ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนผู้รู้ครับ
  • คือผมเป็นมือใหม่ที่ได้พิทบลูอายุ 8เดือนมาตัวหนึ่ง ผมตั้งใจว่าจะเอาไว้ผสมกับหมาเพื่อนครับ
    เป็นหมาครึ่งร๊อทไวเลอร์กับอัลเชเชียล อยากทราบว่าเหมาะสมไหมครับ แล้วอีกอย่างที่กังวลคือ กลัวว่าหมาผมมันจะกัดเขาแทนที่มันจะผสมน่ะครับ เพราะตอนนี้หมาแถวบ้านเข้าใกล้มันไม่ได้เลย
  • เยี่ยมเลย เป็นความคิดท :X
  • เอามาโชว์กันบ้างนะ
  • ลบไปเหอะครับกระทู้นี้ รับไม่ได้จริงๆ :064:
  • 5555+ james_mis กวนชงติ่งได้อีกนะครับ ชอบมว๊ากกก :m56:

คุณ zeedza อย่าใจร้อนครับห้ามลบเด็ดขาดครับ ต้องช่วยกันรับน้องใหม่กันก่อนครับ เดี๋ยวลบไปก่อนน้องเขาจะไม่ได้ความรู้ที่อยากจะได้ป่าวๆนะครับ เดี๋ยวแอบไปผสมกันขึ้นมาแหละ สมใจ james_mis กันพอดี :006: :006: :006:
  • พี่คิม ชมกันแบบนี้เขินนะ :p
  • ปูเสื่อรอชม
  • คิดจะเลี้ยงหมาเลี้ยงพันธ์แท้เลยดีกว่า พันธ์ไหนก็ได้ แต่ถ้ามันมั่วอย่าไปเพาะพันธ์มันเลยเดี๋ยวแม่งซวยกันหมด
  • เหมาะสมคับเหมาะสมสำหรับการถูกด่า!!!ใช่หัวรึป่าวคับที่คิด!!!รึมีหัวไว้ให้ผมขึ้น&แขวนหู!!!
    "ไม่ได้รู้สีรู้แสดเลยยยย" :o019:
  • ที่แรกผมนึกว่าผมอ่านข้อความไม่เข้าใจอะไรรึป่าว เพราะเห็นท่าน james_mis บอกว่าเยี่ยม เอามาโชว์กันบ้าง
    ทำให้ผมต้องกลับอ่านอีกถึงสองครั้ง เหอะๆ แล้วผมก้อเข้าใจว่าผมก้อไม่ได้อ่านผิด แล้วท่าน james_mis ทำไมถึงบอกว่าเยี่ยมผมล่ะมึนเจงๆ :-|
  • เพื่อนผม มันกะผสมเอาไว้เองครับ มันกะเอาไว้คอกวัวมันครับ กี่ตัวก็เลี้ยงเอง
  • พิทมันหมาเลี้ยงเอาไว้กัดหมาและสิ่งมีชีวิต อย่าว่าแต่วัวควายเลย ช้างมันยังไม่กลัวคิดดีแล้วหรือว่าอยากเลี้ยงไว้เฝ้าคอกวัว :o034:
  • ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน มนุษย์ได้สร้างสุนัขหลายสายพันขึ้นมาเพื่อไว้ใช้งาน1สายพันใช้งานอย่างหนึ่งหรือหลายอย่าง แต่พิทบูลไม่ได้ถูกสร้างมาไว้ให้เลี้ยงเฝ้าคอกวัวแน่นอนครับผมมั่นใจแม้ว่าผมไม่ได้มีความรู้เรื่องพิทบูลซักเท่าไหร่ก้อตาม
  • หวังว่าคุณจะไม่ทำในสิ่งที่คุณกล่าวไว้ในตอนแรกนะครับ
  • ผสมเพื่ออะไรครับ ผมแนะนำ ทำหมั๋นด่วน
    ถึงจะเป็น พิทกับพิท ก็ไม่เหมาะ นี่เป็น พิทกับล็อต ยิ่งไม่ต้องพูด
    คุณและเพื่อนคุณไม่มีความรู้เลยซักนิด พูดตรงๆ
