ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความรับผิดชอบต่อสังคม...
  • http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J13059757/J13059757.html
    เห็นหลายคอมเม้นแล้ว...รู้สึก..

สุนัขออกมานอกบ้านโดยไม่มีสายจูง
    ไม่มีเจ้าของคอยดู

แต่คนไทยกลับไปด่าฝรั่ง ถึงแม้ฝรั่งจะทำเกินไปหน่อย(แต่เป็นผมก็คงเอามีดแทงเหมือนกันถ้าโดนหมากัด โดยที่หมาตัวนั้นเจ้าของไม่อยู่หรือสั่งให้หมาหยุดไม่ได้ แล้วใครจะช่วยกุได้นอกจากจะช่วยตัวเอง )

หรือว่าเพราะเป็นสุนัขที่คนไทยเชื่อว่า ใจดี น่ารัก ขี้เล่น...

เลยหันไปประนามฝรั่งแทน

แล้วถ้ามันมันเป็นพิทบูลละ....คนไทยจะมองว่าฝรั่งผิดอีกไม๊
  • ฝรั่งบ้า สัสนรก ทำสัตว์ไม่มีทางสู้ หน้าด้านสุดๆๆ
  • ขอโทษน้ะค้ะที่ใช้คำไม่สุภาพ แต่มันวิบ
  • แล้วถ้าหมาของ xinal โดนแทงมั่งล่ะ
  • :m29: แล้วถ้าคุณเป็นคนโดนกัดละ
  • ถ้าหมาเราโดนกัดก็แค่เตะหมามันก็เข็ดแล้ว
  • มันผิดตั้งแต่เลี้ยงหมาแบบปล่อยๆแล้วล่ะครับ ไม่ว่าจะพันธุ์อะไรก็ตามเจ้าของแม่งควย..ควย..ควย พวกนี้ส่วนมากเลี้ยงหมาแล้วให้หมาเป็นนาย

รู้ว่ารักหมาของตัวเองกันทุกๆคนแต่ความรักนั้นก็อย่าไปรุกรานสิทธิ์ของคนอื่นเหมือนกัน หมามีเจ้าของแต่เวลากัดดันมากัดนอกเขตบ้าน ตามถนนซึ่งมันเป็นที่สาธารณะ

เชื่อว่าที่นี่รณรงณ์เลี้ยงแบบรักและรับผิดชอบแต่เวลาเกิดเหตุการณ์แบบนี้ดันไปเชียร์พวกเลี้ยงหมาแบบปล่อยๆ มันยังไงกันครับ
  • ถ้าเป็นหมาหนูไปกัดคนอื่นเขาน้ะให้เขาฆ่ามันไปเลยหนูไม่ว่าเพราะมันเป็น พิทบูล ถ้าเขาไม่ฆ่าหมาหนูหมาเค้าก็ต้องตาย แต่ไอตัวที่โดนแทงในข่าวอะมันไม่ใช่ พิทบูล
  • ถ้าพวกคุณมีหมาสายพันธุ์พิบูลแต่กลัวหมาข้างถนนหมาคุณหน่ะไม่ใ่ช่พิบูลแล้วก็ไม่กลัวเหมาะสมที่จะเลี้ยงด้วย
  • ไม่ใช่พิทบูลแล้วกัดคนไม่เจ็บหรอครับ ผมเคยรู้จักคนที่เลี้ยงหมาไทยแบบปล่อย กัดคนมาแล้ว18คนโดยไม่มีเหตุผล และเจ้าของไม่เคยอยู่เลยเวลาโดนกัด แล้วไม่เคยลงโทษมันด้วย และยังเลี้ยงปล่อยเหมือนเดิม ก่อนโดนตีตายโดยคนที่ถูกกัด
  • ประเด็นมันไม่เกี่ยวว่าจะเป็นหมาพันไหน แต่ผลลัพของการเลี้ยงอย่างขาดความรับผิดชอบ มันเกิดขึ้นได้กับทุกสายพัน เพราะต้นเหตุของปัญหามันมาจากคนเลี้ยงทั้งนั้น
  • ถ้าอย่างงั้นพี่ก็พกมีดแล้วถ้าหมาใครมากัดหมาพี่ พี่ก็แทงเลย ทำแบบไอฝรั่งบ้านั่นหน่ะกล้าทำป่าว
  • อย่างที่คุณone_pitว่าไว้ ถ้าสุนัขอยู่ในบ้าน ปิดรั้วมิดชิด แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่ฝรั่งจะแทงหมาได้สักแผล
    แต่ทุกครั้งที่หมาเค้าออกไปกัด เจ้าของไม่เคยใส่สายจูงหรืออยู่ในสายตาตั้งแต่ต้น กว่าจะรู้ตัวก็สายไปแล้ว
  • น้องเอ๋ย พี่สงสารหมาที่น้องเลี้ยงอยู่ตอนนี้ที่สุดครับงั้นก็ตามสบายเถอะครับ
  • สงสารทำไมหนูเลี้ยงดีกว่าพี่อีก
  • แล้วก็ไม่เคยคิดจะปั้มหมาขายกินด้วย
  • ผมว่าไปกันใหญ่ละไม่มีใครพูดถึง ขายหมาเลยสักนิด
  • อย่ามาดูถูกกันดีกว่าเอาง่ายๆ
  • เจ้าของหมาก็สันดานเสียเลี้ยงหมาไม่ดูแล ส่วนฝรั่งก็....... ไม่รู้ ตอบยาก

