ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• GM TURBO Premium Dog Food (อาหารสุนัขจีเอ็ม เทอร์โบ เกรด พรีเมี่ยม)
    [Protein 33%, Fat 12% ]

จุดขาย
    ZINC CHELATE promote healthy skin and shiny coat
    สังกะสี คีเลทช่วยบำรุงเส้นขนและผิวหนัง
    MANNAN OLIGOSACCHARIDE (prebiotic) Boot immune system and protect digestive system.
    แมนแนนโอลิโกแซคคาไรด์ช่วยกระตุ้นการสร้างภูมิคุ้มกัน และป้องกันทางเดินอาหารจากแบคทีเรียที่เป็นพิษต่างๆ
    Yucca schidigera extract reduce stool odor.
    สารสกัดจากต้นยัคค่าชิดิเจอร่า ช่วยให้มูลจับตัวเป็นก้อนและลดกลิ่นมูล
    Lecithin emulsify fat for digestion and metabolism.
    เลซิติน ช่วยในการแตกตัวและดูดซึมไขมันทำให้เผาผลาญไขมันได้ดีขึ้น

APPEARANCE: Shape: Disc 8 -10 mm. Dia. น้ำหนัก 15 kg
    ราคาถุงละ 800 บาท

ตัวแทนจำหน่าย

ภาคเหนือ
    เชียงใหม่ ติดต่อ คุณ เก่ง T.081-5341659

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ (อีสาน)
    อุดรธานี ติดต่อ คุณ คาวบอย T.081-2621846
    ขอนแก่น ติดต่อ คุณ เพิ่ม T.086-6366400
    มหาสารคาม ติดต่อ คุณ หนุ่ม T.081-6979383

ภาคตะวันออก
    บ้านฉาง ติดต่อ คุณ นิพัทธ์ T.089-0993761
    สัตหีบ ติดต่อ คุณ มิ้น T.089-7504147

กรุงเทพมหานคร
    หนองแขม ติดต่อ คุณ เต่า/คุณ รัตน์ T.089-6689553
    ปิ่นเกล้า ติดต่อ คุณ ทิวา T.081-8608647
    รามอินทรา ติดต่อ คุณ ฮอล T.081-3373946
    สนามหลวง 2 ติดต่อ ร้านเพทคอนเนอร์

บริการจัดส่งทั่วประเทศ
    ติดต่อ คุณ เมธี T.081-3373946

ท่านใดสนใจอยากเป็นตัวแทนจำหน่ายในพื้นที่ของท่านเอง
    ติดต่อ คุณ เมธี T.081-3373946

ฝากไว้ให้พิจารณากันนะครับ ลองโทรหาสั่งดูซักถุงสิครับ

WE ARE TWPA
    ไฟล์แนบ
    A30643.jpg 100K
    A307052.jpg 46K
  • F1 มี คู่แ่ข่งเพิ่ม อีกแ้ล้วครับ พี่ มาร์ค.........
    ผีจับหัว ครับ
  • ปัจจุบันก็มีอาหารหลากหลายยี่ห้อวางขายอยู่ในตลาด มีเพิ่มอีกยี่ห้อก็เป็นเรื่องปกติครับ :005:

แต่ GM เขามีกุณซือมือดีอยู่หลายคน หากไม่ขัดขากันเองเสียก่อน ยอดคงไปได้สวยครับ :005:
  • อยากทราบครับ ที่บอกโปรตีน 32 33 % เนี่ยมีการพิสูจน์ วัดค่ามั๊ยครับ
  • สวัสดีครับ คุณ bigben

นี่คุณ bigben ไม่เห็นจริงๆเหรอครับ
    ถ้าไม่เห็นจริงๆต้องขออภัยด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    A307053.jpg 46K
  • bullvariety.com ของพวก มรึงไม่มีคนเข้าไปอ่านมากพอรึไงครับ ต้องมาหน้าด้านขายในเว็บคนอื่น เจ้าของเค้าไม่ว่ามรึงก็น่าจะเกรงใจกันบ้าง คราวก่อนทีเเระ ไปชิ้วๆๆ ที่นี่เค้า เอฟวัน เท่านั้นครับ แหม ทำมาคุยโปรตีน ๓๓ ดีนักก็ทำเองขายกันเองดิครับ หุหุหุ
  • ดูรายละเอียดเอาเองว่าน่าใช้มั้ย

ดูมันตอบข้อสงสัยของคนอยากรู้คุณสมบัติของอาหารพวกมัน

สถุนเหมือนเดิม

+++++++++++++++++++++++++++++

http://www.bullvariety.com/board/question.asp?QID=1299&pageno=4
  • แล้วที่ถามมาเพื่อให้ได้ความรู้จริงๆ รึต้องการต่อความยาวสาวความยืดกันแน่

ในเมื่อก็น่าจะรู้ว่าคำตอบของคำถามที่ถามมาคืออะไร

เพราะเห็นแจ้งว่ารู้จักสนิทสนมกับผู้ผลิตอาหารสุนัขอีกยี่ห้อเหมือนกัน

แล้วทำไมต้องเจาะจงถามเฉพาะคู่แข่งทางการตลาด

เพื่ออะไรกันแน่ หากอยากทราบคำตอบจริงๆผมว่าค้นคว้ารึถามเจ้าของอาหารสุนัขที่สนิทสนมกันจะดีกว่า

