ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พี่ๆเปิดพัดลมให้ พิตบูลหรือเปล่า
  • อยากรู้ค่ะว่ามีใครเปิดพัดลมให้หมาบ้างค่ะ รู้สึกว่ามันจะขี้ร้อนหรือว่าเราคิดไปเอง :o008:
  • เปิดให้ทุกวันอะครับ วันไหนฝนตกอากาศเย็นก็งดไปครับ :o067:
  • เปิดค่ะ
  • เปิดตลอด 24 ชม.คับ เปิดตรงเปิดส่ายแล้วแต่สภาพอากาศครับ จะได้ไล่ยุงด้วยครับ
  • ไม่เคยเปิดเลยเรื่องแบบลุยลุย
  • หนูก็เปิดค่ะ เปิดเฉพาะตอนกลางวัน ก่อนหน้านี้ไม่ได้เปิด หมามีเหงื่อค่ะพอไปจับตัวเหมือนจะเหงื่อออกค่ะตัวเหนียวๆ ทั้งที่อาบน้ำทุกวัน แล้วก็เริ่มมีตุ่มขึ้นค่ะ หลังจากเปิดพัดลมได้ประมาน1อาทิตย์ แล้วอาการดีขึ้นตุ่มหายหมดเลยค่ะ เลี้ยง2ตัวค่ะ ตัวนึงพอร้อนๆตุ่มขึ้นค่ะ อีกตัวไม่เป็นอะไร หมาบางตัวขี้ร้อนใช่ใหมค่ะ
  • หมาไม่มีเหงื่อที่ตัวนะครับ เหงื่อเค้าจะออกมาทางลิ้นครับ
  • เปิดทั้งวันทั้งคืน วันๆ ปิดพักไปไม่ถึงชั่วโมงก็ต้องไปเปิดให้อีก เสียงหอบร้อนมันดังมากจนต้องเปิดให้ จนแทบไม่ได้พักพัดลมเลย ก็อากาศมันร้อนน่ะ
  • สุนัขไม่มีต่อมเหงื่อที่ผิวหนังเหมือนคนนะคะ การระบายความร้อนจึงเกิดจากการที่อ้าปากลิ้นห้อยน่ะค่ะ สุนัขบางตัวที่กินอาหารที่มีโซเดียมสูงเป็นเวลานานจึงเป็นโรคไตได้ง่ายๆเลยไงคะเพราะร่างกายไม่สามารถขับเกลือออกมากับเหงื่อทางผิวหนังได้เหมือนคน ที่บอกว่าเหนียวๆทีผิวหนังอาจเกิดบากสาเหตุอื่นนะคะ ไม่ใช่เหงื่อ
  • นอนกรงมุ้งลวด เปิดพัดลมให้บ้าง บางวันที่อากาศร้อนครับ :-D
  • ใช้พัดลม3ตัว พัดลม2ตัว เปิดให้หมา อีกตัวเปิดให้ตัวเอง 24 ชม. :-D พักช่วงตี5 ปะมาณ1ชม.
  • ความรู้ใหม่เลยค่ะ ขอบคุนค่ะ ต้องไปหาสาเหตุซะแล้วว่าทำไมมันตัวเหนียวๆ
    คือมันเป็นแบบนี้ค่ะที่อยากถามประสบการจริงของคนเลี้ยงเพราะว่า มันตะหงิดๆอยู่ครั้งนึงเคยพาหมาไปหาหมอค่ะเป็นพันธุ์ปั๊ก โรงพยาบาลสัตว์แห่งหนึ่งในกรุงเทพ(ค่ารักษาแพงมากๆ) แต่หมอแบบว่าพูดจาจีบปากจีบคอหน่อยค่ะ (หมอคนนี้วัยรุ่นค่ะท่าทางจบมาไม่นาน)ตอนนั้นพาแม่ปั๊กพร้อมลูก2ตัวไปฉีดยาค่ะ หมอคนนี้เขาก็จับๆหมาดูแล้วก็ชี้ลูกหมาและพูดขึ้นว่า เนี่ยๆแบบตัวนี้สวย แล้วชี้ไปที่อีกตัวว่าแบบนี้คัดทิ้ง!! เราก็นึกในใจแอ๊ะทำไมปาก....จะให้เอาไปทิ้งได้ไง เป็นหมอสัตว์มาวิจารณ์หมาได้ไงสวยไม่สวยไม่เคยเจอ แล้วก็สนทนากันอยู่สักพักเรื่องที่หมาจมูกเปียกมีน้ำมูกนิดหน่อย หมอคนนี้บอกว่าหมามันไม่รู้จักร้อนหรอกไม่ต้องเปิดพัดลมให้คือฟังแล้วมันขัด+นึกในใจ คนรู้จักร้อนทำไมหมาไม่รุ้จักร้อน ในใจไม่เชื่อค่ะ กลับมาบ้านก็เปิดพัดลมเหมือนเดิม มีบอร์ดให้ถามประสบการณ์จริงจากพี่ๆเพื่อนๆแบบนี้ดีค่ะ บางทีไปเจอหมอบางคนคุยไปแล้วหงุดหงิด อิอิ
