ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบเรื่องการเปิดรับผสมครับ
  • อายุน้องหมาต้องเท่าไหร่ครับถึงจะเริ่มผสมได้อะครับ

(หมาผมมีใบเพ็ต) แล้วต้องทำยังไงบ้างอะครับ
  • แนะนำด้วยนะครับ
  • แรกสุดท่ีต้องทำ คือหาคำตอบว่าผสม เพ่ืออะไรครับ
    ตัวอายุก็ 15 เดือนขึ้นไปครับ โดยประมาณ
  • ถามตัวเองก่อนว่าเพื่ออะไร

ผมก็กำลังวางแผนอยู่เหมือนกัน คิดแล้วคิดอีกว่าจะทำดีรึเปล่า แต่คงไม่ใช่ผสมมั่วๆแล้วก็เร่ขายแน่นอน

ศึกษา ศึกษา ศึกษา อ่านกระทู้เก่าๆแล้วก็เข้ากูเกิ้ลดู
  • เห็นบางคอกหมายังไม่ถึงปีก็ซัดแล้วครับ ขึ้นอยู่กับว่าหมาเราสมบูรณแค่ไหน
  • เรื่องอายุต้องสัมพันธ์กับความสมบูรณ์ของร่างกาย

ถ้าไม่ เห็นแก่ตัวและคาดหวังเชิงธุรกิจมากเกินไป
    ควร ให้พ่อแม่พันธุ์ โตเต็มวัยซะก่อน คือไม่ต่ำกว่า 18เดือน

แต่ที่สำคัญและผู้เพาะพันธุ์ ส่วนใหญ่ ยังขาดความรับผิดชอบ ต่อหมาและสังคม
    ในการนำมาเป็นพ่อแม่พันธุ์คือ...

การนำ ไปตรวจหาโรคติดต่อ ที่สำคัญในสัตว์
    เอ็กซเลย์ โครงสร้างกระดูก และตรวจหาความผิดปกติทางกระดูก
    ตรวจเลือดหาความผิดปกติ ที่จะเป็นพาหะและโรค ที่มีผลต่อการดำเนินชีวิตสัตว์

โรคและความผิดปกติต่างๆ เหล่านี้ถ่ายทอดทางพันธุกรรมได้
    เพราะฉะนั้น หมาตัวผู้ และ ตัวเมียทุกตัว จึงไม่สามารถ เป็น พ่อแม่พันธุ์ ที่ดี ได้ทุกตัวครับ

หากไม่ใส่ใจ ในเรื่องเหล่านี้ จะเป็นการสร้างบาปให้กับสัตว์เลี้ยง
    และสร้าง ภาระ ให้กับเจ้าของใหม่และสังคมทางอ้อม โดยขาดความรับผิดชอบโดยตรงครับ

• ถูกต้องอย่างที่คุณ power_pit พูดทุกอย่าง ถ้าทำไม่ได้ขอแค่ซักข้อสองข้อยังดี
  • เห็นพี่ๆบางคนบอก UKC 9 เดือนรับจดทะเบียนแล้วครับใช่ปล่าวไม่แน่ใจ
  • ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ เด้วจะเก็บไปคิดดูก่อนครับขอบคุณมาก แล้วศึกษาให้มากกว่านี้
  • อย่าลืมเรื่องสำคัญอีกหนึ่งอย่างคือ สุนัขเรามีคุณสมบัติเพียงพอที่จะนำมาเป็นพ่อพันธ์หรือเปล่าครับ
  • ครับผมของคุณมากครับพี่มาร์ค คุณสมบัติติดตัวของสุนัขที่จะเป็นพ่อพันธ์ได้มีอะไรบ้างครับ
    ช่วยบอกได้ไหมครับ
  • ตอบแบบง่ายๆ กว้งๆ นะครับ ก็เรามีเป้าหมายในการบรีดเพื่ออะไร และพ่อแม่หมาที่เราจะเอามาบรีด มันตอบโจทย์ได้ไหม