เพราะเห็นผู้ผลิตอาหารสุนัข GM Turbo ตอบคำถามหนึ่งแล้วก็ถามอีกคำถามหนึ่ง ซึ่งมันก็ดีถ้าไม่มีวาระแอบแฝง

เพราะทุกท่านจะได้ความรู้อย่างมาก แต่ถ้ามีวาระแอบแฝงก็ควรพิจารณาตัวเองว่าทำเพื่ออะไร

โกหกใจตัวเองไม่ได้หรอกครับ

ผีใจหมา
  • มีสังกะสีด้วย กินเข้าไประวังเป็นบาดทะยักเด้อ 555
    โปรตีน 33 กับ 32 ไม่ต่างกันครับ
    มีหญ้ายัคคา ไม่จำเป็นครับ เพราะหมามันขี้นอกบ้าน จะเหม็นไม่เหม็น ไม่จำเป็น
    Test Report ที่เอามาลง สงสัยใบนี้จะเป็นใบเดียวที่ผ่าน ส่วนใบอื่น ๆ ผ่านรึป่าวไม่รู้ 55
    วัตถุดิบ น่าเชื่อถือรึป่าว
    แหล่งโปรตีนใช้อะไร มีเมลามีนปนรึป่าว โปรตีนถึง 33
    สุดท้าย อย่าไปลอง ครับ
    ไม่ดี ฟันธง
    ไม่ดี คอนเฟริม
  • กิน GM Turbo แล้วระวัง หมาเป็นบาดทะยักนะคร้า.......บ

ผีใจหมา
  • ขอใช้สิทธิพาดพิง นีสสสส หนึ่งนะครับ :030:

เมื่อก่อนตอนผมออกอาหารเอฟวันใหม่ๆ ก็โดนท่านนลนี่ละ ถามซอก ถามแซก จนหงุดหงิดเหมือนกัน
    เพราะนิสัยคุณนล เป็นคนชอบศึกษาจนรู้จริง ไม่ใช่คนเชื่ออะไรง่ายๆ แต่ก็เป็นการดีนะครับ ทำให้เราต้องทำการบ้านมากขึ้น

ปัญหาที่ผมเห็นในกระทู้นี้ก็คือ เอามาโปรโมทได้ แต่ตอบคำถามไม่ได้ ก็เลยโวยวาย และคนที่ไม่ใช่เจ้าของเดือดร้อนแทนเขาเรื่องอะไร
    และกระดาษที่เอามาโชว์ เป็นแค่ผลแลปเบื้องต้นของทางโรงงาน ที่บอกว่าอาหารที่ผลิตมาได้ตรงสเปคหรือเปล่า ไม่ใช่การการรันตรีคุณภาพอาหารครับ

ปริมาณโปรตีน ต้องบอกด้วยว่ามาจากอะไร เพราะโปรตีนจากวัตถุดิบบางตัว ให้ผลแลปออกมาได้เปอร์เซนต์ตามนั้นจริง แต่สุนัขไม่สามารถดูดซึมไปใช้ได้ครับ

เนื้อสดๆ มีปริมาณโปรตีนประมาณ 8-12% ที่เหลือเป็นน้ำและกาก แต่ให้คุณค่ามากกว่าโปรตีนจากธัญพืช แม้จะมีปริมาณโปรตีนที่สูงกว่า

โดยมารยาททางการค้า ยี่ห้อไหนเป็นอย่างไร ผมคงวิจารณ์ไม่ได้ เดี๋ยวจะกลายเป็นประเด็น

ผมคงอธิบายได้เท่านี้นะครับ :005:
  • คุณ มาร์ค ครับ คำถามที่ถามมาไม่ใช่ตอบไม่ได้

แต่ปัญหามันเกิดจากถามมาแล้ว พอตอบไปก็ถามมาอีก มีคำถามไม่จบไม่สิ้น

เลยตัดปัญหาด้วยการ ตอบแบบง่ายๆ ขี้เกียจสาธยาย

หากอยากรู้ว่าอาหารดีไม่ดี ผมว่า ลองกินดูเลยดีกว่า

ไม่ใช่หลอกให้ซื้อนะครับ เจ้าของอาหารพร้อมที่จะให้ตัวอย่างไปลองกินดู

แบบว่าเข้าใจครับอาหารมาใหม่แถมยังมีอาหารสุดยอดเป็นคู่แข่งทางการค้าอยู่แล้ว

ผีใจหมา
  • ขยันโปรโมท แต่ขี้เกียจตอบคำถาม

เอาเป็นว่า อยากขาย แต่ไม่อยากบริการ ว่างั้นเถอะ

เวรกรรม ของลูกค้าละทีนี้ ฮ่าๆๆๆ !!! :003::001::002:
  • ถ้าหากคำถามนั้นไม่คอยยียวน ไปเรื่อยๆ ลองถามมาดูครับได้คำตอบแน่นอน

ผีใจหมา
  • เป็นธรรมชาติของมนุษย์ ที่มักมองไม่เห็นข้อผิดพลาดของตัวเองครับ

ยียวนหรือไม่ มันก็อยู่ที่การตีความหมายด้วยครับ
    คำชื่นชมใครก็ชอบ แต่คำพูดแสลงหูฟังเมื่อไรก็ไม่สบอารมณ์เมื่อนั้น