    ออกมากี่ตัว ก็เลี้ยงได้ ให้มันกินวันละนิดหน่อยก็ไม่ตายแล้ว
    ใครๆ ก็เลี้ยงได้ เป็นสิบ ผมก็เลี้ยงได้
    แต่ปัญหาที่ตามมาคุณคงลืมไป เลี้ยงๆ ไป ซักพักมันคงต้องเหลือตัวเดียว เหมือนเดิม
    ไม่กัดกันตาย ก็ต้องไล่เที่ยวแจกให้ชาวบ้าน เหลือตัวเดียว เหมือนเดิม
  • เอาม้ากับลาผสมกันได้ล่อ แทบไม่มีดี
    สงสารลูกมัน เจ้าของก็ต้องคิดหนักๆ ถึงเป็นหมาเราก็จริงจะทำอย่างไรก็ได้แต่ก็ต้องดูความเหมาะสม จะเอาข้อเด่นของ3สายพันธ์มารวมกันแล้วออกมาเป็นsuperdogความคิดนี้มันปัญญาอ่อน กว่าจะเป็นแต่ละสายเขายิงทิ้งหมาที่ไม่ได้อย่างที่ต้องการมาไม่รู้กี่ตัวแล้วจะเลี้ยงเองน่ะก็ดี แต่สงสารลูกมัน มันก็แค่พันธ์ทาง.วัดๆแค่นั้น อยากรู้ว่าต่อไปจะเรียกมันว่าหมาอะไรได้
  • ขำ james_mis จริงๆ ย้อนกลับมาอ่านอีกก็ขำอีกครับ :m93:
  • เค้าพูดประชดน่ะหรอครับท่านคิม ผมงงอะว่าคืออพไรที่บอกว่าเยี่ยมน่ะตรับ
  • ถั่วต้มแล้วคร๊าบบบ :X เพื่อนผมคนนี้เป้นคนชั่งยุคร๊าบบบ :m62: :m59:
  • อีกหน่อยอาจจะนำไปผสมกับลิง 555
  • อย่างนี้เขาเรียกเสียหมาใอ้น้อง
  • อย่าทำเลยคับเชื่อพี่เหอะ!...เเค่คิดก็ผิดเเล้วคับ... [-O<
  • คุณควรเอาหมาไปทำหมันซะเพราะคุณยังไม่มีความรู้ความเข้าใจในหมาพันธ์นี้ คุณเคยได้ยินเรื่องผึ้งมฤตยูที่สหรัฐไหมครับผึ้งพันธ์นี้ดุมากถ้าโมโหจะรุมต่อยคนจนตาย มันเกิดจากนักวิจัยคนหนึ่งเอาผึ้งป่าจากอเมริกาใต้และทำหลุดออกมาเพียงตัวเดียวแล้วไปผสมกับผึ้งบ้านทำให้เป็นผึ้งมฤตยู เหตุผลที่เขาไม่เอาพิตผสมกับหมาพันธ์อื่นก็เพราะกลัวจะเป็นเหมือนกับกรณีผึ้งที่ยกตัวอย่างมานี้ ^:)^ ^:)^
  • ท่าน จขกท ซวยแว้วววววววว
  • พี่มาร์ค เห็นยัง ความคิดอันบรรเจิด ของ จขกท.นี้ พิทบูลจงเจริญ............
  • Buffdog มันคือการพัฒนาสายพันธุ์อย่างหนึ่งครับ ซึ่งการผสม เค้ามีแนวทางชัดเจน มีการคัดเลือกพ่อแม่พันเพื่อให้ได้แนวทางที่ดีขึ้น และถึงแม้จะเป็นพันธุ์ทาง มันก้อยังคงมีความเป็นพิทบูล ไม่เหมือนที่ จขกท คิดจะทำ มันคนละเรื่องเลย เค้าก้อบอกเองว่ามือใหม่ ดูพ่อแม่พันธุ์เป็นมั๊ย แนะทางเป็นยังไง รู้มั๊ยว่าที่ผสมจะได้ลูกหมาแบบไหน และที่สำคัญรู้รึยัง ว่าที่ตนเองต้องการน่ะ เป็นหมาแบบไหน ผมตอบให้เลย เค้าไม่น่าจะรู้อะไรเลยซักอย่าง นี่ล่ะครับความแตกต่าง
  • ขอบคุณครับ.....
