ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เพื่งได้ลูกสุนัขมา(มือใหม่)
  • คือผมเพื่งเพื่งได้ลูกสุนัขมาประมาณ2อาทิตย์ ไม่ค่อยกินอาหารเลยอะครัยกินบ้างนิดหน่อยกินแต่นมน้ำไม่ยอมกิน ทำไงดีครับละก็ชอบร้องตอนกลางคืน ลูกสุนัขอายุ ประมาณ 50 วัน
  • เจอ สวดแน่ครับ เตรียมทำใจ ฮิฮิ :m73:
  • ปกติลูกหมาอายุ 2อาทิตย์ น่าจะให้เค้าอยู่กับแม่เค้าก่อนนะครับ ใครขายให้ครับเนี้ย
  • ลูกหมา50กว่าวันครับ แต่มาอยู่กับผมได้ 2อาทิตย์
  • อายุ50 วัน มันยังเด็กก็ยั่งงี้แหละครับ
  • เดี่ยวได้สัก 2-3เดือน จะเริ่มกินอาหารเองครับ มันก็เหมือนเด็กหละครับ ออกมาได้ไม่กี่วัน จะกินข้าวได้เลย ไหมหละครับ
  • อ่านแล้วมันไม่รู้จะตอบยังงัยอ่ะนะ โปรแกรมวัคซีน เข็มแรก45วัน ชีดแล้วหรือยังครับ มีไข้ตัวร้อนไหม เจ้าตัวนี้ขนาดเมื่อเทียบกับพี่น้องในคอก แตกต่างกันมากไหมครับ ตามดูพี่น้องจากเจ้าของเก่าได้ไหมครับ โทรถามปรึกษาคนที่ให้หรือว่าขายต่อมาได้ไหมครับ

แต่ทางที่ดีหมาอาจจะป่วยนะอยุ่กับเรามา 2 อาทิตย์แล้ว หมาวัยนี้น่าจะซนมากๆๆๆๆด้วยต้องร่าเริงแจ่มใสสมวัยครับ ตามความน่าจะเป็นนะ

ผมว่าคุณดูอาการหมาคุณมานานพอสมควรแล้วครับ พาหมาหาหมอเถอะครับ เอาใจช่วยให้ปลอดภัย :033:
  • ซนมากเลยครับช่วงนี้คึกมากๆ หมอนัดฉีดอาทิตย์หน้าครับ ตอนคืนจะชอบร้องอะครับตอนไม่มีคน ทำไงให้หยุดร้องได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
  • ไม่มีไข้ครับปกติดี
  • งั้นก็น่าจะปกตินะครับ หมาซนได้ คึกได้ไม่น่าจะป่วยนะครับ ส่วนเรื่องกินถ้ากินน้อยก็แบ่งให้กินวันละหลายมื้อหน่อยครับผม ให้อาหารอะไรอยุ่ครับ กินแต่นม เคยเอาอาหารแช่นมให้นิ่มยังครับ ทำน้อยๆหน่อยนะ(ลองดูก่อน) ทำมากเดี๋ยวหมาไม่กินมันจะบูด เสียของ

ส่วนเรื่องหมาไม่มีคนแล้วร้อง อันนี้อยุ่ที่ความอดทนครับ ถ้าหมาร้องคนทนไม่ไหวไปเอามานอนด้วย (เสร็จหมาครับ)มันรู้ว่าถ้าร้องจะได้อย่างใจมันครับ

แต่ถ้าหมาร้องคนนิ่ง เอาหมอนอุดหูซะ(ถ้าไม่เกรงใจคนข้างบ้านนะ 555+) หมาเสร็จคนครับ ทนๆเอาหน่อย 2-3 วัน หายร้อง ร้องมากๆ เดินไปดุ เอาหนังสือพิมพ์ม้วนตีกับพื้นให้ดัง ทำให้หมามันตกใจก็ได้ครับ(เป็นการทำโทษ)หมาครับว่ามันร้องมันทำผิดกฎของจ่าฝูง อันนี้เดินทั้งคืนหน่อยครับ 555+ ร้องเป็นเดินไปตี(เอาหนังสือพิมพ์ม้วนตีกับพื้นให้ดัง)พร้อมดุมันด้วยเงียบแล้วเดินออกมา ร้องอีกเดินอีก 555+ เดินอยุ่ 2-3 วัน(ไม่ต้องนอนนะ เดี๋ยวหาย) เอิ้กๆ

หมามันก็มือใหม่ครับ พึ่งจะเกิดมาได้ไม่นาน ทั้งคนทั้งหมาใหม่ๆกันทั้งคู่ สู้ๆนะทั้งคนทั้งหมา :m91:
  • ให้กิน f1 advance ครับ. ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
  • แช่นมให้กินทุกวันครับกินแต่นมอยู่ดี ไม่ค่อยกินเม็ดอาหาร กินบ้างเล็กน้อยแล้วแต่วัน
  • ถ้าว่างเอารูปมาดูกันดีกว่าครับ ผมจะได้เห็นแบบชัดเจนๆหน่อย แต่รวมๆจากที่อ่านๆมา ผมว่าไม่น่ามีอะไรผิดปกติเลยนะครับนี่ (:|
  • ขอบคุณที่ช่วยกันตอบนะครับ

ลูกหมามันเคยชินกับนมแม่ จะให้มันมาชอบอาหารเม็ดมากกว่านม คงเป็นไปไม่ได้ครับ
    เราต้องฝึก วันไหนเขาคุ้นเคยก็กินเองละครับ เพราะมันก็กลัวตาย และหิวเป็น หมาข้างถนนไม่มีอะไรจะกิน เจออะไรที่กินได้เป็นฟาดเรียบครับ