ในทางกลับกัน หากคำถามนั้น คุณนลเอามาถามที่ผม แล้วผมตอบไม่ได้ ก็คงถูกใจใช่ไหมครับ
    แต่เผอิญคราวนี้ถามผิดฝั่ง ก็เลยหงุดหงิดเป็นธรรมดา
  • ให้ลองฟรียังไม่เอาเลย
    ยิ่งต้องเสียตังค์ซื้อด้วย ไม่มีทาง
    พิทบลู ต้อง เอฟวันเท่านั้นค้าบ พี่น้อง

GM แม่งจาขายของ ตอบคำถามกวนตีน
    ตอบแบบนี้ใครเค้าจะซื้อของมึง
    หน้าด้านลงบอร์ดคู่แข่ง
  • คุณมาร์ค คงเข้าใจอะไรผิดแล้วครับ

คำถามที่คุณนลถามมาได้ตอบไปแล้ว

แต่กลับเอาคำถามเดิมๆ มาถามอีก หมายความว่าไงครับ

ส่วนคำถามใหม่นั้น ทำไมไม่ถามซะเลยละว่า

ทำไมถึง เรียกคาร์โบไฮเดรต ทำไมไม่เรียกแป้ง ทั้งๆที่มันเหมือนกัน แบบนี้มันไม่จบหรอกครับ

ถ้าตอบให้แล้วก็คงจะถามมาอีก ว่า ทำไมเรียกแป้ง ทั้งๆที่มันมาจากหลายวัตถุดิบ ก็แป้งเหมือนกัน

แบบนี้มันยียวนมั้ยครับ ดีแล้วครับที่ผมให้เกียรติ ขนาดไม่ใช้คำหยาบเลย เพราะผมเข้าใจว่าลูกพี่เดือดร้อน ก็ส่งลูกน้องมากวนประสาท

ทำอะไรผมว่าผู้คนเขามีวิจารณญาณในการตัดสินใจอยู่แล้วครับ ส่วนใครจะชื่นชมคุณ ผมไม่ห้าม เพราะเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคล

ดูคนต้องดูนานๆครับ ไม่ใช่ใช้ภาษาทาง การเขียนสวยหรู คำพูดสุดยอด แสดงตัวเป็นผู้มีใจบริสุทธิ์

แต่เอาเข้าจริงๆพอจะด่าใครว่าๆก็เป็นผีไปซะงั้น แถวบ้านผมเรียก อีแอบ ครับ

ผมว่าหลายๆท่านเขารู้อยู่แล้วละครับ แต่ไม่อยากออกตัวเฉยๆ

อย่างตอนผมตั้งกระทู้แรกๆ เห็นมีแต่ผีเขามาด่า จะให้ดีผมบอกแล้วไงครับ เป็นคนมาเลยดีกว่า จะได้รู้ว่าไม่สมควรมาขายในนี้

กรุณาไปบอกลิ่วล้อของคุณมาร์คเข้ามาด่ากันเต็มที่เลยนะครับ

ส่วนท่านใดมีวิจารณญาณในการตัดสินใจก็ลองนึกดูนะครับว่าหลายๆเรื่องเป็นอย่างที่ผมพูดรึเปล่า

กระทู้ไหนไม่ชอบก็เป็นผีไปด่าเขา กระทู้ไหนอยากชมตัวเองก็เป็นผีเข้าไปปั่นกระแส

พอหลายๆท่านบอกว่าไม่ควรมีผี ก็อ้างว่าเป็นสีสันของบอร์ด

ส่วนถ้าคุณนลมาถามคุณมาร์คแล้วคุณก็ตอบไม่ได้ ก็ไม่เห็นมีใครสะใจนี่ครับ เพราะคำถามมันสมควรอยู่แล้ว ลองคิดดูดีๆนะครับ

ผีใจหมา

**นี่แหละครับผีเจอผี
  • คนหนอคน เอ๊ย ผีหนอผี ช่างกล้า เน๊อะ

ตัวเองเป็นผีมาเองแท้ๆ แต่ดันมาว่าคนอื่นเป็นผีไปเสียอีก คราวหน้าจะใช้ชื่ออีแอบก็ไม่มีใครว่านะครับ ฮา ................... :030:
    บอกแล้ว สันดานคน(บางประเภท) มองเห็นแต่ความผิดของคนอื่น แต่ไม่เคยมองเห็นของตัวเอง เศร้าวะ:001:

เห็นด้วยครับ ดูคนต้องดูนานๆ อย่าดูที่คำพูดสวยหรู ผมก็ไม่รู้ว่า คำพูดใครสุดยอดและพูดอะไรไว้บ้าง (ด่ากลุ่มตัวเองระวังเขาโกรธเอานะ)
    แต่ที่เห็นแน่ๆ คือใครบางคนสำรอกอะไรไว้ แต่วันนี้กลับมาเลียกินหน้าตาเฉย ช่างไม่อายชาวบ้านเขาเลยหรือ :003::003::003:

พูดไป ไม่รู้จะเชื่อหรือเปล่า การที่คุณนำ GM มาลงโฆษณาที่นี่ ผมรู้สึกดีใจมากกว่าครับ
    เพราะมันแสดงให้เห็นว่า คุณเองก็ยอมรับว่า โฆษณาที่บอร์ดนี้ สามารถเข้าถึงกลุ่มคนได้กว้างกว่า

