ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

F1 ขาดตลาดจริงหรอครับ
  • พอดีผมอยู่ชัยภุมิ แม่อยู่กาฬสิน ที่ชัยภูมิในเมืองไม่มีเอฟวันขายถ้าจะซื้อ ต้องไปที่ภูเขียว พอดีวันเสา แม่จะมาชัยภูมิเลยโทรไปบอกแม่หิ้วมาให้ กระสอบ 1 ตะกี้แม่โทรมาบอก ได้R3มาแทน คนขายบอกF1ขาดตลาดว่างั้น ป่วยเลยผม
  • แต่ที่แน่ๆวันี้ผมไปซื้อกระสอบเหลืองยังไม่มาครับ เลยเอา สีม่วงมาแทน ร้านนำเสียง หาดใหญ่ครับ ขาประจำ ไปกดกริ่ง 6 โมงกว่า เกรงใจ แต่ทำไงได้ อาหารที่บ้านหมด เลิกงานก็เย็น รถก็ติด ต้อง F1. อย่างเดียว
  • เอฟวันไม่ได้ขาดครับ เรามีของตลอด เพียงแต่เราไม่มีนโยบายบังคับร้านค้าให้สต๊อคของเยอะ อยากสั่งเท่าไรก็สั่ง ดังนั้นร้านไหนสต๊อคน้อยของก็จะขาดตลอด เพราะเอฟวันขายดี ขายง่ายไม่ต้องเสียเวลาเชียร์ ถ้าร้านลงของน้อยกว่าความต้องการก็ย่อมขาดบ่อยๆเป็นธรรมดาครับ

อีกกรณีหนึ่งที่ร้านเขี้ยวๆนิยมใช้ สมมุติว่า เขาขายเอฟวันได้เดือนละ 100 ถุง เขาจะสั่งแค่ 80 แกล้งปล่อยของขาดซะ 20 ถุง จะได้เชียร์ขายของที่กำไรเยอะกว่า เพราะยามอาหารหมด ลูกค้าไปถึงร้านแล้ว ยี่ห้ออะไรก็ต้องเอามาก่อนจริงไหมครับ ถ้าไม่เอามาหมาก็อด กรณีแบบนี้ลูกค้าโทรมาฟ้องตลอดเรื่องของขาด ผมก็เช็คไปปรากฏว่าสั่งน้อยเอง แล้วโยนความผิดให้เอฟวัน แต่ผมขี้เกียจโวยเฉยๆ จึงแกล้งทำเป็นไม่รู้ไปอย่างนั้นละครับ ร้านแบบนี้สังเกตุดูเถอะครับ ขายไม่ค่อยดี เพราะจ้องแต่จะขายแพงหรือของกำไรเยอะๆครับ

แต่บอกตามตรงว่า รู้สึกหงุดหงิดมาก เวลาที่ใครบอกว่าเอฟวันขาดตลาด เพราะทุกครั้งที่ของจะขาดผมจะแจ้งล่วงหน้าเสมอ
    ขอทำความเข้าใจตรงนี้อีกสักครั้ง ต่อไป ถ้าไม่แจ้งหรือประกาศลงในบอร์ด ก็แสดงว่าของไม่ร้าน แต่ร้านค้ามั่วเองครับ
  • ก็คงประมาณท่านมาร์ค ว่าแระครับ ถ้าเป็นผมไปซื้อเองคงไม่เอาอีกตัวมาครับนี้แม่ไม่รู้เรื่องเห็นโปรตีนเยอะเหมื่อนกันว่างั้น เลยจัดมาซะยังไงรอหน้าของสั่งตรงจากคุณนภาเลยแล้วกันจะได้เอาบูลลี่แม๊กด้วย บำรุงกันซะหน่อย ขอบคุณสำหรับคำชี้แจงครับท่าน
  • ผมกล้าพูดว่า ในบรรดาอาหารสุนัขที่วางขายอยู่ในประเทศไทย เอฟวันโชคดีที่สุด และตัวแทนเอฟวันดีส่วนมากดีๆทั้งนั้น จะมีเพียงไม่กี่รายที่ชอบทำตัวมีปัญหา คือทำธุรกิจแบบเห็นแก่ตัว กั๊กบ้าง ไม่ตรงไปตรงมาบ้าง บางรายคำพูดไม่เป็นคำพูด แต่พอเราจะเปิดตัวแทนเพิ่มก็โวยวาย เพราะอยากขายคนเดียว อยากผูกขาดตลาด แต่พอปล่อยให้ขายคนเดียวก็ชอบปล่อยของขาด เพราะจะได้ขายตัวที่กำไรเยอะกว่า ใจจริงผมไม่อยากจะโวยหรอกนะถ้าไม่จำเป็น แต่ถ้าโยนความผิดมาให้เอฟวัน ทั้งที่มันไม่เป็นความจริง ผมก็รับไม่ได้เหมือนกัน เมื่อมีคนพูดแบบนี้ลงบอร์ดก็เป็นโอกาสดีทำให้ผมได้ชี้แจง

