ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาเป็นตุมแนะนำวิธีหน่อยคับ
  • อยากได้ยาทีทาแล้วหายอะคับ
  • คือว่ามันเจอพุ่มหญไม่ได้ต้องกะโจนเข้าไปกลิ้งทุกทีมันเลยคัน
  • Credit by พี่yut_scubapit

yut_scubapit พฤษภาคม 24 Permalink
    ลองดูวิธีผม ผมเลี้ยงพิทบูลมามากกว่าครึ่งชีวิตผม ลองดูนะครับ

ดูจากรูปแล้วสุนัขตัวนี้ดูดีเลยทีเดียว คงเป็นรูปตอนที่ยังปกติ
    ถ้าให้ผมเดาอาการตอนนี้ สุนัขตัวนี้คงเป็นผื่นแดงๆ ขนร่วงเป็นวงๆ และมีลักษณะแฉะๆ ขอบๆแผลจะเป็นขุยๆ ผมว่ามันน่าจะเกิดจากการแพ้โปรตีน จนทำให้เกิดภูมิแพ้ในผิวหนังของสุนัข โดยมากผู้ที่เลี้ยงสุนัขแนวบูลลี่ มักจะนิยมให้สุนัขของตน กินอาหารที่มีค่าโปรตีนสูงๆ และด้วยตัวของสุนัขบูลลี่เอง มักมีลักษณะผิวหนังที่ไม่แข็งแรง หากเทียบกับสายเก่าๆของพิทบูล หรืออีกสาเหตุหนึ่ง อาจจะเกิดจากความชื้น ซึ่งสุนัขบางตัวชอบไปนอนทับในที่เปียกๆ ซึ่งอากาศช่วงนี้ร้อนจัด ให้เจ้าของลองสังเกตพฤติกรรมดู หากเป็นก็ให้หาทางหลีกเลี่ยง หรือบางทีเจ้าของอาจทำความสะอาดที่อยู่ของสุนัข แล้วไม่เช็ดให้เเห้ง สุนัขก็เข้าไปนอนแล้วอับชื้น ก็ทำให้เกิดโรคผิวหนังตามมาได้ แต่วิธีการรักษาก็จะใช้วิธีคล้ายๆกัน ต่างกันที่ยาบางตัวไม่ต้องกินเท่านั้น หรือเหตุผลสุดท้ายเกิดจากตัวสุนัขมีปรสิตแทะกินผิวหนังของสุนัขจนเกิดการอักเสบ

ทีนี้มาดูที่วิธีการรักษา
    ง่ายนิดเดียวครับ ก่อนอื่นไปที่ร้านขายยา (ขายยาคนนี่หละครับ)
    1.ซื้อยาแก้แพ้มา1แผง ชนิดที่เกี่ยวกับการคันของผิวหนัง อันนี้เรามาต้านการแพ้โปรตีนในตัวสุนัข และลดอาการคันเพื่อไม่ให้สุนัขเกาจนผิวหนังอักเสบ

2.ซื้อยาแก้อักเสบ ชื่อ เซฟฟาลิซิน ขนาด 500มก. มา 20เม็ด ยาตัวนี้ออกฤทธ์เกี่ยวกับการลดการอักเสบของผิวหนังได้ดีสุดๆ

3.ใช้ยาฉีดชื่อ ไอเวอร์เม็ค มาฉีดในตัวสุนัขในกรณีที่มีปรสิต (ถ้าไม่มีปรสิตก็ฉีดได้ เพราะยาตัวนี้ใช้ป้องกันโรคพยาธิหนอนหัวใจที่มียุงเป็นพาหะ และยังใช้ป้องกันเห็บหมัดได้อีกด้วย)

ซึ่งโดยมากเจ้าของไม่สามารถฟันธงได้แน่ชัดว่าเกิดจากอาการใด ผมจึงเลือกรักษาทั้งสามวิธี

คราวนี้มาที่วิธีรักษา
    1.นำสุนัขมาอาบน้ำ อาบด้วยแชมพูสูตรอ่อนละมุนที่สุด (ผมจะนิยมใช้แชมพูเด็ก ที่มีสีเหลืองๆใสๆของพวกจอห์นสัน หรือยี่ห้ออะไรก็ได้ที่มีเขียนว่าสูตร no more tear) เพื่อชะล้างผิวหนังที่ตายแล้วทิ้งไป แล้วเช็ดตัวให้แห้ง
    2.ให้กินยาแก้แพ้ วันละ2ครัง ครั้งละ 1เม็ด เป็นเวลา 3วัน
    3.ให้กินยาแก้อักเสบ เซฟฟาลิซิน วันละ 2ครั้ง ครั้งละ 1เม็ด เป็นเวลา 10วัน
    4.ใช้ยาฉีดชื่อ ไอเวอร์เม็ค มาฉีด10 ซีซี ต่อ น้ำหนักตัว 10 กก. สัปดาห์ละ 1ครั้ง ติดต่อกันเป็นเวลา 3 สัปดาห์

ลองทำตามวิธีนี้ดู หลังจากนี้ 10วันจะไม่เหลือร่องรอยการอักเสบของผิวหนังอีก และหลังจากนั้นอีก 15วัน สุนัขของคุณจะกลับมาสวยดังเดิมมมมมม

หลังจากวันนั้น ค่อยมาขอบคุณผม แล้วค่อยเรียกว่า หมอเทพ อิอิ ..................

มีอะไรไม่เข้าใจโทรมาหาผมได้ ที่ 086-5333058 ยุสสครับ
  • ความรู้เต็มๆครับ สุดยอด
  • กระจ่างดีครับเดี้ยวลองดูสะหน่อย
  • แก้ไขให้เพิ่มเติมน่ะครับ..4.ใช้ยาฉีดชื่อ ไอเวอร์เม็ค มาฉีด1 ซีซี ต่อ น้ำหนักตัว 10 กก. สัปดาห์ละ 1ครั้ง ติดต่อกันเป็นเวลา 3 สัปดาห์
    :-D
  • ใช่ๆครับ ขอโทษทีครับ ใช้ยาฉีดชื่อ ไอเวอร์เม็ค มาฉีด1 ซีซี ต่อ น้ำหนักตัว 10 กก. ผมลืมแก้ก่อน ผมก็อปแล้วเอามาลงเลย
  • ได้ความรู้เยอะเลยนะครับ...ขอบคุณด้วยครับ
  • น้ำมันมะพร้าว ผสม กับ กัมมะถัน ครับ ทาบริเวณ ที่เป็น ใช้เเล้วเห็นผลดีจิง ๆ เป็นสูตรภูมิปัญญา ชาวบ้านครับ
  • ไอเวอร์เม็ค มีแบบกินได้ด้วยนะ ขี้เรื้อนเปียกก็หายขาด