ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากถึงคนเลี้ยงปลาอัลลิเกเตอร์
  • ผมไปอ่านเจอบทความที่น่าสนใจและน่าเศร้าเข้าบทความนึง จึงอยากฝากถึงท่านทั้งหลายที่เลี้ยงและมีคนรู้จักเลี้ยงปลาชนิดนี้อยู่

คนอนุรักษ์

ไม่แน่ เราอาจจับปลาแบบนี้ได้ในประเทศไทย - คนอนุรักษ์
    แนะนำโดย คุณทวีศักดิ์ โพธิรุกข์
    -------
    ผมได้ถามถึงการเลี้ยงว่าหากผู้ซื้อไปเลี้ยวแล้วเกิดเบื่อ หรือไม่อยากเลี้ยงเพราะปลามันตัวโตและกินจุจะทำอย่างไร คำตอบที่น่าตกใจ ที่มากับเสียงหัวเราะของคนขาย “ก็ปล่อยมันไปสิ”

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=270845223031223&set=a.178805445568535.38582.178696715579408&type=1

image
    ไฟล์แนบ
    539126_270845223031223_2122021672_n.jpg 54K
  • ซ๊อกเกอร์น่ากลัวกว่าเยอะครับเพราะมันกินตัวปลากินทั้งไข่ปลาตอนนี้แม่น้ำแถวบ้านเต็มไปด้วยซ๊อกเกอร์แถมปลาอื่นก็ไม่กินมันเป็นอาหารด้วยคนยิ่งไม่ต้องพูดถึง
  • เลี้ยงอะไรก็ตามถ้าเจ้าของหัวกล้วย แมร่งก็สร้างปัญหาให้คนอื่นได้เสมออ่ะ 5555+

เห็นด้วยครับคุณmass :033:
  • ผมเคยเลี้ยงน่ะไอ้ อัลลิเกเตอร์ รู้สึกว่าจะมีอีกอย่างหน้าตาคล้ายกันก็เลี้ยงชื่อ ฟอร์ลิด้า

รึป่าวจำไม่ได้ แต่ว่าเท่าที่เคยเลี้ยงมันกินเก่งมากโตไว ตอนตัวเล็กๆใช้ปลาเหยือ

ให้เป็นอาหาร แต่พอเริ่มโตสิ่งที่เป็นภาระขึ้นมามากคืออาหารเพราะมันชอบที่จะกิน

โดยการล่าเหยือเป็นๆมากกว่า พอโตมาจะไปหาเหยือเป็นๆที่ใหนมาให้มันนักหนา

แต่ของผมมันตายไปแล้วทั้งคู่เพราะมันกระโดดออกนอกบ่อ.
  • แม่จ้าว :017:
  • พอกับเรดเทล ปลาดุกอเมซอนอ่ะคับ เขมือบทุกอย่าง ทั้งทนทั้งอึด
  • ผมเลี้ยงอยู่คับ แต่ก็ไม่เคยคิดจะทิ้งมันนะคับ กะว่าเอาจนกว่ามันจะโตของมันได้ที่สุดแค่ไหนอะคับ มันคงเป็นความภาคภูมิใจของผู้เลี้ยงอย่างผมคับ :-D
  • จะเลี้ยงอะไรก็ต้องเข้าใจในธรรมชาติของสัตว์นั้นก่อนคับ เพื่อที่จะเลี้ยงมันได้ดี และจะได้รู้ว่าเรารับผิดชอบมันได้มั้ย ไม่งั้นปัญหาสังคมก็ตามมาคับ เหมือนกับพิตบูลเลย :-D
  • ฝรั่งซิครับส่งไปลงบ่อปลาเกมงายสุด
  • โคตรเซ็งกะเรดเทลเลยผม ซื้อมันมา2000 มันเพิมมลูค่าของมันเองเป็น4500เพราะมันเขมือบปลาตัวละ2500ไปต่อหน้า :o019:
  • ตอนนี้ผมก็เลี้ยงอยู่ครับ มีอัลลิเกเตอร์2ตัว ตัวละ10กว่าโล เรดเทล1ตัว 10กว่าโลเช่นกัน ผมให้กินปลาทูสดครับ ตัวนึงจะกินปลาทู5-6ตัวต่อวัน ผมเลี้ยงมา3ปีกว่าแล้วครับ นี่ยังไม่รวมปลาบึกอีก2ตัว ปลากระโห่1ตัว ปลาชะโด4ตัว เแรดเผือก1ตัว สวายเผือก1ตัว ปลาดุกเผือก6ตัว ปลานิลอีก จระเข้1ตัว พิทบูลอีก1ตัว นกเค้าแมวอีก1ตัว แถมด้วยตัวเงินตัวทองอีก2ตัว อันนี้ไม่ได้เลี้ยงนะครับมันมาอยู่เอง แต่ผมก็โยนโครงไก่ที่เหลือจากให้พิทบูลผมให้มันกินมันเลยไม่ไปไหน ผมว่าสัตว์ไม่ว่าจะชนิดไหนเราเลี้ยงเค้าได้ครับถ้าเรามีความรับผิดชอบพอ
  • สนใจจะเป็นสวนสัตว์มั๊ยครับคุณ @ 8221943 เลี้ยงสัตว์เยอะจริงๆ ไม่ทราบว่าเลี้ยงเองหรือมีลูกน้องช่วยเลี้ยงครับเนี่ยสุดๆจริงๆ
  • เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ ไม่สร้างปัญหาแก่สังคม เลี้ยงอะไรก็ได้

แต่คนเฮงซวย เลี้ยง ปลา ก็ยังทำคนอื่นเดือดร้อน เพราะ ไม่มีความเข้าใจ และ ไม่รับผิดชอบ :064:
  • @zeedza ข้างบ้านเค้าก็บอกว่าบ้านผมเป็นสวนสัตว์เหมือนกันครับ555 ผมเลี้ยงเองคนเดียวครับ ผมชอบอะไรผมก็จะหามาเลี้ยงครับ ผมทำงาน 8โมงครึงถึง5ทุ่ม กับบ้านมาเล่นกับหมาให้อาหารปลามันก็หายเหนื่อยแล้วกว่าจะได้นอนก็ตี1 และเช้าก็จะให้อีกทีเป็นอย่างนี้ทุกวันครับ ทุกอย่างมันยู่ที่ใจว่าเราจะรับผิดชอบต่อชีวิตเค้าแค่ไหนครับ :-D