะครับ ยังไงผมฝากด้วยนะครับการพิมอะไรหรือทำอะไรคิดดีๆครับ
    ถ้าเป็นความจริง ทำเลยครับเต็มที แต่ถ้าไม่ชัวร์ หรือข้อมูลไม่แน่นอน ว่าถูกหรือผิดจริง อย่าฟันธงครับ
    เพราะสิ่งที่ พิมไปแล้วทำให้คนที่มาอ่าน เข้าใจผิดได้ครับ และมันก็จะต้องมีผมตามมาอีกมากมายครับ
    :m15: ผมมะได้อะไร แค่ความคิดเห็น อย่าโกรธกันหละ ลองไป search google ดูสิครับ คำว่า เพ็ดดีกรี ผลมันออกมาทางไหนหละ + หรือ - สรุป ผมใช้ F1 :o028:
  • หมาผมกิน Ped มาตั้งแต่ได้ 55 วัน เริ่มตั้งแต่แช่น้ำร้อนให้กิน หมาก็น้ำหนักขึ้นตามวัยแต่ขี้เหลวสุดๆและอ้วกออกมาบ่อยๆ ก็ไม่รู้จะแก้ไขยังไงบางทีถ่ายออกมาเป็นน้ำ อัดไดเซนโต้ตลอด จนถึง 6-7เดือนเปลี่ยนอาหารมาเป็น F1 ม่วงถ่ายแข็งเป็นก้อนรู้สึกสบายใจขึ้นเยอะแล้วก็แทบไม่เคยถ่ายเหลวอีกเลยเห็นผลแต่ครั้งแรก เคยอ่านกระทู้ได้ความว่าหมาไม่สามารถดูดซึมสารอาหารได้ก็เลยถ่ายเหลวพาลจะทำให้ลำไส้ฝิดปกติไปอีก
    ก็ยังไม่เชื่ออยู่ดี ล่าสุดมีสมาชิกมาเพิ่มอายุประมาณ 35 วัน เจ้าของให้กิน Ped แช่น้ำร้อน+ไข่ต้ม เอามาถึงบ้านก็ถ่ายเหลวปนน้ำใสๆ ก็เลยให้กินนมแพะก่อน 1 มื้อเพื่อปรับสภาพ แล้วจัด F1+ นมแพะ เอามาอยู่ด้วยได้ 9 วันแล้วถ่ายเป็นก้อนตลอดจมีนิ่มๆอยู่มื้อเดียวคือมื้อที่ให้กินยาถ่ายพญาติ

สรุปเอาละกันครับ
  • ข้อเสียของ F1 กินแล้ว ตัน ยิ่งได้ออกกำลังก็รู้สึกว่าเริ่มมีกล้าม ปากไม่ค่อยเหม็นเหมือนหมาทั่วไปไม่ได้มาตราฐานปากหมา ฟันก็ไม่เหลือง ว้าแย่จัง
  • ถ้ามาโพส 3-4 ปีก่อน ผมให้ข้อมูลได้ เพียบบบบบบบบบบบบ ทั้งในและต่างประเทศ

พูดอะไรตอนนี้ คงโดนเรื่อง ผลประโยชน์ทับซ้อน :-W