อย่าคิดว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนคุณนะครับ ผมยืนยันว่าบอร์ด ของพิทบูลโซน ยินดีต้อนรับทุกท่านโดยไม่มีการแบ่งแยก
    พวกเราในนี้ไม่มีใครใจแคบเหมือนอย่างที่พวกคุณคิดแน่นอนครับ

มาเฟีย เทพเจ้าปราบคนตอแหล :005:
  • สู๊ดดดดดดดดดดดดดดดย๊อ...............ด

ผีใจหมา
  • แบบนี้ผมคงต้องอธิบายแล้วกระมังครับ :015:

ผมอธิบายไปแล้วว่าผมไม่ได้ต้องการจะดิสเครดิตใคร แต่ผมสนใจในเรื่องของอาหารจริงๆ ตามกระทู้นี้

http://www.bullvariety.com/board/question.asp?QID=1288&pageno=5 ในความคิดเห็นที่ ๑๐๐

แต่เหตุที่ผมต้องเอามาถาม เพราะว่าผมสงสัย และเหตุที่ผมต้องถามทางฝั่งอาหาร GM Turbo ก็เพราะว่า ณ ตอนนั้นทางผู้ผลิตได้ยกข้อมูลขึ้นมาที่ผมสงสัย ผมมองว่ามันเป็นความคิดทั่วๆ ไปนะครับที่เวลาเราอ่านหรือรับข้อมูลของใครแล้วสงสัย เราก็มักจะถามคนคนนั้น ยกตัวอย่างเช่น ผมเคยเดินไปที่บูทของอาหารยี่ห้อหนึ่ง (ของต่างประเทศ) ที่งานประกวดสุนัขที่อิมแพค ผมก็พลิกข้อมูลข้างถุงมาอ่าน แล้วผมมีข้อสงสัย ผมก็ถามผู้ขาย ณ ตรงนั้นครับ และผมเชื่อว่าหลายท่านก็คงจะถามเหมือนผมแน่นอน คงจะแปลกเสียอีกถ้าเราเก็บคำถามนั้นเอาไว้ในใจ แล้วกลับมาถามพรรคพวกภายหลัง เพราะว่าผู้เสนอข้อมูลขึ้นมา น่าจะเป็นผู้ที่ให้ข้อมูลแก่เราได้มากกว่า

แต่ผมมองว่าท่านที่ใช้ชื่อว่า ch@ng_z@ เอาแต่ประเด็นที่ว่าผมเองสนิทกับพี่มาร์ค พิทบูลโซนมาฝังใจเอาไว้ ซึ่งเราก็ทราบกันว่าพี่มาร์คก็ทำอาหารขายเช่นกัน ดังนีพอผมเอาคำถามที่ผมสงสัยมาถาม ท่านก็อาจมองมาเป็นประเด็นว่าผมพยายามมาถามจี้ หรือถามกวน แต่ลองอ่านจากคำถามที่ผมถามดูดีๆ สิครับว่าผมยียวนอย่างไร (ลองกลับไปอ่านดูให้ดีๆ นะครับ และทำตัวเป็นกลางในการอ่าน ไม่ใช่ตั้งแง่มาตั้งแต่ต้น) เรื่องใดที่ผมถามแล้วได้คำตอบ ผมก็หยุดถาม แต่เรื่องใดที่ผมถามแล้วยังไม่ได้คำตอบ ผมก็ยังอยากจะถามต่อ ซึ่งเรื่องที่ผมนำมาถามนั้นก็คือเรื่องที่ผมยังไม่ได้รับคำตอบนั่นเองครับ และผมเชื่อว่าถ้าเป็นท่านอื่นที่ไม่สนิทกับพี่มาร์คมาถามแบบเดียวกันกับผม ก็คงจะได้รับคำตอบในเชิงสร้างสรรค์เป็นแน่

แต่ในทางกลับกัน นอกจากคำถามของผมที่ผมมองว่าไม่ยียวนแล้ว คำตอบที่ผมได้รับ ผมว่าผมน่าจะได้รับคำตอบที่ยียวนกลับมามากกว่า ตามลิงค์นี้

http://www.bullvariety.com/board/question.asp?QID=1299&pageno=4 คำตอบที่ ๗๔ และ ๗๖

(ตรงนี้ท่านอื่นจะคิดเป็นประการใด ลองใช้วิจารณญาณของท่านคิดเอาเองนะครับ ผมอาจจะมองผิดก็ได้) เมื่อเป็นเช่นนี้ผมก็ต้องมองว่าผู้ตอบ ไม่ต้องการจะตอบคำถามผมเป็นแน่ ผมก็เลยคิดว่าผมเลิกถามน่าจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุด แต่คำถามในใจมันก็ยังคงอยู่ เพราะยังไม่ได้คำตอบที่จะมาพิจารณาในความคิดส่วนตัวว่า "อาหารยี่ห้อนี้เป็นอย่างไร"

