ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กูรูแนะนำด้วยค่ะ
  • น้ำหมักชีวภาพ ใช้ได้ในสุนัขที่ขนร่วงและเป็นตุ่ม ใช่หรือไม่ค่ะ
    ตอนนี้สนใจที่จะหันมารักษาวิธีนี้ดู แต่ยังไม่มั่นใจมากนัก
    ท่านไหนที่เคยใช้แล้วบ้างรบกวนบอกต่อทีค่ะ
    แล้วจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างค่ะ สงสารหมาที่บ้านมาก ขนร่วงเยอะแยะเต็มไปหมดเลยไหนจะตุ่มอีก
    รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆๆๆ ค่ะ
  • โรคผิวหนังเกิดจากหลายสาเหตุ ควรจะรักษาให้ถูกต้อง ลองโทรคุยกับนสพ. ทศพรฯ เจริญนครสัตวแพทย์ โทร. 02-860-2957
  • คุณ patman อยู่ฝั่งธนเหรอค่ะ
    น้องกิมจิ ก็รักษากับคุณหมอทศพร เหมือนกันค่ะ
  • @ rut_ae ผมอยู่ปากช่องบ้าง กรุงเทพฯบ้างครับ พิตบูล 2 ตัวของผมเป็นโรคผิวหนังทั้งคู่ รักษากับหมอทศพร แล้วหายขาด 1 อาการดีขึ้นมากจนไม่น่าห่วงอีก 1 ชอบวิธีการรักษาของคุณหมอมากครับ
  • เคยนำมาใช้ทาเหมือนกันครับก็ดีนะครับ
  • ทาน้ำหมักเหรอค่ะ หายไหมคะ
  • คือเคยไปรักษาที่คลีนิคมา คุณหมอฉีดยาแต่ไม่เห็นจะดีขึ้น
    ที่หายเพราะใช้ยาสเปรย์สีเหลืองๆ(หาซื้อไม่ได้แล้ว)
    แต่ในครั้งนี้ที่เป็นอยากจะรักษาแบบภูมิปัญญาชาวบ้าน ไม่อยากฉีดยาแล้วคะ
    เลยว่าจะพึ่งน้ำชีวภาพ เลยอยากขอคำแนะนำค่ะ หมาขนร่วงตรงตุ่มที่ยุงกัดค่ะ
  • น้ำหมักชีวภาพ(ของป้าเช็ง)พ่อผมเคยเอาผสมน้ำอาบให้หมาครับอาการคันหายแต่ผิวหนังที่เป็นตุ่มเป็นหนองเหมือนเดิมครับไม่หายและอีกอย่างกลิ่นน้ำหมักแรงมากหมาคงไม่ชอบเพราะได้กลิ่นทีไรวิ่งหนีตลอด แต่ใช้ดับๆกลิ่นบริเวณที่หมาขับถ่ายดีครับกลิ่นแทบไม่มี
  • คิดถึงสมัยเก่าๆจัง ถ้ากระทู้ไหนมีคำว่าค่ะ ผมต้องติด1ใน5 คำตอบแรกแน่นอน หุหุ

กรณีตุ่มสุนัขของผมก็เคยเป็นครับ แพ้โปรตีนในอาหาร ขึ้นทั้งตัวเลย มีน้ำใสๆด้วย

กรณีนี้ให้เปลี่ยนอาหารเป็นโปรตี้นต่ำ ลองสักเดือนหากไม่หายให้ใช้สูตรเจเลยครับ(โปรตีนจากพืช)

ส่วนตุ่มยุงกัด ที่สำคัญคือห้ามเกา เราก็ใช้สเปรย์ลดอาการคันฉีด รวมทั้งยาทา(ผมใช้แซมบัค)

เอาน้ำอุ่นเช็ดตัวสุนัขทุกวันก่อนนอน ไม่เน้นอาบน้ำบ่อย หมาพิทบูลหรือบูลเทอเรียส่วนใหญ่แพ้แชมพู

ควรใช้ยาหยอดหลังป้องกันเห็บหมัด ร่วมกับยาฉีดไอโวแม็กติน ฉีดสองเดือนครั้ง(ยานี้บางคนใช้แล้วตุ่มหาย)

ส่วนการอาบน้ำควรผสมแชมพูสูตรธรรมชาติ ให้อ่อนที่สุด จริงๆแชมพูเด็กก็ได้ หลังอาบน้ำเช็ดตัวให้แห้ง

นวดตัวหมาประมาณ 5 นาที เพื่อให้น้ำมันใต้ผิวหนังออกมาขนจะได้ไม่แห้งเกินไป

ส่วนน้ำหมักชีวภาพไม่เคยลองครับ ผมกินเป็นประจำเพราะมีกลุ่มโอท๊อปจำหน่าย อยากให้คุณ MU55

หาสาเหตุที่แท้จริงของการเกิดตุ่มก่อนนะครับ เราจะได้แก้ไขให้ถูกจุด