ที่สำคัญ อาหารเม็ดทำมาเพื่อความสะดวกคนเป็นอันดับแรก ดังนั้นความน่ากินอาจจะไม่ตรงตามที่หมาต้องการครับ
  • ลองเอาอาหารเม็ดเเช่นมน่ะครับ (น้ำก็ได้ครับ พอนิ่มก็เอาแต่อาหารเม็ด มาบดกับนม)
    พอนิ่มได้ที่ ใช่ช้อนหรืออะไรก็ได้ครับ บดอารหารเม็ดให้เข้าเป็นเนื้อเดียวกับนม เหมือนซีรีเล็ค อ่ะครับ เละๆหน่อยใส่นมลงไปอีกนิดให้เหลวๆหน่อย ลองดูครับ ส่วนนม สำหรับผมเป็นรสจืด รูปวัวแดงครับ ยี่ห้อนี่จำไม่ได้ครับ ซื้อที่ 7-11
    ส่วนท่านอื่นอาจให้นมแพะหรือนมยี่ห้ออื่นๆครับ รอพวกพี่ๆให้ความรู้เรื่องอาหารและนม อีกทีครับ
    ส่วนเรื่องวัคซีนตามที่คุณ superkim บอกเลยครับ ฉีดยาให้ตามกำหนด ป้องกันไว้ก่อนครับ
  • วัวแดง = ไทย เดนมาร์ก :033:
  • ขอบคุณสำหรับยี่ห้อนมครับ ;-)
    ลืมจริงๆครับ :-))
  • ส่วนหมาร้อง ผมทนได้ครับ เพราะหลับลึก แต่แฟนผมสงสารมันครับ เข้าทางมันเลย 555++
    ความซวยมาเยือนผมอย่างแรง เพราะมันไม่นอนกับแฟนผม ไม่ได้บอกว่าหมานอนบนที่นอนแล้วดีน่ะครับ
    ทั้งเห็บหมัด น้ำเหลื่องๆที่กระจู๋มัน ความสกปรกของมัน หลายอย่างครับ
    มันจะแอบขึ้นช่วงเช้าๆ หน้าหนาวหนักหน่อย พอผมหลับปุบ แม่งขึ้นที่นอนปั้บ พอผมตื่นไล่มันลงจากเตียง
    มันก็ลงน่ะครับ พอผมหลับ มันก็ขึ้นอีก เมื่อก่อนทั้งเอ็ดมัน ตีมัน มันก็ยังขึ้นตราบทุกวันนี้ จนเป็นความเคยชินไปแล้ว

image

เซ็นเซอร์หน้าหน่อยทุเรศครับ
    ไฟล์แนบ
    2011-10-24 07.15.54.jpg 134K
  • แรกๆก็ต้องอาหารเม็ดแช่นมตามข้างบนว่าเลยครับ พอเริ่มโตขึ้นก็แช่แค่แป๊บเดียว พอให้กรุบๆ ค่อยๆปรับไปจนหมาสามารถกินอาหารเม็ดได้เพียวๆ ของผมเช้าจะให้นมหวานเพราะมีน้ำตาลด้วย น้ำตาลจะให้พลังงานเพิ่มขึ้น ส่วนมื้อต่อๆก็จืดครับหรือให้หวาน2มื้อจืด2มื้อก็ได้ครับ
    ส่วนหมาร้องเป็นเรื่องปกติครับ ของผมเอาไว้ชั้นล่างถ้าร้องผมจะใช้กระดาษลังพับเป็นทบๆเหมือนที่พวกตลกใช้ตีหัวกันน่ะครับ ตีผนังแล้วก็เดินหลบทำเหมือนขึ้นห้องแล้วรอฟัง ถ้ายังร้องก็ตีอีก 2-3ก็เลิกร้องแล้วล่ะครับ จะลองเอาไปใช้ก็ได้นะครับ แต่ไม่รับประกันผลลัพนะครับ อิอิ เพราะหมาแต่ละตัวแตกต่างกัน
  • ของผมตอนได้กรามล๊อคมาร้องเป็นอาทิตย์ครับ ไม่ได้หลับไม่ได้นอน น้ำหนักลดไปหลายโลเลยครับ
  • นี่แค่ตัวเดียวนะครับ มือใหม่อย่าริอาจผสมหมาเพาะหมาเลยครับ คุณไม่พร้อมแน่ๆ ออกมาที 7-12 ตัว อดนอนกันเป็นเดือน เดือนครึ่งนะครับ หมา 7-12 ตัว ร้องทุกๆ 3 ชั่วโมง ประสานเสียงเป็นวงออร์เคสตรากลางดึก มันร้องประสานเสียง แต่คนเลี้ยงร้องเพราะประสาทแดกครับ 5555+ โอ้!!!! ไม่เอาแล้วคอกเดียวพอแล้ว ตรูละเข็ด 555+ ถ้ารุ้ว่าต้องลำบากขนาดนี้ ตรูไม่น่าผสมเลย ไหนจะเก็บขี้ เช็ดเยี่ยวอีก อ๊ากกก จะบ้าตาย ไอ้แดงเพื่อนเก่าผมมันเคยเล่าให้ฟัง 555+

ปล.เรื่องจริงนะ ไม่ได้ขู่ 555+ มันน่ากลัวมากกกก :m91:
  • ใช่ของผมเสือกคลอดวันเดียว 2 คอก 19 ตัว โอ้วสุดๆๆ แต่ ลูกหมาผม 25 วันก็เริ่มกินอาหารแระ จนอายุ 40 วันก็ยังกินนมแม่กับอาหารปนไป คนซื้อไปไม่ต้องห่วงกินแหลกกกกกกกกกกกกกกกกกกก