ถ้าเป็นการฆ่าเพื่อป้องกันตัว คือเอามีดแทงขณะที่มันกัด อันนี้ไม่ควรจะไปว่าเค้า และยินดีช่วยเค้าแถมจ่ายค่ารักษาให้เต็มที่ และขอโทษผู้เสียหาย
    แต่ถ้าเอามีดไปแทงหมาหลังจากที่โดนกัดเพื่อแก้แค้นอันนี้ผิดทั้งคู่ อันนี้ผมเชื่อว่าไอ้ฟรั่งหัวดอ มันคงตายตั้งแต่หยิบมีดมาแทงหมาตั้งแต่แผลแรกหละ ( เพราะคนเลี้ยงพิทบูลส่วนใหญ่จะเลี้ยงในรั้วบ้าน ถ้ามีคนมาแทงหมาเราในรั้วบ้านเราจะปล่อยมันไว้ให้รกโลกหรือ)

ทางที่ดีที่สุด หมาเลี้ยงไว้เฝ้าบ้านก็พอ ไม่ต้องใจดี เอามาเฝ้าถนนให้หลวงครับ
  • ผมว่าต้องพกปืนครับ หมาไทยมันกัดแล้ววิ่งหนีเอามีดไม่แทงมันไม่ทันหรอก
  • อย่ามาพูดเลยเหม็นขี้ฟัน
  • อ่าว ในข่าวมันบอกว่าทำร้ายหมาร็อตไวเลอร์ไม่ใ่ช่เรอะ
  • ลองไปดูประเด็นที่พี่โพสข้างบนสิไม่ใช่ว่าเอาประเด็นข้างล่างมาสรุป ทีหลังก่อนจะเปิดประเด็นอะหาข้อมูลม่ให้ดีน้ะไม่ใช่ว่าจะมาหักมุมกันทีหลัง.
  • เป็นผมนะหมาผมตาย หมามันก็ต้องตายเหมือนกัน ร็อตไวเลอร์โดนโกลเด้นกัด ถ้าสู้ไม่ได้ ผมเป็นเจ้าของก็ฆ่าหมาตัวเองทิ้งเถอะ เลี้ยงเสียอาหาร

