ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขายอาหารgm แกะ หมาผมแพ้
  • ผมขอขาย อาหาร gm turbo ครับ เนื้อแกะล้วน
    เป็นอาหารที่ดีครับ แต่หมาผมแพ้โปรตีนสูง เหลือ14Kg ครับ
    ไม่สะดวกส่งนะครับ บ้านอยู่แถวราษฏร์บูรณะ ตรงข้ามกสิกรไทยสำนักงานใหญ่ ขอขายที่700 ซื้อมา 980

โทรเข้ามาสิบถามได้นะครับ 089-107-9792
    พอดีจะเอาเงินไปซื้อของใหม่ โปรตีนน้อยๆ
  • กินได้ไม่กี่ทีครับ เหลือ 14นิดๆ
    ไฟล์แนบ
    IMG_20130110_201538.jpg 114K
  • พูดผิด เกือบ 14 อีกนิดๆ
  • อ่านฉลากผิดหรือเปล่าครับ ส่วนมากอาการแพ้มันเกิดเนื้อไก่มากกว่า เขาจึงเลี่ยงมาใช้เนื้อแกะครับ

ในฐานะคนทำอาหารสูตรเนื้อแกะเหมือนกัน แถมยังโปรตีนสูงสุดในตลาดด้วย ที่เลือกใช้เนื้อแกะเพราะไม่อยากเสี่ยงกับไก่ เพราะว่าเป็นสูตรที่มีโปรตีนสูงมาก

แต่อาหารหลายตัวในท้องตลาด ที่มีแกะผสมอยู่นิดหน่อยแต่โปรตีนหลักก็ยังมาจากไก่ จะเรียกว่าสูตรเนื้อแกะไม่ได้ครับ เพราะการใส่เนื้อแกะลงไปก็เพื่อผลทางการโฆษณาเท่านั้น แต่ไม่ได้มีผลต่อการป้องกันอาการแพ้ครับ
  • =D> เกร็ดความรู้จากพี่มาร์คอีกแล้ว เยี่ยมครับ ผมยังไม่เคยรู้มาก่อนเลย
  • โทษทีนะครับ จขกท อาการแพ้เป็นอย่างไงครับ การแพ้โปรตีนสูงเนี่ยะ ผมเองก็อยากทราบช่วยบอกรายละเอียดให้จะดีมาก ๆ ครับ
    ป๋ามาร์คครับ เราจะแน่ใจได้ไงว่า อาหารไหนที่บอกว่าผสมเนื้อแกะล้วนแต่ดันเอาเนื้อไก่มาปน มีวิธีพิสูจน์แบบง่ายๆ บ้างไหมครับ
  • ของผมเลี้ยงบูลเทอเรีย ให้กินไข่วันละฟอง มันเริ่มมีอาการแพ้ที่ขอบตาคับ ขึ้นมาเป็นตุ่มใสๆวันละเม็ดๆ ผมจึงให้หยุดกิน ให้ f1 เพียวๆเหมือนเดิม ตุ่มก้อแห้งไปคับ สงสัยผมให้มันในปริมาณไข่ที่มากไป เคยไปอ่านในบทความเค้าบอกควรให้อาทิตย์ละฟอง T_T หมาผมสี่เดือนคับ ไม่รู้อาการเดียวกันเปล่า ตอนนี้ให้ f1 เพียวและครับ ขี้เกียจพาไปหาหมอเวลาแพ้อาหาร กล้ามเริ่มขึ้นแบ้ววว สวดยวดเลยคับ f1 แหล่มจิงๆ
  • การดูคุณภาพอาหาร ต้องอ่านจากฉลากครับ

ถ้าเราซื้ออาหารที่ได้มาตรฐาน ขอย้ำว่าอาหารที่ได้มาตรฐานเท่านั้น ในฉลากอาหารจะบอกข้อมูลเราเกือบทุกอย่างอยู่แล้วครับ เช่น วัตถุดิบที่ใช้ในการผลิต ขนาดและวิธีการใช้ ปริมาณสารอาหาร หมายเลขทะเบียนอาหาร วันผลิต วันหมดอายุ

การจะผลิตอาหารออกมาจำหน่าย สิ่งแรกที่จำเป็นมากก็คือ เลขทะเบียนอาหาร เพราะก่อนจะผลิตอาหารออกมาวางจำหน่ายได้ ต้องไปขออนุญาติสูตรอาหารจากกรมปศุสัตว์ก่อน ทางกรมก็จะตรวจสอบรายละเอียดส่วนผสมทั้งหมดว่ามีอะไรบ้าง และออกใบรับรองพร้อมเลขทะเบียนออกมาให้ เราถึงจะนำใบอนุญาตินี้ไปพิมพ์ฉลาก โดยข้อความที่ขออนุญาติ และข้อความบนถุงอาหารต้องตรงกัน อาหารจึงมีการแบ่งเกรด เป็น พรีเมี่ยม สแตนดาร์ด หรือ สูตรประหยัด

