ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ลูกสุนัขอายุ4เดือน กินf1 สีม่วงอยู่ ไม่ได้ให้โครงไก่แล้วค่ะ ให้แต่ f1 อย่างเดียวตามที่คุณมาร์คแนะนำว่าให้ เช้า-เย็น วันละ 2มื้อ
    แต่มีอาการถ่ายเหลว ไม่ทราบว่าเป็นอะไรค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะที่ให้ความรู้ :m61:
  • พลังงานที่ได้จากอาหารไม่สัมพันธ์กับที่สุนัขใช้ไปในชีวิตประจำวัน สารอาหารเยอะเกินมันก้ขับทิ้ง ค่อยๆลดปรับดู จนกว่าอึจะเป็นก้อน
  • ถ่ายเหลว ถ่ายเละ ถ่ายนิ่ม เป็นเรื่องเกี่ยวกับขี้เหมือนกัน แต่มีความหมายแตกต่างกัน

ถ่ายนิ่ม เป็นอาการทั่วไปที่เกิดขึ้นได้กับลูกสุนัข เกิดจากการกินมากจนร่างกายดูดซึมได้ไม่หมด การกินน้ำเยอะ กินนม ขาดการออกกำลังกาย ก็ทำให้ถ่ายนิ่มได้

ถ่ายเละ เป็นอาการทั่วไปที่เกิดขึ้นได้กับลูกสุนัข แต่ก็อาจจะเกิดจากพยาธิ์ก็ได้ครับ ถ้าสุนัขอายุเกินสองเดือนแล้วยังถ่ายเละ และตรงปลายอุจจาระบางครั้งมีเลือดสดๆสีแดงติดออกมาด้วย กรณีเช่นนี้ หากสุนัขของท่านไม่เคยถ่ายพยาธิ์ อันนี้เกิดจากพยาธิ์แน่นอน ฟันธง

ลูกสุนัขเป็นช่วงที่มีการเปลี่ยนแปลงของร่างกายสูงสุด การออกแบบสูตรอาหารเขาเน้นเรื่องการเจริญเติบโตเป็นหลัก ปริมาณสารอาหารจึงต้องใส่ไว้เผื่อ เพราะสุนัขแต่ละตัวมีการดูดซึมได้ไม่เท่ากัน การจะออกแบบสูตรอาหารให้ขี้จับตัวเป็นก่อนได้ตลอดเวลาทำได้ยากมาก ตามเหตุผลที่บอกไปแล้วข้างต้น ดังนั้นสิ่งที่ควรสนใจ จากอาหารสูตรสำหรับลูกสุนัข คือ อัตราการเจริญเติบโต มากกว่าขี้เป็นก้อนหรือไม่ ทางแก้เบื้องต้นหากสุนัขถ่ายเละ คือ ลดปริมาณการกินต่อมื้อลง

ถ่ายเหลว ถ้าเป็นน้ำพุ่งออกมาเลย แบบนี้ติดเชื้อแน่นอน ไม่ได้เกิดจากอาหารครับ ควรรีบพาไปหาหมอโดยด่วน :-D

ถ้าไม่ได้เกิดจากสาเหตข้างต้น และมั่นใจว่าอาการเหล่านี้เกิดจากอาหารอย่างแน่นอน
    คำแนะนำแบบตรงไปตรงมาคือ เปลี่ยน ยี่ห้ออาหารครับ เลือกเอายี่ห้อที่ สุนัขเรากินแล้ว ปัญหาน้อยที่สุดครับ ^:)^
  • สามารถสั่ง F1 และผลิตภัณฑ์อาหารเสริม ผ่านทาง web board ได้มั๊ยคับ :-D
  • ป๋ามาร์คสุดยอดครับ คนจริงย่อมไม่เข้าข้างตัวเองครับ ซูฮกครับ
    ผมเองกินF1มาตั้งแต่2เดือนก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ยังไง จขกท. ก็สู้ๆนะครับเดี่ยวก็หายครับ ^:)^
  • ถ้าจะซื้อสินค้า ควรติดต่อสั่งซื้อโดยตรงกับคนที่รับผิดชอบน่าจะดีกว่าครับ ผมอยากให้ใช้เว็บบอร์ดในการเลือกเปลี่ยนความคิดเห็น ประชาสัมพันธ์เรื่องราว แต่ไม่เห็นด้วยที่จะสั่งสินค้าของผมผ่านทางเว็บบอร์ดแห่งนี้ครับ :003:
  • โซนรัชดา-ห้วยขวาง มีตัวแทนมั๊ยครับ
  • สั่งตรงที่คุณนภาก้ได้ครับ โซนนั้นไม่มีตัวแทนเลย มีแต่โชคชัยสี่ และลาดพร้าว 101 ครับ
  • ขอคำแนะนำครับ ลูกสุนัขอายุ 9 weeks - Mugleston bloodline ควรให้ F1? และผลิตภัณฑ์เสริมอาหาร? ครับ
  • ถ้าไม่ซีเรียสมาก แอดวานซ์ตัวเดียวก็เพียงพอ

แต่ถ้าจะใช้อาหารเสริมเพื่อเอาชัวร์ก็แล้วแต่ความสะดวกครับ เพราะหลายท่านซื้อมาแพงมากจนพลาดไม่ได้ อาหารต้องถึงการออกกำลังกายต้องถึง เพราะถ้าโตมาแล้วไม่สวยก็เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้แล้ว
  • ของผม ให้ F1 สีม่วงและผสม ตับไก่ปิ่ง ด้วย ทุกวัน 2มื้อ เช้า-เย็น กินมา เดือนกว่าๆแล้วครับ หมาแข็งแรงดีแต่ไม่แจ่ใจว่า ควรกินคู่กันได้หรือเปล่า ครับ
  • ผมกิน f1 สีม่วง โอเคเลย ผมให้กินผสมน้ำมันมะพร้าว บางกีก้อซื้อเนื้อไก้ไม่มีหนัง มาต้มแล้วผสมให้กิน ซัดเรียบทุกครั้งเลย