    ส่วนตัวก็คิดถึง บูลลี่ หรือเชพวี่ และเบรกเกอร์ขึ้นมาทันที( ไม่ได้มีเจตนาก่อกวนหรือบ่อนทำลายครับ )
    เพราะทุกๆท่านที่สร้างพวกเค้ามานั้น ล้วนพยายามสร้างเพื่อเป็นการพัฒนา หาก จขกท. ยังจะทำอยู่ก็ขอให้ผลที่ออกมาเป็นไปในทางบวกครับ ที่สำคัญ สร้างเค้าขึ้นมารับผิดชอบชีวิตเค้า แล้วต้องพร้อมยอมรับสำหรับสิ่งที่จะเกิดขึ้น หากมีความผิดพลาด เลี้ยงด้วยความรัก และรับผิดชอบครับ
    ขอบคุณ ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ณ ที่นี่ด้วย
  • ไอ้Buffdogหน้าตามันเป็นยังงัยคัยมีรูปช่วยลงให้ดูหน่อยคับผมไม่รู้จัก
    อีกคัยจะว่างัยก็ช่างผมขอยืนยันความคิดถ้าจะเป็นเรดโนสมันก็ต้องเรดโนส+เรดโนสหรือถ้าเป็นบูลลี่มันก็ต้องบูลลี่+บูลลี่ไม่ใช่จะเอาพันธุ์ทางคัยจะดูยังงัยผมไม่สนแต่ผมก็ยังมองว่ามันคือ(หมาพันธุ์ทาง)อย่าเอามาเทียบ
    เพิ่งดูในหน้งสือมาอีกไม่นานก็คงเป็นอย่างที่ในหนังสือมันลง"เรดโนส มัสติฟ"กันละมั่ง
  • Gio
    ไอ้Buffdogหน้าตามันเป็นยังงัยคัยมีรูปช่วยลงให้ดูหน่อยคับผมไม่รู้จัก
    อีกคัยจะว่างัยก็ช่างผมขอยืนยันความคิดถ้าจะเป็นเรดโนสมันก็ต้องเรดโนส+เรดโนสหรือถ้าเป็นบูลลี่มันก็ต้องบูลลี่+บูลลี่ไม่ใช่จะเอาพันธุ์ทางคัยจะดูยังงัยผมไม่สนแต่ผมก็ยังมองว่ามันคือ(หมาพันธุ์ทาง)อย่าเอามาเทียบ
    เพิ่งดูในหน้งสือมาอีกไม่นานก็คงเป็นอย่างที่ในหนังสือมันลง"เรดโนส มัสติฟ"กันละมั่ง

:063:
  • อย่าผสมเด็ดขาด ผลที่ตามมาคุณจะรับมือไม่ไหวแน่นอน แค่คิดก็ผิดแล้ว
  • @ Gio ลองหาๆดูในกระทู้ท่านยีน Gu_pao นะ ผมก้อไม่รู้จะอธิบายให้เข้าใจไปได้มากกว่านี้ รู้แต่เป็นเ่็นพัฒนาการไปอีกทางนึงของพิทบูล ไม่ว่าจะเรดโนสหรือบลูลี่เองก้อเหมือนกันครับเดิมทีต้นสายมันก้อมาจากสายใช้งานกันทั้งนั้นแหล่ะครับ เอาไปเข้านู้นนี่นั่นตามแนวทางที่คนบรีดตั้งใจเอาไว้ และคัดพันธุ์จนออกมาเป็นอย่างทุกวันนี้
  • แต่ที่ จขกท คิดจะทำน่ะ ตรงๆเลยก้อคือการทำลายครับ
  • จขกท. ออกมาฆ่าตัวเองชัดๆ :o019:
  • กระทู้ร้อนแน่ๆถ้าไม่โดนลบ อิอิ