• ลองฟังอีกครั้ง! ว่านักข่าวเขาพูดว่าอย่างไร
  • เห็นใจฝรั่งว่ะ ติดตามมานานละคดีนี้...
  • พี่ ที่เขาออกมาปกป้องกัน หมาเขาตัวละเป็นหมื่นเป็นแสนเขาถึงกลัวหมาข้างถนนไง
  • โลกเราไม่ได้สวยงามอย่างที่ทุกคนคาดหวัง มันอยู่ยากขึ้นทุกวัน คนก็เหมือนสัตว์ ทั่วๆไป มีการรักตัวกลัวตาย มีการเจ็บ แต่เพียงแค่ว่าเราคิดเป็น ณ สถานะการณ์ตอนนั้น ไม่มีใครสามารถบอกได้หรอกว่า ต้องทำยังไง พอเหตุการณ์มันออกมาแล้ว จะแก้ไขยังไงได้อีก อยากให้มองว่า คนที่โดนกัดไม่ว่าจะหมาสายพันธ์ไหน ก็ไม่ควรจะเกิดขึ้น ต้นเหตุก็คือเจ้าของที่เลี้ยงดูอย่างละเลย ปัญหาเลยเกิด

คนที่โดนกัดทำเกินหว่าเหตุไหม ก็ใช่ แต่เขาทำผิดไหม ก็ไม่ มองหลายๆมุม หลายๆความคิดหลายๆอย่าง ไม่ต้องว่าพิตบูลกัดหรอก เลี้ยงหมาให้ไปกัดคน ยังไง ก็ผิด !!!!

ไม่มีใครอยากโดนกัด และก็ไม่มีใคร อยากให้หมาโดนแทง อย่ามองเพียงมุมเดียว โลกมันไม่ได้สวยงามอย่างที่คุณคิด !!!
  • หมาเขาตัวเป็นแสนเลี้ยงอย่างดียุงไม่ให้ต่ายไรไม่ให้ตอมเพื่อที่จะได้ต่อยอดให้เขา(ทำเงิน)เช้าให้กินพิซซ่าเย็นให้กินKFC จะพาจูงไปข้างนอกต้องกลัวจะโดนกัด5555
  • xinal ลงไม่ค่อยดีเค้าไปอ่านในเว็บพันทิพเลยหน้าแตกเลย ฮาาๆ

แต่ถึงยังไงบทสรุปมันก็คงเหมือนเดิม ถ้าเลี้ยงในบ้านออกนอกบ้านมีสายจูงทุกครั้งปัญหาก็จะไม่เกิด

หมาที่เค้าฝึกๆกันเค้ากลัวหมาข้างถนนหมดหละครับ กลัวมันติดนิสัยชอบกัดหมาด้วยกันเวลาเอาไปงานหรือประกวดจะลำบาก
  • กัดคนทีไหน กัดหมาหรอก
  • สมมุตินะขำๆถ้าพี่พาหมาของพีไปจูงเล่นเเล้วพลาดท่า หมาพี่ไปกัดหมาฝรั่งบ้าๆคนนั้นเเล้วมันก็กำจัดหมาของคุณพี่ทั้งหลายทีตัวเป็นหมื่นเป็นเเสน พี่ว่าเกินไปมะ ตอบด้วย
  • เลี้ยงพิตบูล ไม่จำเป็นต้องเหมือนพิตบูล หมาผมก็ไม่สู้ใคร และมันเป็นแบบนี้ก็ดีอยู่แล้ว รู้ว่าหมาเราเหนือกว่า ก็จง ดูแลเค้าให้ดี อย่าไปเบียดเบียนตัวอื่นเพราะหมาเราไม่เหมือนใคร จำเป็นไหม เลี้ยงพิตก็เจ๋งต้องเก๋า

