ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เตื่อนภัย "ฮีสซ์สโตก"
  • สวัสดีครับผมมีเรื่องมาเตือนภัยเพื่อนสมาชิกครับ

เนื่องจากเมื่อวานนี้ผมได้พาหมาออกกำลังกายตามปกติ แต่ช่วงนี้อากาศค่อนข้างจะร้อนจัดปกติผมจะพาเจ้าตือ(หมาแดงอายุ 1ขวบ เพศผู้)ออกกำลังด้วยการวิ่งโดยผมจะขี่จักยานถือสายจูงไปด้วยกัน ระยะทางประมาณ4-5ก.ม.เป็นประจำ แต่พอเมื่อวานพอวิ่งกลับมาถึง หมาผมเกิดอาการหอบหายใจรุนแรงนำ้ลายไหลหมดแรงจนเห็นชัดเจนให้กินน้ำแล้วก็ไม่ดีขึ้น จนอาการหมดแรงล้มลงนอนหอบ ผมจึงรีบนำส่งหมอ คุณหมอน่าจะเป็นอาการ "ฮีสซ์สโตก"เลยเอาน้ำแข็งเข้าประคบเอาน้ำราดตามตัวเพื่อลดอุ่ณภูมิเชื่อมั้ยครับว่าเอาปรอทวัดปรอทแตกเลยครับพี่น้อง หมอบอกอันตรายมากช่วงนี้พบกรนีนี้บ่อยๆถ้ามาช้าสักนิดตายแน่ครับ เลยเอามาฝากเตือนกันครับช่วงนี้ออกกำลังควรระวังเป้นพิเศษมันร้อนมากๆ และควรสังเกตูขีดจำกัดของหมาเรานะครับว่าไหวแค่ไหนอย่าหักโหมอันตรายครับพี่น้อง
  • เยี่ยม ครับ วันก่อน ของผม ก็เป็น หามส่ง รพ แทบไม่ทัน
    อากาศมันร้อนจริงๆ
  • อากาศแบบนี้พาว่ายน้ำเซฟสุด ร้อนจิงๆๆๆ :o008:
  • ช่ายครับผมเจ้า red nose ถังเงินของผมก้อเพิ่งเปงเมื่ออาทิตย์ก่อน อาการเดียวกันเลยครับ ยังดีทีผมเหงพอดีเลยช่วยไว้ทัน ฮีสต์สโตก น่ากลัวจริงๆครับ
  • ขนาดผมใช้ อิกไนท์ช่วย ยังเอาแทบไม่อยู่ มันหอบไม่หยุดเลยครับ
    อากาศมันร้อนจัดจริงๆ ร้อนอ้าวๆ ตอนนี้เลยใช้ออกกำลังแต่เช้าตรู่แทน
  • ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ วิ่งได้ไม่นานลิ้นห้อยหอบผมหยุดทันทีเลยครับ ให้น้ำเช็ดตัว สงสารมาก ร้อนนี้น่ากลัวมาก ร้อนกว่าปีที่แล้วนะหรือว่าผมคิดไปเอง
  • ตอนนี้อาการยังไม่เป็นปกติเลครับยังซึมๆอยู่เลย หมอว่าสงสัยเส้นเลือดฝอยในสมองคงแตกบ้างยังมึนๆอยู่เลย
    งานงอกแท้ๆการออกกำลังเที่ยวนี้ ขนาดหมาขนสั้นยังเป็นขนาดนี้ ถ้าพวกโกลเด้นคงตายแน่ ขอเตื่อนคนเลี้ยงสุนัขจงระวังความร้อนในช่วงนี้ครับ
  • เอาใจช่วยครับ
  • อาการฮีตสโต๊ค อย่าล้อเล่นเป็นอันขาด หมาที่เคยเป็นฮีตสโต๊กหลายๆตัว กลายเป็นหมาเอ๋อ เสียหมาไปแล้วหลายตัวครับ
  • ผมว่าการเอาน้ำราดไปที่ตัวหมาตอนเกิดอาการฮีทสโตทไม่ได้ช่วยอะไร
    ผมว่าใช้วิธีการเอาน้ำประคบแล้วเอาพัดลมเป่าดีกว่า หมาที่่พาร์คเคยเป็น
    ผมก็ช่วยได้ทันโดยการเอาผ้าชุบน้ำเช็ดตามลำตัว บริเวณส่วนท้องและอก
    รวมถึงช่วงหว่างขาหน้าและหลัง เอาพัดลมเป่า เอาน้ำราดลงบนพื้นแล้ว
    ให้หมานอนทับไว้ ปฐมพยาบาลอยู่ประมาณ 15 นาที จากที่หายใจไม่ทัน
    ลิ้นที่กลายเป็นสีม่วงเริ่มกลับมาเป็นสีชมพู หมารอด นับว่ายังโชคดีที่ช่วย
    ไว้ทัน