  • ที่เข้ามาดู นึกว่าเจ้าของมีปัญหาอะไรรึเปล่า แต่พออ่านดูก็รู้สึกหดหู่ใจครับ (ถ้าทุกคนมีความคิดอย่างนี้ ต่อไปวงการ 'พิทฯ'เราคงจบแน่นอน)ผมก็มือใหม่เหมือนกัน(สำหรับพิทฯ)เลี้ยงมาเกือบทุกสายพันธุ์(ไม่เว้นแม้แต่หมาวัด&หมา1000%)แล้วโชคชะตาก็นำพาให้มารู้จักกับพี่ที่เลี้ยงพิทฯ(แนวบูลลี่)เห็นเขาจูงแล้วดูเท่ดี ก็เลยขอซื้อมาเลี้ยง แต่แกก็ไม่ยอมขายให้ ตื้ออยู่นานแกก็ไม่ยอมขายให้ซักที ทั้งที่ผมก็สนิทกับแกมากๆ แต่ทุกครั้งก็จะได้ยินแกบอกว่า"น้องไปศึกษาดูก่อนว่าหมาพันธุ์นี้มันมีที่มาอย่างไร นิสัยมันเป็นยังไง ถ้าน้องไม่ได้ศึกษามาให้ดี เเล้วถ้าเกิดว่าพี่ให้ไปเลี้ยงแล้วน้องไม่ชอบนิสัยมันภายหลังและยังมาเห็นข่าวว่าพิทฯกัดคน/เจ้าของตายอีก แล้วจะทำยังไง ถ้าน้องศึกษานิสัยมันมาแล้ว และยังอยากจะได้จริงๆเดี๋ยวพี่ให้ไปเลี้ยงฟรีๆก็ได้ ตั้งแต่วันนั้นมาผมก็พยายามหาข้อมูลทั้ง พิทฯ&บูลลี่ ตามเน็ตและสื่อต่างๆจนผ่านไปเกือบๆ3เดือน แล้วพี่คนนั้นแกก็ให้น้องหมาผมมาเลี้ยงจริงๆ(ฟรีด้วย ทั้งๆที่แกบีทหมาแต่ละที ตัวเฟิร์สแกขายได้ตัวเป็นแสน)ทุกวันนี้ผมมีบูลลี่4ตัวแล้ว(แต่ก็ยังอยากได้เพิ่มอีก)ชอบนิสัยเขามากครับ ตอนนี้ลูกๆที่บ้านรวมกัน1โหลพอดีครับ(บูลลี่4 มิเนเจอร์1 ชิวาว่า1 อีก6 เป็นหมา1000%ครับ แต่อาหารทุกอย่างก็ให้เหมือนกันทุกตัวครับไม่ได้เลือกที่รักมักที่ชัง)ผมเลี้ยงเพราะผมรัก ไม่ได้คิดว่าจะเอาไปปี้กับตัวโน้นตัวนี้มั่วซั่ว และถ้าจะปี้จริงๆก็ต้องปรึกษาคนที่มีความรู้ เราถึงจะได้พัฒนาสายเลือดลูกหมาของเราด้วย ถ้าคุณ ihere คิดอย่างที่ post ลงในกระทู้ ผมว่าเปลี่ยนแนวความคิดใหม่ดีกว่าครับ ปกติ เท่าที่ผมศึกษาข้อมูลมา พิทฯกับพิทฯถ้าไม่ได้ไล่สายเลือดให้ดี ผลที่ออกมาก็ไม่ดีเท่าไหร่ ไม่ใช่ว่าพ่อสวย แม่สวย ปี้กัน แล้วลูกจะออกมาสวยนะครับ(จิตประสาทหมาจะมั่นคงด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้) แล้วยิ่งจะเอาไปผสมกับ ล็อต+อัลซิเชี่ยน ด้วย ผมว่า "หายนะแห่งวงการ พิทฯเกิดแน่นอนครับ ฟันธง" ไม่ว่าจะผสมไว้เองหรือเหตุผลอื่นผมก็คิดว่าไม่เหมาะสมอย่างยิ่งครับ "ถ้าคำไหนพูดไม่ดี หรือล่วงเกินไป ผมต้องขออภัยไว้ด้วนะครับ"
  • ไม่แน่ใจว่ากระทู้นี้จงใจล่อเป้ากระแทกชิ่งถึงใครหรือเปล่านะ แต่ก็อยากขอร้องว่าทุกวันนี้ พิตบูล มันก็หมิ่นเหม่ต่อการโดนห้ามเลี้ยงมากพอแล้ว ผมถึงพยายามรณรงค์ให้ช่วยกันคุมคุมการขยายพันธ์ เพื่อให้พิตบูล อยู่ในมือคนที่รู้และเข้าใจในสายพันธ์เท่านั้น