"เจ้าของพิทบูล ต้องมีความรับผิดชอบเหนือคนอื่น เราต้องมีความอดทนอดกลั้นสูงกว่าปกติ เรารู้อยู่แล้วถึงประสิทธิภาพของหมาเรา แต่เราไม่ควรนำมันไปใช้ระรานหรือรังแกใครก่อน เราเลี้ยงมัน เรารู้อยู่แก่ใจว่ามันไม่ธรรมดา เมื่อหมาเราเหนือกว่าเขา สติเราต้องเหนือกว่าเขาด้วย ดังนั้น...เจ้าของพิทบูลต้องมีวุฒิภาวะทางอารมณ์ที่เหนือกว่าคนอื่น "

you0871591406 4:45PM Permalink
    ถ้าพวกคุณมีหมาสายพันธุ์พิบูลแต่กลัวหมาข้างถนนหมาคุณหน่ะไม่ใ่ช่พิบูลแล้วก็ไม่กลัวเหมาะสมที่จะเลี้ยงด้วย

ผมขอต่อต้านกับคำพูดนี้ครับ :064: :064: :064:

• สมมุตินะขำๆถ้าพี่พาหมาของพีไปจูงเล่นเเล้วพลาดท่า หมาพี่ไปกัดหมาของฝรั่งบ้าๆคนนั้น ทีตัวละเป็นหมื่นเป็นเเสน เเล้วมันก็กำจัดหมาของคุณพี่ อยากรู้คำตอบจัง
  • มั่วเเล้วHaleluya
  • หมาผมไม่มีทางไปกัดหมาใครครับ เพราะผม เลี้ยงมาดี อยู่ในสายจูง ผมคิดว่าผม มีความรับผิดชอบ มากพอที่จะไม่ให้เกิดเรื่องแบบนั้นขึ้น ด้วยความเคารพครับ ถ้าจะคุยกันแบบเหน็บกันไปเหน็บกันมา ผมว่ามันไม่ได้เรื่องหรอกครับ ถ้าไม่คิดจะเปิดใจ ก็คุยกันไม่รู้เรื่อง แล้วอีกอย่างผมแค่ ต่อต้านแค่คำพูดคุยแค่ประโยคเดียว ผมไม่ได้จะอะไรหรอกน่ะ แต่เลี้ยงหมา เราต้องเหนือกว่าหมา ไม่ใช่ให้หมาเหนือกว่าเรา เลี้ยงพิซซ่า เลี้ยงเคเอฟซี บางที บางทีมีเงินอย่างเดียวทำไม่ได้น่ะ เพราะมันต้องโง่ ด้วย ด้วยความเคารพ !!!
  • you0871591406 4:45PM Permalink
    ถ้าพวกคุณมีหมาสายพันธุ์พิบูลแต่กลัวหมาข้างถนนหมาคุณหน่ะไม่ใ่ช่พิบูลแล้วก็ไม่กลัวเหมาะสมที่จะเลี้ยงด้วย

ผมขอต่อต้านกับคำพูดนี้ครับ

มั่วเเล้วHaleluya
  • กะโหลกกะลาข้างๆคูๆ
  • ก็อย่างที่บอกไปหละนะครับ สมมุติว่าเกิดอยู่ดีๆฟรั่งคนนี้อยู่แถวบ้านผม แล้วบังเอิญว่าร็อตเค้ากัดกับพิทผม คงพยายามห้ามและแยก ถ้าฝรั่งช่วยหมาเค้าผมก็ช่วยหมาผม ถ้าเค้าทำหมาผมผมก็ทำหมาเค้า จากสถานการณ์ในข่าว ฟรั่งมีมีคพก แต่ในบ้านผมมีมากกว่ามีดพกแน่นอน บทสรุปคงคิดกันเอาเองครับ และเชื่อว่าคนเลี้ยงพิทหลายคนคงคิดและทำแบบผม

