ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขึ้นภาษี บิ๊กไบค์ ฮาๆ ครับ
  • วางแผนว่าจะออก CBR500F ซักคัน ดันมาขึ้นภาษี แบบนี้ต้องโบกมือลาแล้วคับ :o009: :o009: :o009:
  • พอกันทีกับ รัฐบาล ปู :m11:
  • ห้องผมขี่cbr500 อยุ ส่วนตัวผมขี่bandit 1200 2002 อยากทำทะเบียนแต่!! ราคาทะเบียนเกือบแปดหมื่นใครอยากจำทำล่ะ ไม่คิดบ้างว่ะคนงบน้อยอยาดขี้ก็มีทมไปอีห่า
  • ฝันสลายเหมือนกันอ่ะ
  • มันเจ็บจุงเบย
  • แต่เท่าที่รู้มาตอนนี้เสียสรรพสามิตแล้วหรอยังไม่เสียสรรพสามิตก็จดทะเบียนไม่ได้แล้วครับ(ไม่แน่ใจนะครับเผื่อถ้าใครจดได้บอกกันบ้างนะครับ)

image
    ไฟล์แนบ
    37112_10151301643298618_381707184_n.jpg 63K
  • แย่ตามๆกันimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_0314_resize_resize.jpg 121K
  • 555image
    ไฟล์แนบ
    IMG_0555_resize.jpg 131K
  • ร้านตั้งที่ไหนค่ะ คอนหวัน ปะ

เห็นไม่รู้ว่าไช่ไหม
  • คุณ totle พูดถูกครับ ไม่เห็นใจคนงบน้อย บ้างเลยอ่ะ :024: :024: :024: :024:
  • ผู้จัดการแผนกสื่อสารการตลาด บริษัท คาวาซากิ มอเตอร์ เอ็นเตอร์ไพรส์ (ประเทศไทย) จำกัด เปิดเผยว่า เมื่อปลายปีที่แล้ว คณะรัฐมนตรีมีมติเห็นชอบปรับโครงสร้างภาษีสรรพสามิตใหม่ในแวดวงยานยนต์ โดยกลุ่มรถยนต์ให้เวลาปรับตัว 3 ปี แต่สำหรับรถจักรยานยนต์ ทางภาครัฐไม่มีการแจ้งเตือนล่วงหน้า ทั้งยังประกาศใช้ทันทีตั้งแต่วันที่ 19 ธ.ค. 55ที่ผ่านมา โดยจัดเก็บตั้งแต่ 3-20% ตามขนาดความจุของเครื่องยนต์

“หลังมีข่าวปรับขึ้นตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ส่งผลให้เกิดสุญญากาศในธุรกิจบิ๊กไบค์ แทบทุกค่ายไม่มีการซื้อขายในช่วงนี้ มีเพียงการเปิดรับจองแต่ไม่แจ้งรายละเอียดราคาที่ชัดเจน โดยคาวาซากิถือว่าโดนผลกระทบหนักที่สุด เพราะผลิตภัณฑ์ส่วนใหญ่อยู่ในกลุ่มที่มีขนาดเครื่องยนต์ตั้งแต่ 250-1,000 ซีซี”

นายชาญณรงค์ กล่าวว่า หากให้ปรับเพิ่มตามการจัดเก็บใหม่ก็ทำได้ แต่ที่ยังไม่เปิดเผยราคาตอนนี้ เพราะกำลังหาทางออกที่กระทบผู้บริโภคน้อยที่สุด โดยกำลังดำเนินการเจรจากับภาครัฐว่าจะทบทวนมติดังกล่าวได้หรือไม่ คาดว่าจะทราบผลไม่เกินสัปดาห์นี้
  • ย่างไรก็ตาม หากโครงสร้างอัตราภาษีใหม่ไม่มีการเปลี่ยนแปลง เบื้องต้นคาดว่าการปรับราคาบิ๊กไบค์ของคาวาซากิในรุ่นเครื่องยนต์ 250 ซีซี จะปรับขึ้นไม่เกิน 5,000 บาท รุ่น 650 ซีซี เพิ่มไม่เกิน 2 หมื่นบาท และในรุ่น 1,000 ซีซี ขึ้นไป เพิ่มไม่เกิน 2 แสนบาท ส่วนผู้ที่จองรถก่อนวันที่ 19 ธ.ค. 55 ยังคงซื้อได้ในราคาเดิม

ขณะเดียวกัน นายสุชาติ อรุณแสงโรจน์ กรรมการบริหาร บริษัท เอ.พี.ฮอนด้า จำกัด เปิดเผยว่า เห็นด้วยกับโครงสร้างบางส่วนที่ไม่กระทบประชาชนส่วนใหญ่ สำหรับรถจักรยานยนต์ที่มีปริมาตรความจุกระบอกสูบไม่เกิน 150 ซีซี จัดเก็บ 3% แต่สำหรับกลุ่มบิ๊กไบค์ควรจัดเก็บตามมาตรฐานเดียวกับรถยนต์ โดยใช้การปล่อยไอเสียและสามารถเลือกใช้พลังงานทดแทนได้เป็นเกณฑ์กำหนด

