ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมอไม่ตัดหูให้
  • พอดีให้แฟนพาลูกชายไปตัดหูที่รพ.สัตว์วารินที่อุบลหมอบอกต้องรอให้วัคซีนครบ4เข็มก่อนถึงตัดได้ค่าใช้จ่าย1800-2000แต่ตอนนี้วัคซีนไปแล้ว2เข็มอายุ3เดือนแล้ว จริงๆแล้วเค้าควรตัดกันตอนไหนครับราคาเท่าไหร่ผมอยู่อุบลครับ
  • จะให้ดีช่วง2ครึ่ง-3ครึ่ง ครับ
  • วัคซีนมี4เข็ม. อาไรเพิ่มมาอิกตัวคับ
  • ไม่เห็นเกี่ยวกันเลยครับ คุณหมอหนุ่ยวัดไผ่ตันบอกครับ ลูกชายผมตัดหูที่หมอหนุ่ยตอน 2 เดือน 10 วันครับ และฉีดวัคซีนวันที่เอาไปตัดหูด้วยเลยครับ รูปตอนวันที่เอาไปตัดหูเสร็จ หลังจากฟื้นจากยาครับimage
    ไฟล์แนบ
    parco-5.jpg 194K
  • สงสัยหมอไม่ชำนาญกลัวตัวเล็กวางยาแล้วไม่ฟื้น
  • สงสัยหมอจะไม่ชำนาญ ลองไปร้านที่หมอมีประสปการณ์จะดีกว่าครับ

ส่วนการตัดหู ใครสูตรไหนผมไม่รู้นะ

ส่วนผมก็ไม่เคยตัด เเต่พอมีหลักการอยู่ครับ

หมาที่จะตัดหูไม่ควรที่จะเด็กเกินไป เเละ ไม่ควรที่จะโตมากเกินไป ทีนี้ลองมาดูที่ผมพูด
    ถ้าจะให้พูดจริงๆ 3 เดือนขึ้นไปกำลังสวยครับ เเต่ไม่เกิน 6 เดือนนะ ช่วงนี้กำลังดี

เเต่มันก็มีหลักการอีกว่า เขาต้องดูเเกนหูด้วยครับ ว่ามันเเข็งหรือยัง หมาที่หูนิ่มยังไม่มีเเกนหู หรือพูดง่ายๆหูยังไม่เเข็ง เขาไม่ตัดกันหลอกครับ.. ผมเห็นหลายๆคน ไปตัดหูมาเเล้ว ดามเเล้วดามอีก หูล้มบ้างอะไรบ้าง จริงๆผมไม่อยากจะเข้าไปพูด เดี๋ยวหาว่าผมยุ่งอีก นั่นเเหละครับ เป็นมาจากตัดก่อนกำหนด ตัดตอนหูหมายังไม่เเข็งมันยังอ่อนเกิน

ส่วนหมาที่เลย 6-8 เดือนขึ้นไปก็ไม่ดี เพราะพอโตมากเส้นประสาทที่หูมันเยอะเเล้วครับ จะเจ็บปวดมาก อีกอย่างหมาโตเวลาตัดหู ถ้ามันเอาตีนตะกาวที หูระเบิดระเบ้อเเน่ครับ อีกอย่างก็คือหมาโต เเผลจะหายช้ากว่าหมาเด็กๆอ่อนๆ

เเต่ถ้าจะพูดตามจริง จะตัดตอนกี่เดือนก็ตัดได้ เเต่ถ้าจะให้พูดว่าช่วงไหนดีที่สุด 3-6 เดือน ช่วงนี้กำลังดี

อันนี้ข้อมูลส่วนตัวนะครับ ถ้ามีสูตรอื่นก็ไม่ว่ากัน สูตรใครก็สูตรใครครับ เเต่ผมไม่เคยเอาหมาตัดหูหรอกครับบอกไว้ก่อน
  • รพ.สัตว์วาริน สาขาไหนครับ
  • สาขาวารินครับมีใครพอจะหาหมอหรือร้านที่เก่งๆในอุบลบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • คุณMakotoHIN29 :063: ครับหมอก็บอกผมแบบนี้เหมือนกันครับ