• มั่วยังไงครับผม แจงมาเป็นข้อๆไปเลยดีไหมครับ

คุณคิดยังไงกับพิตบูลหรือ ถึงได้พิมแบบนี้ออกมา ?? คุณเลี้ยงพิต แต่คุณไม่กลัวสุนัขข้างถนนงั้นหรือ แล้วคนที่เค้าเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ หละ เค้าไม่มีคุณสมบัติในการเลี้ยงพิตหรืออย่างไร ผมว่าผมคงไม่ต้องลงรายละเอียดมากนักในสิ่งที่ผมจะบอก ถ้าคุณ รู้เรื่องในสิ่งที่ผมชี้แจงไปน่ะครับ
  • ที่กะโหลกกะลาและก็เถียงข้างๆคูๆหน่ะ มันคงไม่ใช่ผมน่ะ ขว้างงูไม่พ้นคอ ซะเลย ผมไปดีกว่า หะหะหะหะ
  • ผมว่า Haleluya ไม่มัวครับ คนที่เลี้ยงพิทบูลอย่างมีคุณภาพ และรับผิดชอบ ทุกคนกลัวหมาข้างถนน หมาจรจัดหมดหละครับ พิทบูลไปกัดหมาข้างถนน มันก็ทำให้คนอื่นดูพิทบูลไม่ดี ไม่เกี่ยวกับกลัวหมาเจ็บหรือหมาสู้ไม่ได้เลยแต่กลัวจะดูไม่ดี และจะเพาะนิสัยไม่ดีติดตัวหมาเราไปอีก ทางที่ดีทางใครทางมันดีที่สุด
  • จะขึ้นพ.ศ. แก่กันแล้ววว อย่ากะโหลกกะลานักเลย
  • :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P
    :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P :P
    คุณพี่ Haleluya ไปอ่านตั้งแต่ Comment บนซัก10รอบน้้ะ ไหว้แหละ ;-)
  • ผมว่าพวกคุณทั้งหลายเอาเวลาที่จะมาทะเลาะกัน ไปเลี้ยงและดูแลหมาอย่าให้เกิดเรื่องตามในข่าวดีกว่าใหมคับ
  • ข่าวนี้มันนานแล้ว ไปหาอ่านนะครับ แต่ฝรั่งก็ทำเกินไป ผมไม่เข้าข้างใคร ขอออกความคิดเห็นนิด1
  • ผมนั่งอ่านข่าวมาตั้งนานแล้วครับ ไม่ใช่ว่าแค่เห็นข่าวก็เอามาโพส ผมดูทั้งfb a call ที่ไปก่อม๊อบหน้าบ้านฝรั่ง
    ข่้าวก็คือข่าว นักข่าวแค่เขียนข่าวเพราะมันขายได้ ทุกสิ่งที่นักข่าวพูดนั้นเป็นจริง100%รึป่าวเราก็ไม่รู้ เรื่องจริงทั้งหมดคงมีแต่ฝรั่งเท่านั้นที่รู้ดีที่สุด นักข่าวก็ได้แค่ถามคนแถวบ้านว่าเกิดอะไรขึ้นและเจ้าของQQ ซึ่งเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเพื่อนบ้านจะไม่มีอคติและลำเอียงปกป้องคนไทยด้วยกันที่อยู่มาหลายปี แต่ฝรั่งเค้าเพื่งย้ายมาแค่6เดือน

ผมยกเอาทั้งสองกะทู้จากพันทิพมาให้ดูเพราะมันมีสองด้านที่คนคิดต่างกัน ทั้งประนามฝรั่งอันแรก และเห็นใจฝรั่งอันหลัง

แม้ว่าจะกัดคนหรือกัดหมา มันก็ไม่ดีทั้งสองอย่าง

ที่ตั้งกะทู้นี้แค่อยากให้รู้ว่า เหตุการยังงี้แทบจะไม่เกิดขึ้นเลย ถ้าเราเลี้ยงหมาดีๆ ใส่สายจูงตอนออกไปนอกบ้าน และไม่ประมาทเปิดประตูรั้วทิ้งไว้ปล่อยให้หมาออกไปนอกรั้วบ้านตามลำพัง