“ทางออกนี้จะทำให้ผู้ผลิตนำเทคโนโลยีสมัยใหม่มาพัฒนาเครื่องยนต์ให้สามารถปล่อยมลพิษได้น้อยที่สุด และประโยชน์จะเกิดกับผู้บริโภคและสิ่งแวดล้อม โดยเชื่อว่าทุกค่ายสามารถทำได้ แต่ต้องใช้ระยะเวลาในการพัฒนาสักพักหนึ่ง อย่างฮอนด้าบางรุ่นปัจจุบันสามารถใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ อี20 ได้แล้ว ส่วนจะมีโอกาสไปได้ถึง อี85 หรือไม่ ต้องดูนโยบายทางภาครัฐก่อนว่ามีแนวโน้มเป็นอย่างไร”
  • แล้วแบบนี้ใคร จะ กล้ามาลงทุนเมืองไทย ขึ้นภาษี ทีละ 200000 บ้าไปแล้ว เจ๊ปู
  • ความคิดเห็นส่วนตัวผม หน้าจะสนับสนุุน ให้ซื้อ มอไซร์ แทนรถยนต์ รถยนต์ 1 คันวิ่งบนถนน เท่า มอไซร์วิ่งได้ 3-4 คัน
    10 คัน ก็เท่ากับ มอไซร์ ได้ 30-40 คัน

รถต์จองกัน ล้านกว่าคัน คิดดูเอาถนนที่ไหนวิ่ง คิดแล้วปวดหัว

มอไซร์ ใช้ ทรัพยากร น้อยกว่าทุกด้าน สะดวกกว่า ประหยัดกว่า

แต่ดันไปอุ่ม รถยนต์ กำของชาติ
  • โธ่ นายทุนพรรคทำธุรกิจเกี่ยวกับรถยนต์ทั้งน้านนนนนน 55
  • อยากจะเก็บเงินซื้อซักคัน ที่มองๆไว้ก็นินจา แม่งดันขึ้นภาษีอีก ทำไมมันไม่มีโคลงการบิ๊กไบร์คันแรกบ้างว่ะ จะดีมากเลย อิอิ สมัยหน้าเลือกผมนะ อิอิ
  • รัฐบาลมันเอาใจค่ายใหญ่อย่างฮอนด้า โดยกำหนดภาษีตามขนาดความจุกระบอกสูบของรถ
    เพราะฮอนด้าออก 500cc มา เลยคิดภาษีแค่ 5% เพราะขนาดความจุกระบอกสูบไม่เกิน 500cc
    แต่ค่ายสีเขียวอย่างคาวา ซึ่งออก 650cc มาก่อน จึงโดนเตะตัดขาโดยโดนภาษีถึง 10%

แล้วอีกอย่างนะ จะตัดวงจรรถอินวอยซ์ โดยเพิ่มภาษีการเสียสรรพสามิตจากเดิม 3% เป็น 30%
    คือมากขึ้นเป็น 10 เท่าตัว จากเสียแค่หนึ่งหมื่นต้องเสียหนึ่งแสน ซื้อคันใหม่ได้อีกคับ เวรจริงๆ
    ใครช่างไปเลือกมันมา เหมือนเลือกให้มันมาดูดเลือดดูดเนื้อแท้ๆ รัฐบวยหัวคาน
  • cbr500 ยังดีครับ ราคาขึ้นแค่หลักพัน ถ้าซื้อเงินผ่อนก็แทบไม่เห็นความต่างในค่างวด
    แต่ 650 er6 ทั้งหลาย ราคาอัพไป 20000+ ผมแทบช็อก
    ไม่ต้องพูดถึง z1000 เลย อัพไปอีกร่วม 7หมื่น
  • ที่โกดังส่งมาให้ใครพอจะเข้าใจบ้างครับผมอ่านแล้วงง

image

image
    ไฟล์แนบ
    Untitled.png 95K
    1.png 41K
  • พวกรุ่นพี่ จอง GL1800 อึ้งเลยครับ เจอ +เพิ่ม 20% เซ็งไปตามๆ กัน :o004:
  • บ้าชัดๆ
  • ปัญหานี้ไม่จบไม่สิ้น ทะเบียนก็ทำยาก มีทะเบียนก็เลยต้องสวมกันไปเรื่อย รถใหม่ก็ราคาแพงเหลือเกิน แต่ก่อนก็มีคนอยากจะเคลียร์เรื่องนี้ แต่ก็หายไปในกรีบเมฆ กินกันอีกนาน 555
  • ทางออกของปัญหาเรื่องนี้คือใช้ทะเบียน ส.ว.ม เอาครับ