เรื่องทั้งหมดมันไม่ได้เกี่ยวกับสิ่งที่ท่านที่ใช้ชื่อว่า ch@ng_z@ พยายามจะคิดว่าผม เข้าไปถามในฐานะที่ผมเป็นพวกของพี่มาร์ค แล้วเข้าไปเพื่อถามจี้แบบเพื่อให้ตอบกันไม่ได้แล้วจะดูว่าอาหารไม่น่าเชื่อถือ เหตุเพราะอะไรนั้น ผมมีเหตุผลจะอธิบายง่ายๆ นะครับ

๑. ผมทำแบบนี้กับอาหารทุกยี่ห้อก่อนที่ผมจะตัดสินใจซื้อให้สุนัขของผมทานครับ ผมอ่านฉลากข้างถุงเสมอๆ และเวลามีโอกาสก็จะพยายามหาข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจ ซึ่งจริงๆ แล้วเพื่อนผมที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับอาหารสุนัขก็ยังมีอีกครับ เช่นพี่โก้ ตัวแทนจำหน่าย Royal Canin หรือรุ่นน้องสมัยเรียนปริญญาตรีที่เคยเป็นผู้นำเข้าอาหารยี่ห้อ Active 1 รวมทั้งพรรคพวกที่เลี้ยงบูลเทอร์เรียด้วยกัน ที่คุณลุงเคยนำเข้าอาหารยี่ห้อ Eagle Pack สมัยก่อน ซึ่งเวลามีโอกาส ผมก็จะถามในเรื่องของส่วนผสม และอะไรต่างๆ ที่ผมสงสัยในอาหารยี่ห้อนั้น ซึ่งคำตอบที่ได้รับมา ก็เป็นคำตอบที่เราเอามาเก็บไว้เพื่อพิจารณาว่าอาหารยี่ห้อนั้น เหมาะแก่การทดลองหรือไม่

๒. ถ้าผมคิดจะทำลายความน่าเชื่อถือจริง ผมก็ไม่คิดว่าผมจะทำได้ครับ เพราะความสัมพันธ์ของหลายท่านในเว็บนั้น มีมากเกินกว่าการกระทำของผมจะไปทำให้แตกได้ และผมคงไม่ไร้สมองขนาดว่าเข้าไปก่นด่าคนอื่นในบ้านของเขา เพื่อให้คนอื่นในบ้านของเขาเกลียดตัวเขาเป็นแน่ เพราะนอกจากมันจะไม่ได้ผลแล้ว มันยังเสียเวลาเปล่า และกลับโดนมองกลับมาในมุมมองที่ไม่ดีเสียอีก ถ้าผมต้องการทำแบบนั้นจริงๆ สู้ผมเอามาโพนทะนาในเว็บนี้ไม่ดีกว่าหรือครับ แล้วก็ไม่ต้องไปถามให้เสียเวลา แต่ยกข้อมูลมั่วๆ ขึ้นมาแล้วก็อ้างแหล่งข้อมูลมั่วๆ ขึ้น แบบนั้นคงจะน่าจะทำลายความน่าเชื่อถือได้มากกว่าด้วยซ้ำ

๓. ผมจะทำแบบนั้นเพื่ออะไร ในเมื่อผมเองไม่ได้มีปัญหาอะไรกับทั้งคนใน bullvariety และ TWPA (จะเรียกว่าผมเป็น ๑ ในสมาชิกของ bullvariety ก็ได้เพราะผมก็เป็นสมาชิกบอร์ดอยู่) หลายท่านในกลุ่มนั้นก็เป็นคนรู้จักกับผมทั้งสิ้น ทั้งป๊อปเจ้าของบอร์ด , พี่ไพโรจน์ , พี่คาวบอย , อาจารย์เพิ่ม , ท่านรองฯ , ฯลฯ แม้ว่าหลายท่านที่เล่นในเว็บ bullvariety นั้นจะไม่ถูกกันกับพี่มาร์ค ซึ่งผมก็สนิทเหมือนกัน แต่ผมคงไม่เลือกฝ่ายแน่ครับ เพราะมันไม่ใช่ความขัดแย้งของผม ผมขออยู่ตรงกลางแล้วสามารถคุยกับทุกคนได้อย่างที่เป็นอยู่แบบนี้ดีกว่า เมื่อผมมีเจตนาส่วนตัวเช่นนี้ แล้วผมจะเข้าไปทำลายความน่าเชื่อถือของอาหารที่คนรู้จักของผมทำขึ้นมาทำไม

มันจึงไม่เกี่ยวกับการแบ่งพรรคแบ่งพวก เหมือนที่ท่าน ch@ng_z@ คิด และพยายามจะผลักมาให้ผมครับ ดังเช่นประโยคที่ว่า "...ผมว่า คุณนล ลองถามใน Pitbull Zone ดูสิครับ ผมเข้าใจว่าเจ้าของบอร์ด Pitbullzone เป็นเซียนพิทบูลไม่ใช่เหรอครับ อีกอย่างเจ้าของบอร์ด Pitbull Zone ก็ผลิตอาหารสุนัขระดับเทพชื่อ F1 นี่ครับ..." หรือประโยคที่ว่า "...อันนี้ผมขออนุญาต แจ้งให้ คุณนล ทราบว่า บุคคลใกล้ชิดสนิทสนม คุณนล เองก็ผลิตอาหารสุนัขมีชื่อติดท้องตลาด คุณนล เองน่าจะลองถามดูนะครับ ผมว่าคงไม่เป็นการรบกวนมากเกินไปมั้งครับ..." ข้อความเหล่านี้ต่างหากครับที่พยายามจะแบ่งฝ่าย และยัดเยียดให้ผมมาอยู่แต่ทางฝั่งพี่มาร์คเท่านั้น ซึ่งถ้าใครมาบอกว่าผมเป็นแค่พรรคพวกของพี่มาร์ค หรือคนใน pitbullzone เท่านั้น ผมก็คงไม่ยอม เพราะในเว็บ bullvariety ก็มี "เพื่อน" ของผมอยู่หลายคนเช่นกัน