แต่ปัญหาที่เจอได้บ่อยๆในบ้านเราก็คือ ฉลากไม่ตรงกับที่ขออนุญาติ เช่นบอกว่าเป็นสูตรเนื้อแกะแต่ความจริงวัตถุดิบหลักมาจากไก่ใส่เนื้อแกะนิดเดียว อาหารที่ไม่มีเลขทะเบียน หรือการใช้เลขทะเบียนปลอม บางคนก็ใช้เลขทะเบียนเดียวแต่ใช้กับอาหารทุกรุ่น การโอ้อวดสรรพคุณเกินจริง หรือมีการระบุมาตรฐานการผลิตเกินไปกว่าที่ได้รับ เช่น การใส่สัญญลักษณ์ ISO22000 HACCP GMP AFFCO ลงไปบนฉลาก (ซึ่งหลายคนนิยมทำเสียด้วย) แต่อาหารไม่ได้ผ่านมาตรฐานเหล่านี้จริงๆ และที่หนักสุดที่เคยเจอ อาหารเกรดธรรมดาๆ แต่คุยโม้ว่าเป็นเกรดซุปเปอร์พรีเมี่ยม อันนี้ก็คือการปลอมแปลง หลอกลวงทั้งสิ้นครับ
  • เรียนพี่มาร์คครับ
    ตามที่ได้บอกไว้ ของ GM turbo จะมี 2 สูตร ครับ
    คือ แกะล้วน กับ ผสมแกะครับตาม
    http://www.gmdogfood.com/products.html

ซึ่งของผมเป็น แกะเพี้ยว ผมพึ่งจะลองเพราะผมเห็นว่าเป็นแกะ และเป็นอาหารเฉพาะ pitbull ครับ ก่อนหน้านี้ผมให้กิน อาหาร ที่ขึ้นต้นด้วย M เป็นแกะเหมือนกัน แต่คนที่ส่งผมประจำ ป่วยจึงลองเปลี่ยนดูครับ
    ซึ่งหมาน้อยของผมมันแพ้ไก่ครับ ส่วนโปรตีนสูง น่าจะมีส่วนด้วยครับ

เรียนพี่weaponseaboy
    อาการแพ้อาหารสักเกตุได้ไม่ยากครับ(คิดว่าแล้วแต่ตัว แต่กับผม) หลังจากกินอาหารโดยประมาณ มื้อถึงสองมื้อ(อยู่ที่ช่วงเวลา) จะมีอาการดังนี้ครับ
    หูแดง หว่างคิ้วแดง ผิวหนังแดง คัน เกา มีตุ้มขึ้นโดยปกติไม่มี ตุ้มบางตัวใส่ บางตัวเป็นหนอง ซึ่ม มีไข้ ไม่อยากอาหาร(หรือกินเพราะหิว) ถ้าเจอประเภทนี้ให้หยุดอาหารแล้วสักเกตุการอีกทีครับ
    เพราะหลังจากผมให้กินประมาณ สองมื้อเห็นผล ผมจึงหยุดทันทีครับ

เรียนพี่ oatput
    (ในความคิดผม)ถ้าโดยปกติกินอาหาร F1 ได้น่าจะไม่มีปัญหาครับเรื่องกินไข่ ลองให้ออกกำลังมากหน่อยจะได้ผลาญสารอาหารที่ได้รับสูง ออกบ้างครับ

เนื่องจากผมอาจจะตอบช้าหน่อยเพราะไม่ค่อยได้เข้ามาดูสักเท่าไรครับ ต้องขออภัยครับ
    และผมลงเฉพาะในเว็บนี้ยังไม่ได้ลงที่อื่นด้วย เนื่องจากอยากขายให้กับพี่น้องในนี้ได้ลอง
    (ไม่ใช่โฆษณานะครับ) เพราะผมก็พูดตามจริงตามสภาพที่หมาผมรับได้ ว่าแพ้ ไม่แพ้
    แต่ไม่ได้บอกว่าจะดีกับหมาทุกตัวเพราะ หมาแต่ละตัวเกิดมาไม่เหมือนกันครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
    ไฟล์แนบ
    11-1-2556 12-28-33.jpg 129K
  • อาจจะไม่ได้เป็นกับอาหารนะครับ ถ้า มากินสูตรเนื้อแกะแล้วยังแพ้ ผมแนะนำให้หาหมอนะครับ
  • หมาผมกินทุกสูตรไม่ว่า จะเป็น เอ๊กตรีมบลูลี่ GM F1 ยูคา
    ไม่เป้นไร ซักตัว
    แต่ทั้งนี้ก็อยู่ที่ตัวหมาด้วยนะครับ ถ้าแพ้ จริงๆ ก็ควรเปลี่ยนมาใช้พวก โปรตีนจากเนื้อสัตว์ อย่างอื่นที่ไม่ใช่เนื้อไก่ แต่ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ ควรปรึกษาสัตวแพทย์ด้วยละครับ
  • อ่อหมาผมอายุ 3 ปีกว่าแล้วครับ ผมก็พอจะรู้แล้วละครับว่ามันเป็นอะไรครับ นอนในห้องเดียวกันทุกวันครับ
    ลองอาหารมาหลายแบบแล้วครับ >___<<br />
    ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำครับ
  • เรื่องรายละเอียดของอาหารยี่ห้ออื่นผมไม่มีข้อมูลจริงๆครับ อาการแพ้อาหาร ส่วนมากจะมีลูกค้าที่โทรมาถาม เกี่ยวกับ อาหารเอกซ์ตรีมบูลลี่ โดยเขาถามย้ำบ่อยๆเรื่องการแพ้ครับ และดูเขากังวลมากเป็นพิเศษ ผมก็ไม่รู้จะรับรองได้อย่างไร จึงอธิบายไปตามข้อมูลข้างต้นครับ