  • ต้องแยกให้ออกระหว่าง "หมอหมา" กับ "หมอหมาๆ" ครับ บางทีก็ทำคนสับสนได้ :o034:
  • ไม่เคยใช้พัดลมเลยครับ นอนในกรงเวลากลางคืนมีมุ้งคลุมกรง อากาศถ่ายเทดี(บ้านนอก)กลางวันย้ายเข้ามานอนในคอกกว้างๆโล่งๆอากาศถ่ายเทดีครับ....ผมว่าขึ้นอยู่กับสถานที่เลี้ยงมากกว่านะครับ ถ้าเป็นในเมืองหรือในบ้านแคบๆผมว่าควรใช้พัดรมช้วยเป็นอย่างยิ่งนะครับ....ถ้าต่างจังหวัดสถานที่โล่งๆเนื้อที่มากๆผมว่าคงไม่มีใครใช้พัดลมแน่นอนครับ..
  • เอาให้มันเย็นน่ะคับ ที่ตัวเหนียวๆ อาจเกิดจากความชื้น นะคับ ให้ออกไปอยูู่ที่โปร่งๆโล่งๆ หรือ พัดลมเป่า แบบส่ายๆ ก็ได้คับ เพราะหมาไม่มีเหงื่อ ระบายความร้อนด้วยปาก สังเกตุดูตอนเค้าหอบรัวๆ นั่นแหละคับ ร้อนแระ ถ้าเป็นบูลลี่ร้อนยิ่งอันตราย อาจจะฮีทสโตรคขึ้นมาชักตายได้
  • ถ้าได้ยินเสียง แฮ่ๆ แฮ่ๆ เปิดพัดเลยครับ แต่ ด้วง ผมจะไม่เปิดเดียวอ้อยมันจะแห้งเร็ว55 มุกใช้ได้อีกนาน
  • ไม่ได้เลี้ยงพิตบูลแต่เลี้ยงgsdแค่ปริมาณขนก็ต่างกันแล้ว ไม่เคยเปิดพัดลมให้ หน้าร้อนจะย้ายจากคอกบน
    มาไว้คอกล่างซึ่งเป็นดิน มันจะหาที่เย็นอยู่เองบางทีก็ขุดหลุมแล้วลงไปนอน ถ้าวันใหนร้อนจัดมากๆจะเอาน้ำ
    แข็งใส่กะละมังไปให้นอนกก ที่สำคัญน้ำอย่าขาด มันจะเอาขาจุ่มระบายความร้อนเอง ที่บ้านไม่ค่อยเจอพัดลม
    ยกเว้นคืนใหนเอามานอนในบ้านก็จะเปิดแอร์ให้เลยแต่ว่าเดือนนึงจะมีโอกาสแบบนั้นสักครั้ง2ครั้ง
  • เปิดวันทั้งคืนแต่ต้องใช้พัดลม 2 ตัวเปลี่ยนกันครับ :-D
  • คุณ oKaTaio ผมว่าน่าจะด่าแม่งหมอเลย พูดจาเหี้ยไม่แดกเลย
  • อยากจะด่าค่ะ แต่กลัวตุ๊ดในร่างชายตบเอา5555 หลังจากเจอหมอคนนี้ก็ไม่ไปใช้บริการค่ะเปลี่ยนที่ ก็ดีเหมือนกันเพราะราคาแพงมาก(ตอนแรกก็รับได้เพราะสถานที่และต้อนรับลูกค้าดีมาก)หมาเป็นแผลเกิดจากการเกา2จุดค่าทำแผล+ค่ายาเกือบ3พันค่ะ แล้วหลังจากนั้นยังมีนัดตรวจอาการอีก2ครั้ง ครั้งละ900โหดมะ ต้องขอบคุณหมอที่ปาก...กันเราเราเลยย้ายที่ถูกกว่าเดิมเยอะ555
  • เปิด 24 ชม. เหมือนกันคับ วันไหนร้อนๆ ก็เบอร์ 3 พอดึกๆ ก็เบอร์ 2 พอฝนตกหนาวๆ ก็เบอร์ 1 ปิดเวลาเดียวคือตอนพาออกไปเดินเล่นนอกบ้าน