แต่เรื่องพวกนี้ ผมก็คงไม่เอามาคิดมากเป็นแน่แท้ครับ ผู้ขายไม่อยากให้ข้อมูล เราก็ทำอะไรไม่ได้ ผมคิดว่ามันก็เหมือนกับเวลาเราเดินไปซื้อของที่ร้านหนังสือ แล้วหยิบหนังสือขึ้นมา ๑ เล่มเพื่ออยากจะดูว่าสาระภายในหนังสือเป็นอย่างไร น่าจะซื้อมาเพื่ออ่านหรือไม่ แล้วโดนเจ้าของร้านมาไล่บอกว่า "จะซื้อก็ซื้อ ไม่ต้องมายืนอ่าน เกะกะหน้าร้าน" นั่นแหละครับ บางท่านอาจจะคิดว่า ก็ซื้อๆ ไปก่อน เอาไปอ่านทีหลังว่าเนื้อหาหนังสือมันจะดีหรือไม่ แต่สำหรับผมถ้าเป็นแบบนี้ ผมวางหนังสือ แล้วเดินออกมา ไปหาร้านอื่นที่เขาเต็มใจให้ผมพิจารณาข้อมูลก่อนที่จะตัดสินใจซื้อดีกว่าครับ

ทั้งหมดนี่คือคำอธิบายของผมครับ :015:
  • ดูวิธีการตอบกระทู้ของปัญญาชนว่าเขาทำกันอย่างไร

อ่านซะนะน้องนะ แล้วนำไปปรับปรุงตัวด้วย อาจจะรุ่งกว่านี้ ฮา...............
  • ผมันคนถ่อยครับคุณมาร์ค

ผีใจหมา
  • คนถ่อยหรือคนอะไร ก็แล้วแต่จะนิยามตัวเองก็แล้วกันครับ

จิตบริสุทธิ์ มีความสุข ทำอะไรก็สำเร็จ
    จิตริษยา เต็มไปด้วยความทุกข์ เพราะกลัวคนอื่นได้ดี

ผมบอกให้เอาบุญอีกครั้งครับ
  • ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ

ผีใจหมา
  • ขอถามตรงๆนะครับ

ผมไปทำอะไรให้คุณไม่พอใจครับ
    คุณจะโปรโมทกี่ครั้ง ผมเคยไปยุ่งกับคุณหรือเปล่า
    และครั้งนี้ผมอยู่ของผมดีๆ คุณก็ลากผมเข้าไปจนได้

และลองถามใจตัวเองก่อนนะ ตัวคุณเองยังไม่บริสุทธิ์ใจเลย
    ครั้งต่อไป ก่อนจะว่าใครดูตัวเองก่อนนะครับ

จะบอกอะไรให้นะครับ โปรดอย่าคิดว่าผมจะแปลงเป็นผีไปด่าคุณเลย ผมไม่มีทางทำอย่างนั้นแน่ๆ
    เพราะแค่คุณเอามาลงโฆษณาที่นี่ ผมก็ขอบคุณอย่างมากแล้ว ขอบคุณที่ช่วยเอาพฤติกรรมของคนบางคนมาประจาณ
    และวันนี้สิ่งที่คุณทำมันก็โชว์ให้ชาวบ้านเขาเห็นแล้วว่า ใครเป็นอย่างไร

ทุกคำพูดที่เคยพูดไว้ วันนี้มันย้อนเข้าหาตัวเขาเองทั้งหมด
    ทั้งประโยชน์แอบแฝง ทั้งจัดงานลากขายอาหารหมา ฮา.......................

ขอบคุณอีกครั้งครับ :036:
  • ทำอะไรรู้แก่ใจทุกๆ คน ครับ

ผีเฝ้ามอง
  • ขยันโปรโมท แต่ขี้เกียจตอบคำถาม

เอาเป็นว่า อยากขาย แต่ไม่อยากบริการ ว่างั้นเถอะ

เวรกรรม ของลูกค้าละทีนี้ ฮ่าๆๆๆ !!!

