ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอข้อมูลก่อนเลี้ยงครับ
  • ผมขอข้อมูลเหล่านี้เพื่อเตรียมตัวต้อนรับสมาชิกใหม่ของครอบครัวครับ(bully)
    1.ปลอกคอใช้แบบไหนดี
    2.สายจูงแบบไหนถึงจะทนทานและใช้สะดวก
    3.ขนาดโซ่ขนาดไหนถึงจะเอาหมาอยู่
    4.ที่ครอบปากแบบไหนที่จะเหมาะกับ pitbull (bully)
    5.ขอ ข้อเสนอแนะเพิ่มจากผู้รู้ทุกท่าน น่ะครับ หากคำถามอาจฟังดูโง่ๆแต่ถามเหล่านี้ เพื่อ ลดจำนวนคนทีสร้างปัญหาไห้สังคมpitbull เพิ่มขึ้นครับผม
  • บูลลี่ อาจจะไม่ต้องใช้อุปกรณ์ขนาดพิตบูลก็ได้ครับ ที่ครอบปากอาจจะยังไม่จำเป็น โซ่กระตุกควรมี สายจูงใช้เส้นพอประมาณจับถนัดมือก็พอ
  • 1 ปลอกคอให้ดูตามขนาดหมาตามเเรงขับ ถ้าจะให้ดีใช้เเบบ เเบนๆใหญ่ๆหนา เล็กไปไม่ดี
    2 สายจูงเอาเเบบผ้าหรือด้ายถักตะขอทองเหลือง หรือจะให้ดีกว่านั้น ก็ใช้ข้อต่อโซ่ วงคลาย สเเนปฮุกทำเอง จะดีกว่าเอาเเบบที่เป็นสเเตนเลสนะ สายจูงจะให้ดีใช้เเบบเเบนๆ ดีกว่ากลมๆ จะได้ไม่บาดมือ
    3 โซ่ไปซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้าง ที่ใช้เกี่ยวกับเรือประมง ที่ขายเป็นกิโล ทนทานไม่ขาด ความใหญ่ที่ใช้ให้ดูที่ขนาดหมา เเละเเรงขับความจี๊ดของหมา เเต่ใหญ่ดีกว่าเล็ก เเต่ใหญ่มากเกินก็ไม่ดีไม่ต้องถึงขนาดล่ามจนหัวตกหรือเดินไม่ไหว
    4 ที่ครอบปาก ต้องฝึกจริงๆถึงจะใส่ได้ ไม่งั้นหมามันจะถอดเองใช้ตีนหน้าตะกายปากกัด หมามันรำคาญไม่ชอบ ผมเเนะนำ ให้ซื้อไม้งัดปากดีกว่า ใช้งานได้จริง เเละต้องได้ใช้เเน่ อีกอย่างจะช่วยให้ตัวคุณรู้จักการเเยกหมาเวลากัดกัน

คำถามมีประโยชน์มากครับ เรื่องอุปกรณ์จำเป็นมากๆเกิน 90 เปอร์เซ็นต์ในชีวิตประจำวัน ถ้าใครว่าคำถามคุณไร้สาระใครว่าโง่ ผมจะด่ามันเอง..

พวกหน้าโง่คือพวกมือใหม่ที่อวดดีอวดเก่ง พวกหน้าโง่ก็คือพวกที่ประมาทเลินเล่อ พวกหน้าโง่ก็คือพวกที่ไม่ยอมฟังใคร ต่างหาก

ยังมีหลายๆคนที่ชอบอวดดี ใช้โซ่อันละไม่ถึงร้อยหรือร้อยกว่าบาท(โซ่ล่ามลูกหมา 1-3 เดือน) พอเเนะนำไปก็อวดดีกลับมาว่า หมาสอนมาอย่างดีอยู่ในคำสั่งฝึกมาดี เเต่พวกหน้าโง่พวกนี้ไม่เคยนึกเลยว่า มันจะมีเวลาที่หมามันเเหกกฎระเบียบ ออกนอกกรอบ หรือเวลาที่มันฟิวส์ขาด มีเเรงมากระตุ้น ไอ้โซ่เท่าเส้นหมอย..นั้น ก็จะขาดภายในพริบตา เเล้วจะเกิดปัญหาต่างๆมากขึ้น 12345678-100 ที่มันยังไม่ขาดเพราะหมามันยังไม่ดึงเต็มที่ ยังไม่มีเเรงจูงจูงใจ ยังไม่เจอฝันร้าย เเต่ซักวันมันจะมา สุดท้ายไอ้พวกอวดดีก็จะเจอกันทุกคน เเล้วมาพ่นพึมพัมว่า หมาหลุดไปกัดนู่นนี่บ้าง เกิดได้ยังไง ไม่เคยเป็น เพราะเจ้าของมันประมาทเเละอวดดี
    เลี้ยงพิตบูล ต้องใช้ของที่มันใหญ่กว่าหมาอื่นๆใช้ อย่าเห็นเพียงว่ามันเป็นสัตว์เลี้ยงเเสนน่ารักหรือมันตัวเล็ก
    ยิ่งหมาจี๊ดๆ หมั่นตรวจดูอุปกรณ์ทุกวัน
    1 ข้อต่อโซ่image
    2 สเเนปฮุกimage
    3 เรียกไรไม่รู้จำไม่ได้ครับimage
    4 วงคลายimage
    ปลอกคอ ข้อต่อต่างๆ ใช้เเบบนี้อะครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    PIC_0753_resize.JPG 71K
    imagesCAQM4DE2.jpg 3K
    images[1].jpg 2K
    swivel eye.jpg 4K
    PIC_1392_resize.JPG 116K
  • ตะขอเกี่ยวเข้ากับปลอกคอจะมีหลายเเบบ..
    หมายถึงตะขอที่ติดมากับสายจูงทั่วๆไป 1 มันจะมีเเบบธรรมดาที่เป็นสีเงินเงาๆ
    2 กับอีกเเบบที่เป็นทองเหลือง
    เเนะนำใช้เเบบทองเหลืองจะทนกว่าครับ. ถ้าเเค่จูงหมาไม่เป็นไร
    image