ช่วงนี้อากาศร้อนจริงๆ ต้องดูแลและเฝ้าระวังหน่อยนะครับ การออกกำลังกาย
    ควรทำในช่วงเวลาเช้าตรู่หรือไม่ก็ช่วงค่ำ
  • ทำอย่างไรก็ได้ให้อุณหถูมิของร่างกายลดลงโดยเร็วที่สุดครับ ยิ่งเร็วได้เท่าไร โอกาสรอดก็ยิ่งมากเท่านั้น

แต่ถ้าถึงขนาดเส้นโลหิตฝอยในร่างกายแตกแล้ว โอกาสรอดน้อยมาก
    ถึงรอดก็กลายเป็นหมาเอ๋อ หรือพิการ หรือเสียศูนย์ครับ

เส้นเลือดแตกในปอด จะมีเลือดออกทางจมูก แตกในกระเพาะลำใส้ ถ่ายออกมาเป็นสีดำ
    แตกในสมอง ตายหรือพิการชัวร์ครับ ดังนั้นอย่าเสี่ยงโดยไม่จำเป็น เห็นอาการไม่ดีต้องรีบหยุด
    ถ้าตาแดงกล่ำ น้ำลายยืด เส้นเลือดฝอยที่หูชัดเจน ลิ้นเป็นสีม่วง ถ้ามีน้ำแข็งก็โป๊ะเลยครับ ไม่ต้องรอ

เอาน้ำแข็งใส่น้ำ เอาผ้าชุปให้ชุ่ม โป๊ะให้ทั่วตัว หัว ใต้ท้อง พับใน ถ้าเกิดกับลูกหมา จับจุ่มถึงแค่คอลงในถังเลย
  • ขนาดหัวค่ำ บางทีก็ยังร้อนอบอ้าว ดังนั้นเช้าตรู่ปลอดภัยสุดครับ :-D
  • วันนี้อุณหภูมิที่กรุงเทพฯ

