ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้หน่อยคับ
  • ขอความรู้หน่อยครับ
    สมมุติ ว่าผมผูกสุนัขไว้หน้าบ้านในบริเวณบ้านของผมเอง
    แต่มีคนแถวบ้านผมมันไม่ชอบสุนัขของผม แล้วตรงเข้ามาจะทำร้ายสุนัขของผมอะครับ
    แล้วไอ้คนนั้นดันโดนสุนัขกัดเข้าไปบาดเจ็บหรืออาจถึงสาหัส อยากรู้ว่าผมต้องรับผิดชอบอะไรมั้ยครับ
    ในกรณีที่ผมไม่อยู่บ้านหรืออยู่ภายในบ้านแต่ไม่เห็นเหตุการณ์ หรือออกมาห้ามสุนัขไม่ทันจริงๆอะครับ
  • ถ้าเหตุการรณ์นี้อยู่ในเขตบ้านเรา หรือในรั้วรอบขอบชิดของบ้านแสดงว่าคนนั้นโดนกัดในบ้านเรา เค้าก้อเข้าค่ายบุกรุกนะครับ เราไม่ผิดนะครับ
  • กระทืบซ้ำครับและแจ้งความ ไอ่บ้านี่ติดคุกแน่นอน ยิ่งยามวิกาลด้วยนะ หุๆมีปืนก้อจัดให้มันซักเม็ด ข้อหา บุกรุก ลักทรัพ อะไรก้อได้แล้วแต่จะยัดข้อหามัน :-))
  • กระทืบซ้ำครับและแจ้งความ ไอ่บ้านี่ติดคุกแน่นอน ยิ่งยามวิกาลด้วยนะ หุๆมีปืนก้อจัดให้มันซักเม็ด ข้อหา บุกรุก ลักทรัพ อะไรก้อได้แล้วแต่จะยัดข้อหามัน :-))
  • กรรม ขึ้นที3อันเลยประทานโทษครับ-_-
  • เรียนตามความจริงนะครับ บ้านผมมันมีไม่รั้วหน้าบ้านอะครับ
    บ้านติดถนนใหญ่ จากถนนถึงหน้าบ้าน ก็กว้างเมตรกว่าๆครับ
    ไม่มีฟุตปาท คับ แต่ไอ้ที่เมตรกว่าเนี้ยเขตบ้านผมเลยตามโฉนดที่ดิน ทีระบุไว้ครับ
    คือเอาง่ายๆจากประตูบ้านเลยครับ แล้วไอ้เมตรกว่าเนี้ย แล้วก็ถึงถนนอะครับ
    ไอ้เมตรกว่าๆเนี้ยผมก็ผูกสุนัขของผมไว้ครับ ไอ้คนแถวบ้านผมอะแหละ
    เดินผ่านมาพร้อมกับดาบยาวประมาณฟุตกว่า แล้วก็เดินมาใกล้ๆสุนัขของผม
    สุนัขของซึ้งผูกไว้ สุนัขผมมันก็เห่าใหญ่เลย ผมเลยเดินออกมาดูอะครับ
    มันก็ยกดาบขึ้นมาเหมือนจะฟันสุนัขของผมอะครับ สุนัขของผมก็ทั้งขู่ทั้งกระโดดจะไปกัดอะคับ
    แต่ผมเดินออกมาก่อน มันเลยบอกว่าฟันซักทีดีมั้ย
    แล้วก็เดินผ่านไป ผมก็เฉยๆ ว่าจะบอกแฟนถ่ายคลิปไว้อยู่แต่ไม่ทันอะครับ
    ประเด็นคือผมกลัวมันจะมาทำร้ายหมาของผมอะครับ ดาบยาวฟุตกว่าๆ ผมว่าหมาผมรอดยากอะครับ
    แต่ถ้าเหตุการณ์กลับกันอะครับ กลายเป็นสุนัขผมไปกัดมันเข้า ผมเลยอยากถามไว้อะครับ
    แล้วถ้ามันทำหมาผมบาดเจ็บหรือตายผมแจ้งความ และเรียกร้องค่าเสียหายได้ใช่มั้ยครับ

แต่ผมแปลกใจอย่างนึงคือคนอื่นแถวบ้านผมมันไม่ทำอะไรไม่เห่าไม่ขู่ แต่ไอ้นี้คนเดียว
    สุนัขผมเห็นไม่ได้จะเอาอย่างเดียวเหมือนสุนัขจะอยากเข้าไปกัดมากๆอะครับ
    เหมือนจะเอาไอ้นี้ให้ตายเลยอะครับ
    ไม่รู้ทำไม?
  • ต้องระวังไว้ครับ คนดีๆ เขาไม่ถือดาบเดินเล่นแถวบ้านหรอก
    เป็นผมเจอแบบนี้คงชวนน้องๆ ลากไปสั่งสอนซักหน่อย หรือไม่ก็เรียกตำรวจแม่งเลย :-D
  • ทำรั้วให้มิดชิด กันคนนอก และกันหมาออกครับ
  • รั้วไม่จำเป็นต้องรั้วสูงมาก้อได้ 1.5-2.0ม. ก้อได้ ถือว่าเราทำมิดชิดดีแล้ว ทีนี้ถ้ามันยังทำแบบนี้อีกคุณเดินไปปลดโซ่ออกให้ไปกัดมัน พร้อมชักปืนยิงมันได้เลยครับ
  • ระวังหน่อยครับ ถือดาบมาจะฟันเลยเหรอ ดีที่คุณออกมาเห็นก่อน เอาหมาไปผูกไว้ไกลๆห่างถนนหน่อยครับ ถ้ามันจะเข้ามาก็บุกรุก แจ้งความไว้ก่อนก็ได้ความ
  • ระวังโดนวางยาด้วยนะครับ จิตใจคนประมาทไม่ใด้ครับ
  • ไม่ชอบหมาเรา แล้วมันมีสิทธิ์อะไรจะเอาดาบมาฟันครับ ไม่ชอบก็อยู่เฉยๆสิครับ ฝากบอกมันด้วย \m/
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับ คือไอ้เมตรกว่าๆเนี้ยผมเอาไว้จอดรถยนต์ ด้วยอะครับ
  • เป็นผมเข้าเครียเลยว่าจะเอายังงัย ไม่งั้นไม่จบครับต้องคอยระวังอย่างนี้เราเสียเปรียบครับ ชนกันไปเลย ว่าไงถามว่าเพราะอะไรต้องการอะไร