เเต่ถ้าจะล่ามหมา..กับหลัก ผมเเนะนำให้ใช้สเเนปฮุกกับข้อต่อต่างๆตามรูปดีกว่าครับ พวกนี้ต้องต่อเป็นชุด.
    เพราะมันจะหลุดยากกว่าเวลาหมาวิ่งไปมาหรือกระชาก
    ถ้าเป็นตะขอที่ติดมากับสายจูงบางครั้งหมาวิ่งไปสะกิดอะไรก็หลุดง่าย เเล้วตรงตัวเลื่อนปิด-เปิดมัจจะพังเร็ว
    ไฟล์แนบ
    PIC_0916_resize.JPG 155K
  • มาที จัดหนักเลยเว๊ยยย 555
  • 555+ ครับป๋า ผมถือว่าคำถามเเบบนี้มีประโยชน์มากครับ สมควรที่จะตอบคร๊าบๆๆๆ
  • สนับสนุนให้ปักหมุดเลยครับ เป็นคำถามที่ได้รับคำตอบที่ได้ความรู้มากๆครับ =D>
  • ผมคิดว่าควรมั่นตรวจสอบอุปกรณ์อย่างสม่ำเสมอว่ามันยังอยู่ในสภาพสมบูรณ์อยู่ตลอดเวลาด้วยครับ ผมว่าถึงจะใช้ของแพงถ้าไม่บำรุงรักษามันก็เสียก็มีปัญหาได้ครับ
  • ก็บอกไปเเล้วนี่ครับ หมั่นตรวจอุปกรณ์ทุกวัน ลองอ่านใหม่สิครับเเล้วจะเจอ
    อีกอย่างผมก็ไม่ได้ให้ใช้ของเเพงนะเพียงเเต่เเนะนำว่ามันดีกว่า เเต่การใช้งานน่ะมันต่างกันลิบลับครับ

ลองเอาของถูกๆกระจอกๆมาใช้กับหมาผมก็ได้ ของที่เล็กๆหรือห่วยๆธรรมดา สายจูงเส้น 100 กว่าบาทเคยซื้อมาใช้ไม่ถึง 10 นาทีขาดกระจุย

ตะขอเเบบธรรมดา ผมจูงหมาไม่ถึง 2 ชั่วโมงหักกระจาย

หรอว่าคุณจะสนับสนุนให้เขาใช้ของหมาชิสุหรือหมาธรรมดาหรอครับของพวกนี้มันจะบำรุงรักษายังไงครับผมไม่เข้าใจ... บำรุงไม่ได้หรอกครับ..

ตรวจดูน่ะได้ว่ามันไกล้หมดสภาพยังเเล้วก็ซื้อใหม่ ถ้าคุณใช้ข้อต่อสเเตนเลส ซื้อครั้งเดียวใช้จนหมาตาย..
    เเต่ถ้าคุณมาห่วงใช้ของถูกๆ คุณต้องซื้ออีกกี่ครั้งล่ะครับ บอกได้ป่าว ไอ้ที่ต้องมาเปลี่ยนบ่อยๆน่ะมันเเพงกว่าของดีอีกครับ สู้ซื้อครั้งเดียวไม่ดีกว่าหรอ....
  • สายจูงก็เหมือนกัน.. ซื้อของถูกเกิน การเย็บก็ไม่ปราณีต ต้องมาคอยระเเวงอีกหรอว่ามันจะหลุดตอนไหน
    หลุดไปเเล้ว....ไปกัดหมาอื่นหรือกัดคน ใครซวยล่ะ เจ้าของอีกซิ...

ต้องมาเสียเงินหลายๆๆๆๆต่อ... ใช้ของดีๆทีเดียวไม่ดีกว่าหรอ