image

หรือว่าที่วัดอุณหภูมิในรถเสียว่ะเนี่ย
  • อั๊ยย่ะ! ต่อไปรุ่นลูกรุ่นหลานจะอยู่กันยังไงหว่า?
    :o008: :o008: :o008:
  • อุณหภูมิภายนอกสูงกว่าอุณหภูมิของร่างกายคน อัยยะ เรากำลังโดนอบทั้งเป็นนี่หว่า :001:
  • ถ้ามีพื้นปูนบริเวณภายในบ้านที่อยู่ใต้ร่ม ใช้น้ำราดแล้วให้หมานอนทับช่วยได้เยอะครับ มีพัดลมด้วยซักตัวก็ช่วยได้เยอะเลยครับ
  • ของผมโชคดีที่มีบ่อน้ำธรรมชาติขนานใหญ่อยู่หลังบ้านเลยให้เล่นน้ำทุกวัน
  • ผมใช้วิธีนี้ครับช่วยได้เยอะ image
  • ของผมประมาณสักบ่ายโมง เอาเข้าบ้านเปิดแอร์ให้เลย อิอิ
  • ของผมก็เป็น อ้วกเป็นกระระมัง ขาหลังลุกไม่ขึ้น
    5 ชั่วโมงยังลุกไม่ได้เลย พาลากยางหนักเท่าเดิม
    แต่อากาศร้อนกว่าปรกติ เกือบตาย
  • :063: เตือนกันเอาไว้จะได้ป้องกันกันก่อน =D>
  • น่ากลัวววววจริงๆ อากาศ มันร้อนนนนนนนมากกกมาย
  • ความเห็นจาก นายสัตวแพทย์ชูศักดิ์ เชาว์วิวัฒน์
    http://kornbnl.blogspot.com/2012/04/blog-post.html
  • heat stoke มันเป็นของคู้กับหมาบ้านผมเลยขอบอกครับ ต้องมีน้ำแขงติดบ้านตลอด B-)
  • หมาที่บ้านให้หยุดกิจกรรมทุกอย่างเลยครับผมเองปรกติปั่นเสือก็ตอ้งพักก่อนหรือเลือกปั่นช่วงเช้าครับ
  • ขอบคุณครับสำหรับความรู้
  • เจอคนปั่นเสืออีกคนแล้ว K.zeroken ปั่นเสืออะไรเสือหมอบเสือภูเขา
  • ร้อนจริงๆ ครับ ไอ้แดงยังต้องใช้ตัวช่วยกันเหนียว ไว้ก่อนimageimage
    ไฟล์แนบ
    20130329_173557.jpg 67K
    20130329_173042-1.jpg 177K
  • สุดยอด :063:
    ไอเดียดีจังครับ ขอบคุณครับ :019:
  • ตั้งแต่เลี้ยงหมาพิทบูลฯมาเห็นเป็นแบบนี้หลายตัวแล้วครับและเห็นตายก็หลายตัวเหมือนกัน มีตั้งแต่หมากัด หมาลาก หมาทำกิจกรรมต่างๆ โปรดระวังที่สุด มันมักเกิดตอนหน้าร้อนหรืออากาศร้อนๆครับ
    ขอเตือนเช่นกันครับ................. ถ้ารู้สึกว่ามันร้อนเกินไป หรือเหนื่อยเกินไปให้หยุดและปฐมพยาบาลทันที ก่อนที่มันจะเกิดความเสียหาย ถ้าเกิดขึ้นแล้วค่อยปฐมพยาบาลมันไม่ค่อยดี ถ้าเกิดขึ้นแล้วไม่เป็นไรก็ดีไป แต่ถ้าหนักหน่อยมันแก้ยาก หรือหนักมากก็ตายครับ จากประสบการณ์จริงครับ
  • จุดสังเกตุอย่างนึงว่าร่างกายสุนัขเริ่มร้อนมากเกินไป ระบายความร้อนไม่ทันคือ ลิ้น ปกติสุนัขจะลิ้นห้อยอยู่แล้ว
    แต่เมื่อใด ลิ้นห้อยและหักพับขึ้นบนแสดงว่าร่างกายเริ่มร้อนมาก ระบายไม่ทัน ให้เริ่มลดอุณภูมิร่างกายได้เลย
  • ผมปั่นเสือภูเขาอยา่งเดียวครับชอบเข้าป่าบ่อยครั้งพาเด็กที่บ้านเข้าป่าด้วยมันชอบมากกกก
  • pa2ball ครับหาซื่อที่ไหน่หลอครับชุดนะครับ
  • ผมพรมน้ำก่อนขึ้นลู่วิ่ง เหมือนไก่ชนเลยครับ จัดหนักได้เลยหมาชอบครับ 555 แต่ต้องคอยดูตลอดนะครับ ระยะเวลาน้อยๆแต่บ่อยๆครับ
  • อย่าล้อเล่นนะครับฮีทโตรกเนี่ยของผมล้มไปแล้ว1กู้ไม่ทันนอนอยู่4วันตายเมื่อคืนเองระวังด้วยครับ!!