ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เบอร์โทรนี้ของใคร ? 083 338 5111
  • ขอถามหน่อยหมายเลขโทรศัพท์นี้ มันใช่เบอร์ของสมาชิกในบอร์ดนี้หรือเปล่าครับ
    ผมรู้สึกว่ามันมากเกินไปหน่อย ที่เขาโทรหาผมตอนเกือบตีสอง เมื่อคืนนี้
    ผมแค่อยากรู้ว่า เขาประสาทยังดีอยู่หรือเปล่า ?

ถ้าจะโทรมาคุยเรื่องหมา แต่โทรมาเวลานี้ ก็หัดมีความเกรงอกเกรงใจกันบ้างนะครับ
    คนที่ไม่สนิทกัน โทรมาตอนหลังสี่ทุ่มนี่ก็ถือว่าแย่มากพอแล้ว แต่นี่โทรตอนตีสอง
    เพราะคนที่โทรหากันเวลานี้ ส่วนมากมันต้องเป็นเรื่องคอขาดบาดตายแทบทั้งนั้น

อย่าให้มันโอเว่อร์กันนักเลยครับ
  • ใครว่ะบังอาจตี2ยังโทรอีกเล่นซะอาจารย์ประสาทเสีย :o034:
  • อย่ารักหมาเว่อร์ จนลืมรักคน และอย่าแคร์ความรู้สึกหมาเว่อร์ จนลืมแคร์ความรู้สึกคน

มีคนโทรมากลางดึกเพื่อถามว่า เพิ่งได้ลูกหมาใหม่ จึงเอาใส่กรงให้นอนนอกบ้าน แต่มันร้องทั้งคืน จะทำอย่างไร ?
    เขาบอกว่า พอลงมาดูมันก็เงียบ แต่พอขึ้นไปนอนมันก็ร้องใหม่ คำถามโง่ๆ แบบนี้ไม่ควรถามครับ เหตุผลผมมีสองข้อคือ

1. การโทรมากลางดึก คุณรบกวนผม
    2. การปล่อยหมาแหกปากร้องยามวิกาลมันก็รบกวนเพื่อนบ้าน

คำตอบ มันอยู่ในคำถามอยู่แล้วคือ อย่าปล่อยมันอยู่นอกบ้านเพียงลำพัง หรือ คุณต้องลงมาอยู่เป็นเพื่อนมัน
    ลูกหมามัน จากแม่ จากพี่ จากน้อง ร่วมคอกมันมาใหม่ๆ และมันมาอยู่ในที่ๆมันไม่คุ้นเคย มันก็ต้องร้องเป็นธรรมดา เราต้องมีเวลาให้มันปรับตัวบ้าง

แรกๆเราอาจจะต้องมานอนเป็นเพื่อนมัน เพื่อให้มันชินกับบ้านใหม่ของมันก่อน แล้วจึงค่อยๆหัดให้มันอยู่ตัวเดียว แต่บางคนอาจจะเถียงว่า มันอยากร้องก็ปล่อยให้มันร้อง อีกสองสามวันมันชิน มันก็หยุดเอง
    ความคิดแบบนี้ ถ้าบ้านคุณอยู่หลังเดียวกลางทุ่งนาก็ไม่เป็นไร มันจะแหกปากทั้งคืนก็ไม่มีใครว่า ถ้าบ้านอยู่กลางเมือง กลางชุมชม หรือในหมู่บ้านจัดสรร ใครทำแบบนี้แม่งโคตรเห็นแก่ตัว

วันที่ผมได้ เจ้ากรามล๊อคม่ใหม่ ผมก็ต้องลงมานอนเป็นเพื่อนมันที่ชั้นล่าง ถ้าผมไม่ลงมาภรรยาผมก็ต้องลงมา เพราะถ้าไม่ลงมา เสียงมันคงรบกวนเพื่อนบ้าน ผมเคยบอกไปเป็นล้านรอบแล้วว่า การเลี้ยงหมามันคือภาระ ต้องรับผิดชอบให้ได้ เมื่อคิดจะเลี้ยงแล้วต้องยอมรับได้ทุกอย่าง อย่าบ่น อย่าโยนภาระให้คนอื่น ถ้าคิดว่าทำไม่ได้ก็อย่าเลี้ยงครับ
  • ผมไม่เคยบอกเลยสักนิดว่าเว็บนี้ เป็นเว็บพัฒนาหมา แต่ผมจะเน้นย้ำมาโดยตลอดก็คือ ผมเน้นการพัฒนาคน ผมเชื่อว่า หากคนดี เขาก็ต้องคิดดี เมื่อเขาคิดดี เขาก็ต้องทำดี ดังนั้น คนคิดดี ไม่ว่าเขาจะทำอะไร มันก็จะมีแต่สิ่งดีๆออกมา แต่สำหรับคนไม่เอาไหน มักง่าย เห็นแก่ตัว ต่อให้เขามีหมาดีขนาดไหน มันก็ไม่ต่างอะไรกับหมาข้างถนน เพราะคนห่วยมันไม่มีทางทำอะไรออกมาดีได้ครับ

