ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รวย จน มีผลต่อชีวิตคน ไม่เท่ากัน
  • ดูแล้ว ใช้ความรู้สึกตัดสินเอาเองครับกับกฏหมายไทย
    ไฟล์แนบ
    574822_463729146981044_1314444034_n.jpg 57K
  • image
    ไฟล์แนบ
    574822_463729146981044_1314444034_n.jpg 57K
  • เห็นแล้วก็ท้อแท้คับ :o034:
  • เิงิน ๆ มีอำนาจเหลือเกินเงินเอยเงินตรา
  • ถ้าเป็นพวกเราๆติดคุกหัวโตแน่
  • นี้แลประเทศไทยครับพี่น้องเหมือนเดิมกี่คดีก็เป็นอย่างนี้
  • ต้องว่าตามกฏหมายครับ ถ้ารัฐบาลสนับสนุนให้คนไทยรู้จักกฏหมายมากกว่านี้ทุกคนก็จะได้รับสิทธิ
    ประโยชน์อย่างสาวซีวิค กฏหมายทุกประเทศมีช่องโหว่หมดครับ อยู่ที่เราจะรู้กฏหมายมากแค่ไหน
    อย่างน้อย ๆ ต้องรู้พื้นฐาน แต่คนไทยส่วนมากไม่ค่อยรู้กฏหมายครับ ไม่ใช่เพราะเงินอย่างเดียวหรอกครับ
    ต้องมีทั้งบารมี อำนาจ เงิน พร้อมกันทุกอย่าง และความรู้ด้วยครับ ถึงจะรอด ตัวอย่าง ลูกเฉลิม ใคร ๆ ก็รู้
    ว่ายิงตำรวจตาย แต่ทำไมไม่ติดคุก ก็แม่เข้าเป็น ถึง ผู้พิพากษา (ศาล) และอะไรจะทำร้ายตระกูลนี้ได้
  • พอคนจน อ้างข้อกฏหมาย ก็จะถูฏหาว่าหัวหมอ ต้องเล่นให้หนัก 55+
  • ประเทศไทย มีเงิน มีเส้น มีความสุข คุกเอาไว้ขังหมา

ประกวดคำขวัญเมื่อไร ส่งไปได้เลย ได้รางวัลแน่นอน ชัดเจน เป็นจริง ตรงประเด็น ฮ่าๆๆ
  • ดูตัวอย่างคดีลูก ส.ส. โดนยิงตาย ถ้าเป็นชาวบ้านธรรมดาตำรวจจะตามคดีขนาดนี้เปล่าครับเนี้ย น่าน่ากลัวครับถ้าเจอคนพวกนี้
  • ขอให้คุณรับผล ตามกรรมของคุณเถิด
  • รวย จนคงพูดลำบากและครับเวลานี้ เน้นไปทาง กรรม เว้นละกันครับเม้งติดจรวด :o053:
  • สดุดีกฏหมายไทย สั้นๆ เลยครับผม "สุดตีน" ด้วยความเคารพ
  • กฎหมายไทย กระจอก สุดตรีน
  • ที่พวกเราเคยได้ยินกันบ่อยๆว่า กฏหมายไทยมันมีช่องว่าง ช่องว่างที่มาจากตัวบทกฏหมายที่เก่า ล้าหลัง บางความผิดมีบทลงโทษ ทั้งโทษปรับและโทษจำคุกน้อยกว่าความผิดที่ได้กระทำ บางครั้งโทษปรับขั้นต่ำ 500 บาทในกรณีอนาจาร เลยเป็นเครื่องมือในการประชาสัมพันธุ์ที่ถูกมากๆ เช่น ตอนที่หม่ำ วิ่งแก้ผ้าถ่ายหนังรอบอนุสาวรีย์ ได้ออกข่าวทีวี ลงหนังสือพิมพ์ ปรับ 500 ถอดเสื้อโชว์นมสงกรานต์ เอานมวาดรูปในรายการ ปรับ 500 โครตน่ากลัว
    และช่องว่างอีกหนึ่งอย่าง ที่กฏหมายเปิดช่อง หรือให้อำนาจศาลในการใช้ ดุลยพินิจ คำว่า ดุลยพินิจ ก็คือแล้วแต่สาล ว่าจะใช้บทลงโทษขั้นต่ำสุด หรือ สูงสุด จะลงอาญาทันที หรือ รอลงอาญา คุณคิดว่า ดุลยพินิจ ของศาล จะขึ้นอยู่กับ ปัจจัย หรือ อะไร ได้บ้าง ที่จะทำให้ศาลใช้ ดุลยพินิจ ประมาณไหน กับใคร
  • คนดีๆไม่มีที่ยืนครับ สังคมไทยวันนี้ จะดีเด่นตงฉินแม่งเดี๋ยวตาย จะไม่รับตังค์หัวหน้าก็จะเล่น ดูๆเเล้วเมืองไทยอีกไม่นานต้องมีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ จะแดง หรือ เหลือง สุดท้าย ก็เรื่องผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้ง ปลุกระดมมวลชนด้วยจิตวิทยา ฟังซ้ำๆดูซ้ำๆระลึกนึกถึงซ้ำๆ จนอินสุดท้าย สัจจธรรมหัวหน้ารอด เบี้ยตายimage
    ไฟล์แนบ
    รพศ๒gif.gif 38K
  • สมาชิกทุกท่าน