แต่ก็มีลูกค้าอีกไม่น้อยที่ไม่ได้เล่นบอร์ดนี้ ที่ยังเข้าใจเราผิด ซึ่งมันค่อนข้างเสียหาย ผมกล้าพูดเลยว่า เราไม่ได้มีปัญหาของขาดนานมากแล้วครับ

ผมกล้าท้าว่า ถ้าราคาเท่ากัน คุณภาพไม่มีทางสู้เอฟวันได้ หรือถ้าคุณภาพเท่ากัน ก็ไม่มีทางขายราคาเท่าเอฟวันได้ สิ่งนี้คือความภาคภูมิใจ และทำให้เอฟวันก้าวมาไกลได้ขนาดนี้

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความไว้วางใจครับ :-D
  • ขอนแก่นปลาตู้ครับชัวร์สุด fม่วงใด้ตลอดที4กระสอบก็มีให้
  • อย่ารอให้อาหารหมดแล้วค่อยไปซื้อครับ ซื้อมาตุนไว้นิดหน่อยหมาไม่อด ถ้าไม่มีก็วิ่งไปจังหวัดใกล้เคียงเลยครับ ผมอยู่สตูลอาหารไม่ค่อยขาดแต่ขายเกินราคานิดๆรับได้ ถ้าหมดก็วิ่งหาดใหญ่หรือตรังครับ
  • ถูกอย่างที่คุณkingพูดครับ ควรจะซื้อตุนไว้ซักหน่อย
    ผมเองซื้อครั้งละ3กระสอบ พอหมดไป2ก็จะไปซื้อมาเพิ่มทันที แบบนี้อาหารไม่ขาดแน่นอนครับ
  • ใช่ครับคุณnaravit14กาฬสินธุ์ไม่มีครับ ไม่ได้โทษf1นะครับ ไม่รู้ทางร้านเขาสั่งไปจำนวนเท่าใด สั่งบ่อยไหม มีการจัดสั่งสินค้าล่วงหน้าหรือเปล่า ผมก็ไปถามมาหลายรอบ อดเอาครับกินอะไรได้พอประทังชีวิตไปก่อน :-))
  • ไม่มีใครไม่อยากขายของหรอกครับ ลูกค้าสั่งมาก็ส่งให้หมดทุกคนละครับ :-D

ยิ่งสั่งมาเยอะๆก็ยิ่งชอบ แต่ นิสัยผม ไม่ค่อยชอบสร้างความลำบากใจให้ใคร
    ผมไม่ชอบเซ้าซี้ ไม่ชอบตื้อ เขาแฮปปี้จะขายก็ขาย เขาไม่แฮปปี้จะขายก็ไม่รู้จะบังคับอย่างไร
    แต่ยืนยันว่า ยิ่งร้านสั่งเยอะก็ยิ่งชอบครับ เพียงแต่ผมไม่เคยบังคับจำนวนที่จะต้องสั่งเท่านั้นครับ
  • แล้วตกลงคุณแม่ไปซื้อร้านไหนมาครับ ร้านภูเขียวเพื่อนยางพารามีของนะครับและมีขายแค่ยี่ห้อครับ ฮ่ะฮ่ะ
  • F1 เท่านั้น ตัวนี้กิน F1มาแต่เด็กๆเลยครับ กม.10image
    ไฟล์แนบ
    IMG_8768.jpg 72K
  • ซื่ออยู่กาฬสินธุ์ มาครับ ใช้กระสอบนี้ไปก่อน รอไกล้หมดอาจได้ไปภูเขียวครับ
  • ยินดีครับ
  • เมื่อไหร่จะขึ้นห้าง และ กทม. มีบริการส่งมั๊ยครับ
  • ขึ้นห้างคงไม่มีวาสนาครับ เพราะกำไรเรามีไม่มากพอตามที่ห้างต้องการ ในกรุงเทพฯและต่างจังหวัด เรามีบริการส่งครับ ยกเส้นไกลมาก รถเข้าไม่สะดวก หรือไม่มีขนส่งบริการก็ต้องขออภัย
  • ผมไม่เคยศึกษาหาข้อมูลเปรียบเทียบว่าF1 ดีกว่ายี่ห้ออื่นยังไง แต่ที่ชอบf1เพราะชื่อแบรนด์ฟังดูดี และมีโลโก้ที่สวยดูแล้วมีพลัง เหมาะกับหมาที่บ้าพลังอย่างพันธุ์พิทบูล