------------------------------------------------------

ไม่เอารูปคนอื่นถือถุงยืนโชว์ แล้วว่าเขาใช้ก็ดีแล้วครับ

ผีเฝ้ามอง
  • อย่าร้อนตัวเลยครับท่านเทพมาร์ค
    อ่านดีๆอ่านช้าๆ
    ผมไม่ได้ด่าได้ว่าคุณเทพซักคำเลยนะครับ
    ผมมีแต่ด่าตัวเองทั้งนั้น

ผีใจหมา

**ระวังไมเกรนขึ้นนะครับ หายใจลึกๆครับ
  • อ่านอยู่ มันดี แต่อาหารคงไม่ได้ขายแล้วล่ะ มั๊ง หลังๆ ไม่เห็นพูดเรื่องอาหาร เลย หาข้อมูลอยู่เหมือนกัน จะเปลี่ยนอาหารมั่ง แต่ไม่กล้าถามถ้ามาตอบ เหมือนตอบคำถามคุณ นล ....แล้วล่ะก็ เครียดเลย ไม่รู้จักพี่มาร์คเป็นการส่วนตัวนะครับ และ ไม่ได้ ใช้f1 ด้วย...... ทุกวันนี้กินสุดยอดอาหารเกรด ซุปเปอร์พรีเมี่ยม นาม บ็อกด๊อก อยู่ครับ .......................
  • จริง ๆ อยากทราบว่าจะมีสถาบันอะไรที่รับรอง น่าเชื่อถือมั่ย เหมือนที่อาหารคนเรามี เพราะถ้าใข้แลบของโรงงานผู้ผลิตรับรอง มันก็ไม่น่าเชื่ออะครับ
  • ณ ตอนนี้ประเด็นของผมคิดว่าจบแล้วครับ เพราะผมเองก็คงจะไม่ถามอะไรเพิ่มเติมแล้ว และทางท่าน ch@ng_z@ เองก็เข้าใจในเจตนาของผมแล้ว และยังรับปากด้วยว่าจะพยายามไปหาข้อมูลมาให้เท่าที่จะทำได้ :015:

ปล. แต่ของท่านอื่นๆ คงจะจบกันยาก เชิญลุยกันต่อได้เลยนะครับ ผมขอหลบกลับไปเป็นผู้ชมเหมือนเดิมดีกว่า :015:
  • เท่าที่ดูๆตอนนี้สรุปได้ว่า ++ผีใจหมา++ เป็นตัวแทนของอาหารจีเอ็ม

จึงเกิดคำถามว่า ทำไมเป็นผีมาขายอาหารหมา หรือไม่ต้องการรับผิดชอบในคุณภาพของอาหาร

การตอบคำถามแบบไม่มีหัวคิดแบบนั้นทำให้อาหารหมดความน่าเชื่อถือโดยปริยาย

ทำอาหารหมามาขายแต่ไม่มีความรู้อะไรเลย เกี่ยวกับอาหารหมา คำถามง่ายๆน่าจะตอบได้แต่ขอเวลาไปค้นคว้าก่อน
    ทำไมไม่ค้นคว้าศึกษาก่อนทำอาหารออกมาละครับ จะให้คนทั่วไปทดลองอาหารไปในตัวแล้วค่อยๆปรับปรุงคุณภาพ
    ถ้าตั้งใจแบบนั้น ต้องแจกฟรีแล้วละครับ แล้วบอกว่าอยู่ในช่วงทดลอง ไม่ใช่สักแต่ว่าขาย แต่ไม่รับผิดชอบไรเลย

สุดท้ายถ้าผีใจหมา(จริงๆ)บริสุทธิ์ใจแสดงตัวตนออกมาเลยครับว่าคือใคร เป็นผีมาขายของมันไม่น่าเชื่อถือหรอกครับ
    แล้วไม่ต้องมาย้อนให้ผมแสดงตัวเพราะผมเป็นผี ผมไม่ได้ผลิตสินค้าสู่สาธารณะ ผมไม่มีอะไรต้องรับผิดชอบต่อส่วนรวม
    แต่คุณต้องรับผิดชอบ ในฐานะผู้ผลิต หรือผู้จำหน่าย หรือในฐานะขี้ข้าของใครก็ตาม
  • สำหรับคำถามที่ คุณนล ต้องการคำตอบผมหามาให้ได้แล้วครับ

- ถาม ทำไมวงการอาหารสัตว์ถึงเรียก Nitrogen-free Extract
    แทนที่จะใช้เรียกแค่คำว่า Carbohydrate
    อย่างที่คนทั่วๆ ไปเข้าใจ เพราะ 2 สิ่งนี้คือสิ่งเดียวกัน

- ตอบ...เพราะว่าเมื่อทำการย่อยสลาย Carbohydrate แล้วจะได้องค์ประกอบ 2 ส่วนหลักๆคือ
    1. Nitrogen-free Extract
    2. crude fiber

แต่ส่วนที่ให้พลังงานหลักคือ Nitrogen-free Extract ดังนั้นในการคำนวณค่าพลังงานจึงเรียก Nitrogen-free Extract แทน Carbohydrate

-ถาม ทำไมการคำนวณค่าพลังงานของสุนัขถึงใช้การคำนวณโดยเอาเกณฑ์ของค่าพลังงาน / 1 กรัม
    เป็น โปรตีน 3.5 / 1 กรัม , คาร์โบไฮเดรต 3.5 / 1 กรัมและ ไขมัน 8.5 / 1 กรัม
    เพราะของคนเราเวลาใช้ในการคำนวณค่าพลังงานจะใช้เป็น
    โปรตีน 4.0 / 1 กรัม , คาร์โบไฮเดรต 4.0 / 1 กรัม และ ไขมัน 9.0 / 1 กรัม