ผมว่าในสังคมบ้านเรา ถ้าไม่รู้จักหน้าที่ของตัวเองดีพอ ข้อผิดพลาดก็เกิดขึ้นครับ เหมือนเราๆ ท่านๆ เลี้ยงสุนัทพิตบูล เราก็รู้หน้าที่ของเรา ปัญหาก็เกิดน้อย แต่ถ้าเราไม่รู้หน้าที่กัน งานนี้ บรรลัยครับ !!!

นัท
  • โคตรๆพูดไม่ออกเลย
  • หดหู่จริงๆครับกับกฎหมายบ้านเรา..
  • บอกตามตรง ผมค่อนข้างหนักใจกับอนาคตของประเทศไทย คนที่แข็งแกร่งเท่านั้นที่จะอยู่ได้ เป็นห่วงลูกหลานไทยว่าจะเอาตัวรอดกันได้ไหม

คนจนขายซีดีเก่า แต่ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน โดนจับติดคุก 3 ปี ไม่รอลงอาญา
    คนรวย ทำคนตายถึง 9 ศพ ญาติพี่น้องครอบครัวเขาได้รับผลกระทบอย่างใหญ่หลวง แค่รอลงอาญา

ลูกคนรวยโดนยิงตาย ตำรวจตามคดีแบบกัดไม่ปล่อย
    คนจนโดนยิงตายเหมือนหมาข้างถนนไม่มีใครสนใจ

ปัญหาคือคนไทย ไม่รักและหวงแหนสิทธิของตัวเอง และคนไทยยังไม่เข้าใจการเมือง
    ถ้าไม่รู้ว่าการเมืองคืออะไร นอนเกาไข่อยู่ที่บ้าน อย่าเสือกออกมาเลือกตั้งเลยครับ
    เลือกตัวเหี้ยเข้าสภา ประเทศไม่มีทางดีขึ้นครับ
  • ถ้าไม่เลือกตัวเหี้ยเข้าสภา แล้วเราจะเลือกตัวอะไรครับป๋า ผมเห็นมันแต่ตัวเหี้ยมาก ส่งตัวเหี้ยน้อยลง เพื่อเปลี่ยนเป็นตัวเหี้ยมากในอนาคต

นึกง่ายๆ คนระดับอธิการมหาวิทยาลัย หรืออาจารย์ยังเอาควายเผือก ที่บริจาคให้ศูนย์อนุรักษ์ไปขาย อย่างหน้าด้านๆ (แก้ตัวหน้าด้านๆ อีก) หรือครูชาย 3 คนรุมข่มขืนครูหญิงก็มี แล้วแบบนี้อนาคตต หรือเยาวชในบ้านเมืองมันจะยังไง

ผมก็ห่วงและหมดหวังกับ "คนส่วนใหญ่" ในประเทศนี้ครับ ดีว่ายังมีสังคมแห่งนี้ ให้พึ่งพิงทางความคิดหน่อย :o034:
  • เออ พูดถึงความบุญมาแล้วสงสารอาจารย์คนที่เป็นเจ้าของมาก ฟังอธิการบดีพูดแล้วหมดศรัทธา ควายบริจาค ก็เหมือนเงินบริจาค ให้มาแล้วก็เป็นสิทธิของวัดที่จะเอาไปทำอะไรก็ได้ ฟังแล้วไร้วุฒิภาวะทางความคิดจริงๆ เริ่มสงสัยแล้วว่า ข้าราชการเก่งแต่ไม่มีเส้นจะมีโอกาสก้าวหน้าในอาชีพหรือไม่ เห็นพวกง่าวเป็นใหญ่เป็นโตแล้ว เศร้า กรรมของประเทศชาติจริงๆ
  • ถ้าไม่มีนักการเมืองชาติเจริญ!! แค่เนี่ยพอ
  • โกงเห็น ประเทศชาติ

• imageimage :002:
    ไฟล์แนบ
    564455_404130562974090_1532411360_n[2].jpg 25K
    251556_404130529640760_457596924_n[1].jpg 34K