ขนาดผมตั้งกระทู้ขอความร่วมมือไป ยังมีพวกแหกกฏฝ่าฝืนอยู่ตลอด สาเหตุก็เพราะคนพวกนี้ เขาไม่เคยสนใจเหตุการณ์รอบตัว ไม่เคยสนใจคนรอบข้าง ไม่เคยแม้แต่จะติดตามข่าวสารในวงการ ไม่เคยคิดจะทำอะไรเพื่อสังคม นานๆจะเข้าบอร์ดที แต่เข้ามาเฉพาะตอนจะขายลูกหมา เท่านั้น

ผมขอร้องเถอะครับ ถ้าไม่ได้ช่วยผมสร้างสังคมพิตบูลให้ดีขึ้น ก็อย่าเข้ามาทำลายมันเลย ผมขอสังคมเล็กๆแห่งนี้ไว้ สำหรับคนที่ชอบในสิ่งเดียวกันเถอะครับ มันคือความสุขส่วนตัวในยามว่างจากภารกิจประจำวัน ผมอยากให้สังคมนี้เป็นสังคมปิด เปิดรับเฉพาะคนมีอุดมการณ์ร่วมกันเท่านั้น พวกฉาบฉวย พวกเกาะแดก พวกเกาะกะแส อย่าเข้ามาเลยครับ ได้โปรด
  • ผสมเลยครับสุดยอดเลยครับ ถ้าได้ความฉลาดของอัลเชเชียล กัดหนักอย่างร๊อทไวเลอร์ ขนาดที่ใหญ่โตจากงร๊อทไวเลอร์กับอัลเชเชียล จิตใจและความทรหดจากพิทบูล หุหุมันคือสุยอดหมาในอนาคตอย่างแน่นอนครับ

ลองจินตนาการดูความว่า ถ้ามีสายกัดจี๊ดๆ โตประมาณร๊อทไวเลอร์ คิดดูว่ามันจะทำอะไรได้บ้าง แค่คิดก็สนุกแล้ว
  • :/ จะไปผสมทำไมให้เสียเวลำเวลา เป็นปัญหาสังคม ทำไมครับ คุณคิดว่าผสมข้ามไปข้ามมา มันจะดีอย่างที่คุณคิดเหรอครับ ขนาดจับพันธุ์แท้ๆๆ แจ้งๆมาใส่กัน มันยัง ไม่ได้ดั่งใจก็มีถมไป นับประสาอะไรที่จะเพิ่งมาเอามาเมื่อวานซืนมาเซิงกัน ผมว่าพี่จะทำทั้งทีนะ ไหนๆก็ไหน เอาพันธุ์แท้ๆดีๆ ศึกษาก่อน ตั้งใจทำ ผมว่าจะได้ไม่เสียเวลา เสียดายข้าวสุก อันนี้ดีกว่า เกิดพี่จะทำจริงๆนะ เกิดหมาออกมา ไม่ได้เรื่องสักอย่าง เสียไหม คิดเอานะ :-?
  • อย่าทำลายพวกเราเลยนะคับ พวกเราก็แค่กลุ่มคนเลี้ยงหมารักหมา ทุกวันนี้ที่จะเดิน จะยื่นก็แทบไม่มีอยู่แล้ว ขอร้องนะคับ จากใจเลยimage
    ไฟล์แนบ
    TAK-PBCai.jpg 100K
  • มาสทีฟ บ็อกโด บาฟด็อก เฟรนช์ บลูด็อก
    ถ้าคุณihereนำหมาสายพันธ์เหล่านี้มาผสมกับพิทบูล คุณจะได้รับการชื่นชมยินดีและไม่มีใครต่อต้านคุณ แถมยกให้คุณเป็นนักพัฒนาสายพันธ์ทางพิทบูลด้วย :o060:
  • ผมแค่ขอร้อง หากพวกคุณจะทำกัน ผมก็คงทำเหี้ยอะไรไม่ได้ ดังนั้นไม่ต้องมาประชดหรอกครับ เอาพิตบูล ผสมบูลด๊อก ผสมมัสตีฟ มันพัฒนาพิตบูลตรงไหนว่ะ แยกให้ออกหน่อย

ทุกวันนี้ผม พยายามชักชวนคนรักพิตบูล เอาหมามาทำกิจกรรม ไม่พยายามไปยุ่งเรื่องการซื้อขาย ไม่พยายามไปแตะโดนผลประโยชน์ของใคร เพียงแค่ขอร้องให้ช่วยกันควบคุมประชากรพิตบูล เพราะกลัวว่าหาก พิตบูล กัดคนอีก เดี๋ยวจะโดนห้ามเลี้ยงเดือดร้อนกันไปหมด

