ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมากระโดดข้ามรั้ว
  • หมากระโดดข้ามรั้วมีวิธีแก้ไหมครับมันชอบออกไปเที่ยวกลัวมันหายกับกัดคนอื่นอะครับ
  • เพิ่มความสูงรั้ว ขังกรง ล่าม เลือกเลยครับ
  • ถ้าขังกรงกับล่ามหมาจะดุกว่าเดิมไหมครับ
  • หมาชอบกระโดนข้ามรั้ว ต้องเริ่มจากการฝึกที่ตัวเราเองก่อนครับ

คือเราต้องคอยสังเกตุและฝึกคำสั่งห้ามไม่ให้เค้าทำในสิ่งที่เราไม่ต้องการให้ทำครับ

จงอย่าไปมีแนวความคิดที่ผิดที่ว่า " ถ้าขังกรงกับล่ามหมาจะดุกว่าเดิมไหมครับ "

มันเป็นเพียงส่วนหนึ่งที่เราแค่ได้รับรู้อยู่เพียงฝ่ายเดียวครับ

หมาถ้าเราไม่เคยดุเค้าไม่เคยสั่งเค้าได้เลย เราก็ไม่เหมาะสมที่จะดูแลเค้าครับ เพราะ อเมริกัน พิทบูลฯ อันตรายครับ

เราควรขังกรงหรือล่ามให้เป็นเวลาและปล่อยให้เป็นเวลาให้เหมาะสมกับเวลาของตัวเราเอง

ดังคำโปราณที่ว่าใว้ " รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี " ครับ

วิธีฝึกสุนัขทั้งข้อมูลต่างๆในเว๊ปนี้มีเยอะครับ ลองค้นหาดูครับ

ด้วยความเคารพ ขอบคุณครับ
  • อ่อครับ ขอบคุนครับ
  • พิตบูล จำเป็นมากที่จะต้องฝึกการอยู่ในสายจูง ในกรง และ ในบ๊อกครับ
    ถ้าเขาปีนรั้วได้แล้ว ทุกครั้งที่ไม่อยู่ในสายตาเราต้องล่ามครับ
  • หมากระโดดข้ามรั้วแก้ไม่ยาก ก็ทำรั้วสูงๆสิ หรือไม่ก็ล้ามไว้ไง :)
  • เคยครั้งนึงค่ะตอนนั้นเขากำลังเป็นสัด ปกตินอนในบ้านแต่วันนั้นเรียกยังไงก็ไม่ยอมเข้าบ้าน ก็เลยเลยตามเลย แต่ตื่นเช้ามาหายไปไหนไม่รู้ ออกตามหาก็เจอในฝูงหมาติดสัดเลือดท่วมตัวแต่มีแผลไม่เยอะ ขาหน้ากะเผลกสงสัยเพราะโดดรั้วสูง วันต่อหมาก็ต่อรั้วทันทีก็ไม่เกิดปัญหาอีกเลยค่ะ