ที่ผมเลือกแกะ แทนที่จะเป็นไก่ ก็เพราะว่า ส่วนมากหมาที่แพ้ จะแพ้ไก่ครับ
    ถึงแกะจะแพง ไก่จะถูกหาได้ง่ายในบ้านเรา แต่ถ้าถูกแล้วหมาดันแพ้ขึ้นมา ก็คงไม่คุ้มอีก
    จึงตัดใจใช้แกะเป็นทางเลือก เหตุผลในการใช้แกะแทนไก่ มันก็มาจากเหตุผลนี้ละครับ :-D
  • ขอบคุณครับท่าน Mushashi71 สุนัขแต่ละตัวมีอาการแพ้ออกมาแต่ละอย่างไม่เหมือนกันแต่อาจใกล้เคียงกัน เช่นของผมเองถ้า โปรตีนสูงมาก ๆ ก็อาจเกิดอาการขนร่วงผิดปกติ เปลี่ยนอาหารก็หายครับ ที่ถามไปเพราะอยากให้เป็นประสบการณ์ที่อยากให้น้อง ๆ ที่เพิ่งหัดเลี้ยงหรือมือใหม่ หรือคนที่เพิ่งเปลี่ยนอาหารลองหมั่นสังเกตสุนัขตัวเองดูด้วยครับ สงสารมัน เพราะมันพูดไม่ได้บอกเราไม่ได้ครับ
    ป๋ามาร์คมาเฟียร์ก็ยังมีข้อคิดดี ๆ ในการเลือกอาหารให้เราได้เข้าใจ ผมเองก็ไม่ค่อยสังเกตจุดที่ป๋ามาร์คบอกมาซักเท่าไรในการเลือกอาหาร ขอบคุณมากครับป๋าสำหรับความรู้ดี ๆ
    ผมมีเรื่องนึงสงสัยครับ .เลขทะเบียนอาหารนั้น 1 หมายเลขต่อ 1 สูตรอาหารใช่หรือไม่ครับ (เผื่อผมจะทำอาหารแข่งกับป๋าบ้าง 555)
  • ใช่ครับ อาหารสุนัข ทุกบริษัท จะออก สูตรใหม่ ยี่ห้อใหม่ หรือรุ่นใหม่ ต้องขอเลขทะเบียนใหม่ครับ
    จะใช้เลขทะเบียนเดิม แล้วเปลี่ยนรุ่น เปลี่ยนยี่ห้อไม่ได้เด็ดขาดครับ แม้จะเปลี่ยนโรงงานผลิตและถึงจะเป็นอาหารรุ่นเดิมสูตรเดิม ก็ต้องขอเลขทะเบียนใหม่ครับ
  • ขอบคุณความรู้ดีๆจาก พี่มาร์คและพี่ weaponseaboy
  • ขอบคุณครับป๋ามาร์ค และพี่ Mushachi71
    ป๋า เปลี่ยนโรงงานก็ต้องขอเลขใหม่เลยหรอครับ ทั้ง ๆ ที่สูตรเดิมต่างหาก
  • เรียนทุกท่าน
    ก่อนอื่นต้องขอบคุณสำหรับพื้นที่นี้ให้ผมลงขายของ
    ขณะนี้ทาง GM Turbo ได้เข้ามาดูแลผมอย่างดี และ รับเคลมอาหารกลับ ซึ่งผมก็เกรงใจและไม่อยากผลักภาระความรับผิดชอบให้กับผู้จำหน่าย เนืองที่หมาผมเป็นฝ่ายผิด(แพ้อาหารเอง) แต่ทาง GM Turbo ก็ยังมองเห็นและต้องการให้ลูกค้าพึ่งพอใจ จึงได้มารับผิดชอบตรงนี้
    ผมขอย่ำนะครับ ไม่ใช่ว่าอาหารไม่ดี แต่อาหารทุกชนิดไม่ว่าจะเป็นอาหารที่ดีที่สุดในโลก หรือ ต่ำสุดมันก็ไม่เกี่ยวกันว่าหมาคุณจะกินแล้วลอยได้ ดังนั้นหลักการเลือกอาหารของผมคือ หมาผมกินแล้วไม่แพ้ และ กินแล้วมีความสุขก็เป็นพอ จึงอยากให้ทุกคนอย่าอยู่ในโลกแคบๆมองแค่ว่าเพราะหมาผมแพ้จึงเป็นอาหารไม่ดีนะครับ

ดังนั้นผมจึงขอขอบคุณทั้งพี่มาร์คและ GM Turbo ด้วยครับ