ขอบ่นอะไรสักนิด ผมว่าวันนี้หลายคน หายใจเข้าออกเป็นหมาไปทุกขณะจิต จนลืมนึกถึงคนอื่น ..
    ผมมีหลายเหตุการณ์ที่อยากเอามาเล่าให้ฟัง บางคนโทรมาหาผมตอนสี่ทุ่มกว่า เพื่อจะบอกว่า พี่ครับ ช่วยเช็คเมล์หน่อย ผมอยากรู้ว่าเอกสารที่ผมส่งไปทำใบเพด พี่ได้รับหรือยัง !!

บางคนกระหน่ำโทรฯ เพราะว่าผมไม่ยอมรับสาย และเหตุที่ผมไม่รับสาย เพราะผมกำลังประชุมพนักงาน เขาร้อนอกร้อนใจมาก เพียงเพื่อจะถามแค่ว่า หมาเขาไม่ยอมกินอาหารเม็ด จะต้องทำอย่างไร ?

ผมไม่ใช่คนหยิ่ง ผมไม่เคยปฏิเสธการรับสาย และการคุยกับผมก็ไม่ใช่เรื่องยากเลย
  • โทรจากเม กา รึป่าวพี่
  • หมายเลขประเทศไทยชัดๆ เมื่อสายๆก็โทรมาอีกรอบ พอรับก็ไม่พูด พอโทรกลับก็ไม่รับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    Untitled20130130151348.png 8K
  • ขอบคุณครับ
  • ฝากหน่อยนะครับ แม่งโทรมากวนผมหลายรอบ แต่ไม่พูด
    โทรกลับก็ไม่รับ ฝากใครว่างช่วยถามมันหน่อยว่าต้องการอะไร
  • พี่มาร์คโดนโรคจิตรคุกคามแล้ว แฮะๆๆ :018:
  • นั่นดิพี่ โรคจิตรมะก่อนเล่นกับผู้หญิง บ่ะเด๋วเปิ้นเล่นกะปู๋ชายแล่วกะ ว้าๆๆๆๆๆเปี๊ยนไป \:D/
  • โดนเหมือนผมเลยพี่มาค แต่ผมแจ้งบ็อกเบอร์ไปแล้ว เดือนก่อน
  • เมื่อคืน ผมปิดมือถือ ถ้าไม่ปิดก็คงโดนอีก
  • ลองดูอีกทีคับ ป๋า ว่ามันจะโทรมาอีกปล่าคับ

ถ้าโทรมาอีก มันต้องคิดอะไรแน่ๆคับ :015:
  • สงสัยจะหงุดหงิดๆๆ ไม่ได่ปล่อยของมั้งครับพี่มาร์ค
    เลยโทรกวนใจนะครับ :-)) :-)) :-))
  • " ไผโทรมาหนอ" 555555 เอกพล มนต์กาน ฮิฮิ ไม่มีรัยพี่ คลายเครียดนิดๆๆๆ
  • หมายเลขก็สวย ไม่น่าจะเป็นพวกโรคจิตนะครับ
  • หมายเลขคล้ายๆกับที่โทรมาหาผมเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่ ผมก็โดนโทรหาตอนตีสอง ถามแต่เรื่องหมา เรื่องอาหารหมา ถามแล้วถามอีกถามไปสองรอบแล้วกับคำถามเดิมๆ และแล้วมันก็โทรมาตอนตีสอง เที่ยวแรก เราก็ตัดสายทิ้ง หวังว่ามันจะรู้ว่ากำลังรบกวนชาวบ้าน แต่มันก็โทรมาอีก ก็เลยรับและต่อว่าไปชุดนึง
  • วันนี้ก็โทรมาอีก แต่ไม่ยอมพูด เปิดเพลงให้ฟัง เพลงรักฉันนั้นเพื่อเธอ และเพลงแฟนฉัน 55
  • เบอร์ไอ้คนที่ถาม ซื้อ จักรยานรึเปล่า...พี่มาร์คจำได้เปล่า...5555