แต่สำหรับหมาสองสายพันธ์ที่ ต่างประเทศเขาทำกัน และคนไทยก็ดันชอบ ผมจะไปห้ามเขาได้อย่างไร
    บูลลี่ เขาชัดเจน วันนี้เขาประกาศตัวว่า เขาจะสร้างหมาสายพันธ์ใหม่ที่ไม่ใช่พิตบูล เขามีองค์กรรองรับชัดเจนไปแล้ว
    ส่วน แบนด๊อก บัฟด๊อก ที่พัฒนามากจาก พิตบูล ผสม มัสตีฟ ผสม คาริโน่ วันนี้ก็มีกลุ่มก้อนที่นิยม เขาพัฒนากันอย่างจริงจังแถมขายได้ราคา ผมก็คงไปห้ามเขาไม่ได้อีกเช่นกัน

ที่ผมพยายามรณรงค์ คือ ในบ้านเรา ในสังคมของเรา ได้โปรดอย่าเอาพิตบูล ไปผสมมั่ว ผสมเล่นๆ แล้วสร้างหมาพันธ์ทางขึ้นมา จะผสมกับหมาอะไรก็ช่างเถอะ หากทำกันเล่นๆสนุกๆอย่าทำ เพราะกูจะเดือดร้อนไปด้วย ก็ไม่เข้าใจมึงจะมาประชดทำ ฆวย ไรว่ะ มึงจะสอยใครก็ไปลุยกันตรงๆ ไปตั้งกระทู้หวดกันให้หน่ำใจไปเลย แต่ไม่ต้องลากกูเข้าไป เพราะกูเบื่อที่จะทะเลาะกับคนแล้ว

ขอบคุณครับ
  • นี่แหละครับตอนนี้แถวบ้านผมก็กำลังเจอปัญหานี้เลยครับมีคนเลี้ยงอัลเซเชียลแต่เขาเอาไปผสมกับหมาไทย ทีนี้พอมันออกลูกมามันก็ทั้งใหญ่และทั้งดุและเขาก็เลี้ยงแบบไม่ดูแล ปล่อยไปทั่วเหนือจดใต้ก็ไปผสมตัวอื่นอีกมั่วไปหมด แล้วทีนี้หมาพวกนี้ก็ดุครับเจอเด็กเจอรถมันวิ่งไล่หมดเจอหมาที่ไหนมันกัดหมด เป็นปัญหาอยู่หลายปีแต่ในที่สุดมันก็ตาย โดนรถชนมั่งโดนยิงมั่งและที่สำคัญพวกนี้จะอายุสั้นครับไม่ค่อยแข็งแรง 2-3 ปีก็ตายแล้ว แต่ตอนนี้เจอปัญหาแบบเดิมอีกแต่หนักกว่าเดิมคนเดิมแต่หมาตัวใหม่ เขาไปได้พิทสายกัดมาทำแบบเดิมอีกครับผสมกับหมาบ้านอีกตอนนี้เยอะด้วยใครมาขอลูกก็ให้ฟรีเจอหมาไทยตัวเมียตัวไหนตัวใหญ่ๆก็เอาไปผสม ลองคิดดูครับสายกัดหน้าตามันก็คล้ายๆกับหมาไทยอยู่แล้ว ถ้าคนดูไม่เป็นแยกไม่ออกเลยครับและที่สำคัญพวกนี้ทนด้วยครับแข็งแรงเพราะได้ข้อดีของหมาไทย+ความทรหดของพิท ทำให้พวกมันแข็งแรงปรับตัวได้ดีแต่ที่น่าเป็นห่วงในตอนนี้ก็คือมันจะทำให้สายเลือดหมาไทยบริสุทธิ์ไม่เหลือแล้ว เพราะคนเขาคิดกันแบบนี้งัยครับอยากได้แต่ความใหญ่ความดุแต่ไม่สนใจผลที่ตามมา ผมเคยไปพูดกับเจ้าของหมาพวกนั้นให้เขาทำหมันเขาก็บอกทำทำไมเปลืองตังช่ังมันดิ และพวกนี้ก็ชอบปล่อยให้หมาตัวเองกัดหมาชาวบ้านแล้วก็ทำเฉย จนผมเคยคิดว่าจะไปหาสายกัดเจ๋งๆมาเลี้ยงซักตัวเอาไปกัดหมาพวกนี้ให้มันตายให้หมด เพราะเลือดพิท 