ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำยังไงให้คุ้นกับสายลากคับ
  • ขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ หมาของผมตอนใส่ชุดรัดอกมันก็ลากใด้โดยไม่กัดสายลากเลยเรียกว่าคล่องปื๋อเลยครับ แต่พอใส่ชุดลากแล้วมันไม่ยอมลากเลยเอาแต่จะแว้งกัดชุดลากอย่างเดียวทั้งที่ใส่มาสี่วันล่ะก็เหมือนเติมจนวันนี้ต้องใช้หนังใส่ล่อเล่นลากแค่ประมาณ400เมตรเล่นเอากินเวลาเป็นชั่วโมงเลย ไม่ทราบว่าใครมีปัญหาเหมือนผมหรือเปล่าครับ วิธืแก้ต้องทำยังไงครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    ฝึกใช้สายลาก.jpg 35K
    สายรัดอก.jpg 60K
  • ลองใส่แบบไม่มีห่วงยางถ่วงรึยังครับ ถ้ายังให้ลองดูครับ แต่ถ้าลองแล้ว ให้ลองใช้ขนมล่อเบี่ยงเบนความสนใจไม่ให้มันหันกลับไปกัดชุดลาก เล่นไปเรื่อยๆเด๋วมันก้อชินครับ
  • เครดิตความรู้ มาจากพี่มาร์ค พิทฯโซนครับ
  • ของผมก็เป็น ตอนนี้ยังไม่ชินเลย เพิ่งได้ชุดลากมา4วันครับ แต่ใส่ปลอกคอลาก วิ่งสบาย
  • อ่า ใช่เลยครับผม ใส่ชุดเปล่าไปก่อนครับ ให้คุ้นชินกับชุด กับเสียง แล้วค่อยใส่น้ำหนักครับผม เอาขนมรึของที่เค้าชอบเล่นมาล่อก็ดีครับ เบี่ยงเบนความสนใจให้เค้ามองมาแต่ข้างหน้าครับ ^^
    หรือไม่งั้นก็มีอีกประเด็นนึงคือ ชุดอาจจะหลวม พอใส่แล้วไม่อยู่บนไหล่ หมาก็อาจจะรำคาญบ้างทำให้หันไปกัดสิ่งก่อกวนครับผม ถ้าชุดใหญ่ไปลองรัดด้านบนให้ชุดอยู่บนไหล่ น่าจะลดอาการกัดชุดลงไปได้ครับผม ^^ ยังไงก็ลองดูนะครับ สู้ๆ
  • ยังไม่ชิน อิอิ
  • ไส่ไว้แบบนั้นหละครับทั้งวัน แทะได้แทะไป อิอิ
  • พี่น้องครอกเดียวกัน ยังพอมีเหลืออยู่ ไมคับ
    ผมอยากได้แบบหูบิน ไม่ต้องพาไปตัดหู เอ่อชอบวุ้นเส้น มันน่ารักดี อิอิ
    image
    ไฟล์แนบ
    mmmmmm.jpg 37K
  • ถึงthunderiครับ ไม่แน่ใจครับว่าเหลือหรือเปล่าเพราะผมก้ซื้อมาครับใด้เดือนกว่าแล้วครับมันหน้ารักดีครับ น้องเขามาจากศรีษเกษครับ ตอนนี้อายุใด้ประมาณๅ132วันครับ
  • ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับผมจะลองไปทำดูครับ :X
  • ลองหาคลิบดูครับพี่มาร์คเคยสาธิตให้ดูครับว่าต้องทําอย่างไร
  • วันนี้ใด้ 132วันครับimage
    ไฟล์แนบ
    กัดนิ้ว.jpg 19K
  • ให้ไส่ชุดลากเปล่าๆเดินเล่นสักสองสามวันครับ หากเค้าจะหันมากัดชุดลากก็ออกคำสั่งว่าไม่(แต่ห้ามดุ หรือห้ามตีเด็ดขาดนะครับ) เพราะเค้าจะรู้สึกว่าโดนบังคับและไม่สนุกกับสิ่งที่กำลังทำอยู่

ใจจริงหากจะฝึกให้สุนัขลากน้ำหนักควรจะฝึกเน้นที่คำสั่งพื้นฐานให้มากกว่านะครับ(แต่ต้องใช้เวลา ให้ฝึกเหมือนเราเล่นอยู่กับเค้า) และเมื่อถึงเวลาหากเค้าเห็นคุณหยิบชุดลากเท่านั้นแหละเค้าจะแสดงอาการดีใจรีบวิ่งมาหาเราเลยทีเดียวฮ่า...ลองดูครับ :-D