ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พี่คับควรถ่ายพยาธิเวลาไหนคับ
  • ก่อนผสมพันธ์ /3 อาทิตย์ /4 อาทิตย์ /5 อาทิตย์ / 6อาทิตย์ ก่อนหลังหรือพร้อมวัคซีน/ 3 เดือน / 6 เดือน /9เดือน /12เดือน / 15 เดือน / เว้น3ไปเรื่อยๆ/กินอาหารเม็ด

ก่อนผสม / 3 อาทิตย์ / 4อาทิตย์ / 5อาทิตย์ / 6อาทิตย์ ก่อนหลังหรือพร้อมวัคซีน /2เดือน / 3 เดือน / 4เดือน / 5เดือน / 6 เดือน / ทุกเดือน กินอาหารดิบ

ทั้งสองกรณีไม่รวมกรณีถ่ายพยาธิหนอนหัวใจ ไรในหู ฯลฯ อันนี้ต้องถ่ายทุกเดือน

• เช้าหรือเย็นคับ
  • 5555+ เวลา 8.00 น. ตอนเช้าครับ ถ้าตอนเย็น 18.00น.ครับ ช่วงเวลาดังกล่าวพยาธิจะทำตัวตรงอยู่ครับจะถ่ายง่ายมั๊กมม๊ากกกกก (ตรูนึกแล้วววว) :o025:
  • 555+เอาดดีดิคับ
  • ถ้าเป็นเวลาแบบนี้เวลาไหนก็ได้ครับ ขอให้ถ่ายเถอะพ่อคู็นนนนนน :m87:
  • :063: คิม สุดยอด :o019:
  • ตอนเย็นใช้ป่ะ
  • ตอนตี 5 กว่าๆก็ดีนะครับ จ๊าก....ล้อเล่นนะ

จะตอนใหนไม่เกี่ยวหรอกครับ กินเข้าไปเเล้ว ถึงเวลาหมามันถ่ายพยาธิก็ออกมาเองเเหละครับ55+
  • นิดนึงค่ะ.. (ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กันน่ะค่ะ :) )

สำหรับหมาที่กินอาหารสด (บาร์ฟ) เน้นว่ากิน"ดิบล้วนๆ" ไม่ผสมอาหารเม็ด ไม่จำเป็นต้องถ่ายพยาธิทุกเดือนค่ะ แต่หมาที่พึ่งเริ่มให้กินดิบเดือนแรกๆ ควรทำการถ่ายพยาธิ พยาธิในสุนัขไม่ได้เกิดจากอาหารอย่างเดียว แต่มาจากน้ำ พื้นดินที่สุนัขเดิน การให้ดิบอย่างต่อเนื่องจะทำให้ระบบย่อย ตลอดทางเดินอาหารมีสภาพเป็นกรดมากขึ้น ไม่เหมาะกับการเจริญเติบโตของพยาธิ แต่หากเพื่อความสบายใจของเจ้าของที่เลี้ยงสุนัขอย่างใกล้ชิด ควรถ่ายพยาธิสุนัขทุก ๆ 6 เดือนค่ะ หมาไม่ใช่สัตว์เกษตรที่อายุสั้น แต่เป็นสัตว์เลี้ยงที่มีอายุเป็น10ๆปี ถ่ายพยาธิบ่อยๆนั้นไม่ดีเสมอไปค่ะ เพราะตัวยามีสารเคมีเอาไว้ฆ่าพยาธิ มันจะส่งผลต่อหมาในระยะยาวค่ะ

แต่สำหรับหมาที่กินปนเม็ดกับดิบนี้ต้องหมั่นถ่ายบ่อยที่สุดค่ะเพราะกรดในกระเพาะไม่คงที่ ใช้เวลาย่อยนาน ทำให้แบททีเรียและพยาธิเจริญเติมโตได้ดี..

^:)^
  • ถ่ายตอนที่พยาธิรู้ตัวอ่ะคับ ถ้าถ่ายตอนที่พยาธิไม่รู้ตัว เค้าเรียกว่า แอบถ่าย คับ กร๊ากกกกกกกกกก
  • :-)) กระทู้นี้มีทั้งฮา และ สาระ เยี่ยมมากครับ อิอิ
  • ลูกหมา ถ่ายครั้งแรกตอนอายุ 45 วัน จากนั้นอีก 15 วันถ่ายซ้ำอีกครั้ง
    ครั้งที่สามถ่ายหลังจากนั้นอีกหนึ่งเดือน และต่อไป ถ่ายทุก 2 เดือนครับ
  • ตอบ: ควรถ่ายพยาธิตอนสุนัขท้องว่าง
  • ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนคับ :)
  • เรื่องถ่ายพยาธิ.....ก็ดี มีสาระ และมีอารมณ์ ขำๆๆๆ ยิ้มไป ได้ความรู้ :006: :030: :016:
  • พี่ยาถ่ายพยาธิแบบน้ำต้องกินตอนท้องว่าป่ะ