50%ยังงัยมันก็สู้เลือดพิท 100%ไม่ได้ แต่พอมาคิดอีกทีถ้าเผื่อเขาแพ้เขาก็คงจะต้องไปหาหมามาเลี้ยงเพิ่มอีกมันก็คงไม่จบ นี่คือประสบการณ์และปัญหาของการผสมพันธ์ุสุนัขที่เจ้าของต้องการอยากจะได้แต่ข้อดีของมัน โดยที่ไม่ได้ใส่ใจต่อผลกระทบที่จะตามมาซึ่งมันได้ส่งผลต่อสังคมและคนรอบข้าง ด้วยซึ่งเมื่อเร็วๆนี้ก็มีข่าวลูกผสมร๊อทไวเลอร์+พิทบลูกัดคนอยู่ไม่ใช่เหรอครับถ้า เราไม่มีความรู้เรื่องการ beed ทางที่ดีผมขอแนะนำให้ทำหมันเถอะครับ
  • ผมพยายามวางตัวเป็นกลางมากที่สุดแล้ว เพราะไม่อยากมีปัญหากับใครทั้งนั้น ดังนั้น ใครจะเปิดประเด็นชนกับใคร กรุณาตั้งกระทู้ถึงกันโดยตรง ผมสนับสนุนเต็มที่ มีข้อมูลอะไรก็ชัดกันแบบซึ่งๆหน้าไปเลย สมาชิกที่ได้อ่านก็ได้ประโยชน์ แต่อย่ามาตีชิ่งแบบนี้เลยครับ ^:)^
  • ถ้าอ่านตามที่ท่าน plychon เล่ามา คนที่มีพฤติกรรมแบบนั้น ถือว่า จังไรมากครับ
  • จับมันผสมกับวัวไปเลยคร่า ดุเหมือนพิท แต่กินหญ้าเหมือนวัว ได้ข้อดีของทั้ง2สายพันธุ์ :o028:
    **ประหยัดดี**
  • บอกตามตรงทุกวันนี้โคตรเหนื่อยใจ อยากมีสังคมเล็กๆที่สงบสุข สนุกสนาน เอาไว้ผ่อนคลาย แต่ก็มีเรื่องชวนหงุดหงิดเข้ามาทุกวัน ต้องขออภัย หากผมพูดอะไรรุนแรงไปบ้าง ผมไม่ชอบให้ใครมาจับผิด มากระแนะกระแหนผม มันรู้สึกเหนื่อย หงุดหงิด เหมือนมีคนมาชวนทะเลาะตลอดเวลา ผมมั่นใจว่าทุกวันนี้ได้พยายามทำทุกอย่างเพื่อส่วนรวมเป็นหลักอยู่แล้ว

ขอความกรุณา หากไม่ช่วยก็อย่าบั่นทอนกำลังใจกันเลย ที่ผ่านมาผมก็เสียเวลาไปเยอะแล้ว
  • อย่าไปเครียดค่ะน้ามาร์ค เอ้ยพี่สิ..อิอิ เราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ค่ะ เชื่อหนูสิเรามานั่งเครียดกันเนี่ยแต่ป่านนี้เขาผสมมันไปแล้ว เขาไม่สนใจหรอกลองมีความคิดแบบนั้นแล้ว
  • พี่ถือว่าพี่คงทำได้ดีที่สุดแค่นี้ อะไรไม่ถูกไม่ควรก็บอกก็เตือน ส่วนเขาจะเชื่อหรือเปล่าคงบังคับไม่ได้ แต่ไม่ชอบให้ใครมาประชดประชันใส่ เพราะมันไม่ช่วยอะไรเลย มีแต่บั่นทอนกำลังใจ ที่ผ่านมาพี่เชื่อว่าได้พิสูจน์ตัวเองไปแล้ว ดังนั้นต่อไปจะไม่ยอมให้ใครเอาพี่มาล้อเล่นอีกแล้ว ขอสงวนสิทธิ์ที่จะทำอะไรตามความเชื่อของตนเอง และไม่ขอรับฟังคำวิจารณ์ที่ไร้สาระครับ :-D

มีเพื่อนเยอะแต่หากเพื่อนไม่ศรัทธา เยอะไปก็ไร้ค่า สู้มีเพื่อนน้อยแต่เชื่อมันศรัทธาในตัวเราดีกว่าครับ