-ตอบ เนื่องจากในกระบวนการ metabolism ของคนและสัตว์แต่ละชนิดนั้นมีกระบวนการที่แตกต่างกัน
    และอีกทั้ง enzyme ในการย่อยสลายของสิ่งมีชีวิตแต่ละชนิดแตกต่างกัน
    ดังนั้น การย่อย โปรตีน , ไขมัน และ คาร์โบไฮเดรต ของสัตว์แต่ละชนิดจึงทำให้ตัวเลขในการคำนวณค่าพลังงานต่างกัน

นี่คือคำตอบซึ่งได้มาจากบุคคลที่จบแค่มัธยมปลายด้วยเกรดเฉลี่ย 0.98 หามาได้
    ดังนั้นหวังว่าท่านที่จบมากกว่าระดับมัธยมปลายจะไม่ถามคำถามที่งี่เง่าเช่นนี้อีก
    เพราะมันจะทำให้ท่านเหล่านั้นดูเสื่อมคุณค่า และ ต้องการก่อกวน

ด้วยความเคารพ ขอบคุณครับ

*ปล.อยากให้ คุณนล ขอบใจซักคำ แล้วผมจะขอโทษที่เข้าใจ คุณนล ผิดในเรื่องก่อกวนเพื่อลูกพี่

จงทำตัวให้สมกับเป็นมนุษย์ อย่าทำตัวเสมือนเป็นเห็บหมัด คำคม จาก ผีใจหมา
  • อุตส่าห์หลงอ่าน ยังชมอยู่เลย เออ เป็นความรู้ดีว่ะ ไอ้ที่โพสตอบเรื่องเอมไซม์ ผมไม่รู้อะไรเลยจริงๆๆ นะ แต่ลงท้ายนี่ เหมือนคนอ่านโง่เลย ว่า กำลังจะถามว่า หมากินแล้วอึเหลวป่าวครับคำถามผมคงงี่เง่ายิ่งกว่าคุณนลอีก เลยไม่ถาม และก็ไม่ต้องเปลี่ยนมันแล้วครับ แดก บ๊อกด๊อก เถอะนะ อูซี่เอ้ยยยยยยย............................
  • ตามสบายครับ เงินใครเงินมัน ไม่มีสิทธิ์ไปบังคับ
  • ท่าน "ผีใจหมา" อุตส่าห์ขอให้ผมขอบใจ ผมก็ไม่ขัดศรัทธาครับ "ขอบใจมากครับ" :015:

แต่ถึงท่านไม่ขอมา ผมก็จะเขียนว่า "ขอบคุณมากครับที่อุตส่าห์ไปค้นหามาให้" อยู่แล้วครับ เพราะเป็นสิ่งที่ผมอยากทราบ และยังหาคำตอบไม่ได้สักที ถือว่าเป็นอีก ๑ ความรู้ที่เพิ่มเข้ามา และไม่ต้องขอโทษผมก็ได้ครับที่เข้าใจกันผิด ผมไม่ค่อยถือเท่าไร แค่ต่อไปอย่ามองว่าผมมาในฐานะพวกใครๆ ก็พอครับ :015:
  • อย่างไรก็ตามผมคงต้องขออภัยคุณนลอย่างที่ผมได้แจ้งไปแล้ว

เพราะผมเป็นประเภทคำไหนคำนั้นครับ

หากคุณนลสงสัยในเรื่องใดๆที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องเดิมๆผมยินดีหาคำตอบมาให้ครับ

ผีใจหมา
  • โถ่ น่าสงสารมึงจัง ไอ้ผีใจหมา หรือ ไอ้ช้างยิ้ม มาประจานตัวเองแท้ ๆ แค่มึงตั้งชื่อตัวเองก็อัปรีย์อยู่แล้ว มาผิดที่แล้วแหละมึง ในนี้เกิน 80 % ใช้เอฟวัน อีก 20 ก็อื่น ๆ ก็ไม่รู้ว่า GM จะได้ส่วนแบ่ง กี่ % 555 เหมือนลูกเมียน้อยเลยมึง
  • ถึง ช้างซ่าส์ หรือ ผีใจหมา

ก่อนจะกล่าวหาใคร ใช้สมองเยอะๆหน่อย อย่าเอาแค่ความสะใจ เพราะเดี๋ยวจะเสียใจไปตลอด
    คุณนล เขาเป็นน้องที่น่ารักของผม เราสองคนคบกันมานานมากแล้ว มิตรภาพระหว่างผมกับนลมันไม่ใช่เรื่องที่คุณจะเอามาล้อเล่น
    และมันก็เป็นเรื่องที่ไปไม่ได้ที่ผมจะไปเป็นลูกพี่คุณนล หรือคุณนลจะยอมลดตัวลงมาเป็นลูกน้องผม

กรุณา ช่วยถอนคำพูดพล่อยๆ ของคุณด้วย และโอกาสหน้าก็อย่าหลุดคำพูดสิ้นคิดแบบนี้ออกมาอีก
  • คำพูดสำหรับคนใจหมาอย่างผมอย่าไปคิดมากเลยครับ

ถือซะว่าหมามันเห่าหากมันไม่จริง อ่ะนะ

และผมบอกว่าจะขอโทษ คุณนล ผมก็ขอโทษแล้ว

ส่วนคุณมาร์คและแฟนคลับจะว่าผมยังไงก็สุดแล้วแต่

เพราะผมมันคนสมองหมาปัญญาควายครับ

ผีใจหมา
    *โอ๊ะ ๆ ลืมไป ใจหมาด้วยครับ