ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สายใช้งานแท้ๆของเพื่อนครับ
  • image

แถวบ้านผมเค้าเรียกหมาพานอิอิ
    ไฟล์แนบ
    387438_336500893045920_623495137_n.jpg 130K
  • โอโห ลิ้นก่านไหมครับ
  • ตัวสายรัสเซียนี่ไม่ครับ แต่ตัวแฟนซีแสตนดาตนี่ก่านทั้งลิ้น
  • สงสัยได้งูสิง
  • ฉากนี้ได้หนูครับ รังนี้มี3ตัว
  • ขอโทษนะครับ ลิ้นก่านเป็นยังไงครับ และมันบ่งบอกถึงอะไรครับผม??
  • แท่ แน่นอน สมกับสายใซ่งาน อีหลีว่ะ
  • อื้อ...ของจริงimage
    ไฟล์แนบ
    186473.jpg 157K
  • คุณholdmyownครับ
    แถวอีสา่นสมัยก่อนผู้เฒ่าผู้แก่เลี้ยงสุนัขไว้ล่าครับ จำพวก หนู งู อีเห็น ตุ่น จำพวกอยู่ในรูส่วนใหญ่ เพราะอีสานแห้งแล้งใช้จอบขุดไม่เข้าว่างั้น จึงต้องนำสุนัขไปขุดช่วย ถึงตอนนี้ก็ยังงงอยู่ใช่ไหมครับว่า "ลิ้นก่าน" หมายถึงอะไร ลิ้นก่าน เป็นลักษณะของลิ้นน้องหมาที่เป็นด่างๆ จุดสีดำๆอยู่ภายในลิ้น ถ้าหมาตัวไหนมีลิ้นก่าน ก็มักจะว่ากันว่ามันพรานตั้งแต่เกิด จึงนิยมเลือกเอาลูกหมาที่ลิ้นก่านมาเลี้ยงครับ ๕๕๕๕อีสานวันละคำ
    เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้
  • งั้นแถวบ้านผมคงเป็นหมาพรานทุกตัว เพราะมันมีสีดำกันทุกตัว
    อีกความเชื่อ เขาว่าหมามีสีดำที่ลิ้นโดนงูกัดไม่เป็นไร ผมบอกว่า
    ไม่ต้องถึงงูหรอกที่มาหาหมอวันนี้เนี่ยเพราะมันโดนผึ้งต่อยมา ตัวเดียว
    บวมไปทั้งหน้า ถ้าเป็นงูสงสัยไม่ต้องถึงมือหมอ
  • ป้าด..เป็นตาม่วนแท่
  • ลิ้นก่าน = คือหมาที่มีลิ้นมากกว่าสีเดียวภายในลิ้นของตัวเองครับ
    หมาพราน=คือหมาที่รู้งานในการล่า รู้เอง ทำเอง โดยสัญชาตญาณครับและไม่จำเป็นด้วยว่าจะต้องสีใหน เวลาได้เหยื่อมาแล้วจะเอามาให้เจ้าของและจะไม่กินเหยื่อที่ล่าได้โดยพละการเด็ดขาด

สมัยผมเป็นเด็กอยู่บ้านนอกบ้านผมจะติดกับทุ่งนาที่บ้านเลี้ยงหมาไว้2ตัวสีแดง เวลาฤดูเกี่ยวข้าวก็จะมีหนูนาเยอะเลยพอกลางคืนมันก็จะไปจับหนูกันแล้วมาวางไว้ตรงใต้ถุนบ้านแล้วนอนเฝ้าเป็นประจำ แรกๆเห็นก็รู้สึกตกใจและแปลกใจว่ามันจับได้แล้วไม่กินเองแต่มันจะมานั่งเฝ้าและขอส่วนแบ่งก็ตอนเรานำหนูไปปรุงเนี่ยแหละ อยากบอกว่าแซบหลายยยยยเด้อออออ :006: :006: :006:

เห็นภาพข้างบนแล้วผ่อนคลายจริงๆทำให้คิดถึงสมัยเป็นเด็ก สนุกจริงๆเวลาไปขุดหนูขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่แบ่งปันให้ชมครับ :-D
  • น้องพี่คิดเหมือนพี่เลย
  • ถ้ามีแบบนี้ คงจะเท่น่าดูนะครับ ดีใจด้วยนะครับที่มีสุดยอดสุนัขข้างกาย :018:
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับผม อ่านซะเพลินเลย ^^
  • ขอบคุณครับ^_^