ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขพันธุ์ไหนที่เหมาะกับคุณ
  • ไม่ได้เข้ามาตั้งกระทู้ใน pitbullzone นานเป็นแรมปี ขอกลับเข้ามาตั้งบ้างนะครับ เห็นว่าหัวข้อนี้น่าจะเป็นประโยชน์ให้แก่คนหลายคนที่กำลังเล็งอยากจะเลี้ยงสุนัข (พวกที่เข้ามาในเว็บนี้คงไม่พ้นพวกอยากเลี้ยงพิทบูล หรืออเมริกัน สแตฟฟอร์ดไซร์ เทอร์เรีย หรืออเมริกัน บูลลี่) ซึ่งถ้าคุณยังไม่ได้ไปหามาเลี้ยง ผมว่าน่าจะเป็นการดีที่คุณได้ทำแบบสอบถามก่อนว่า จริงๆ แล้วพิทบูลที่คุณอยากเลี้ยงนั้น มันเหมาะกับคุณหรือไม่ :D
  • บทความนี้ผมได้เคยเขียนเอาไว้นานแล้ว ไม่ขัดข้องถ้าจะมีคนนำไปกระจายต่อเพื่อให้เกิดประโยชน์สำหรับคนที่สนใจอยากเลี้ยสุนัข (ทุกสายพันธุ์) แต่รบกวนแค่ช่วยให้ credit ว่านำไปจากบทความของผม จะถือเป็นพระคุณอย่างมากครับ :D

"ก่อนที่คุณคิดจะเลี้ยงสุนัข ขั้นตอนแรกเลยที่ควรจะคิดไม่ใช่แหล่งที่จะไปเอาสุนัขมาเลี้ยง แต่คุณต้องหาสุนัขที่เหมาะสมกับตัวเองก่อน เพราะหลายคนชอบสุนัขที่หน้าตา ไม่ได้ดูหรือศึกษาก่อนเลยว่าเขาเหมาะกับเราหรือไม่ เอามาเลี้ยงแรกๆ ก็น่ารักดี แต่พอนานๆ เข้าถ้านิสัยเขาไม่เหมาะกับเรา ชอบทำในสิ่งที่เราไม่ชอบ อยู่ไปนานๆ แทนที่จะมีความสุข ก็จะมีแต่ความทุกข์ หรือมีแต่ปัญหาครับ

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพก็เช่นถ้าเราชอบคนคนหนึ่ง หน้าตาเขาถูกใจเรามาก ตกลงแต่งงานกัน แต่พอมาอยู่กันไป นิสัยกลับเข้ากันไม่ได้ แบบนี้อยู่กันไปก็เป็นทุกข์มากกว่าเป็นสุขครับ ทางออกที่น่าจะทำคือ ถ้าไม่อยากอยู่กันแบบทุกข์ๆ เราก็ต้องปรับตัวเองให้สอดคล้องกับเขา ไม่ก็เลิกร้างกันไป

แต่ทางที่ดี ก่อนจะเลือกคู่มาร่วมชีวิตกัน ศึกษาก่อนดีกว่าครับ ว่าลักษณะนิสัยของเขานี่ เหมาะกับเราขนาดไหน หรือถ้าศึกษาแล้วคนนี้ไม่เหมาะ เราจะยอมอยู่กับเขาเพียงเพราะหน้าตาเขาถูกใจเรา หรือเราจะไปหาคนที่คุยกันรู้เรื่องดีกว่า ถ้าการหาคู่ของเราเป็นแบบนี้ฉันใด การเลือกสุนัขก็ควรนำแนวคิดเดียวกันมาใช้ ฉันนั้นครับ

ผมเลยขอลองเอา link ที่ต่างประเทศทำเอาไว้ สำหรับผู้ที่คิดจะเลี้ยง แต่ยังไม่เลี้ยง ลองทำแบบสอบถามตาม link นี้ดูนะครับ เผื่อว่าจะได้เจอสุนัขพันธุ์ที่เหมาะสมกับเราจริงๆ ว่าจริงๆ และยังได้ดูด้วยว่าสุนัขที่เราชอบเขานี่ พฤติกรรมต่างๆ ของเรามันจะเหมาะที่จะเลี้ยงเขาหรือเปล่า ลองทำกันดูนะครับ

http://www.k9country.com/perl/dogBreed.pl
  • สำหรับท่านที่ไม่ถนัดภาษาอังกฤษ นี่คือคำแปลครับ

เข้าไปหน้าแรก ให้คลิกปุ่มที่เขียนว่า continue

ข้อแรก เขาจะถามเกี่ยวกับประสบการณ์ ให้คลิกคำว่า ถูก (true) หรือผิด (false)

๑. คุณมีประสบการณ์ในการฝึกให้สุนัขเชื่อฟังคำสั่งหรือเปล่า

๒. คุณเข้าใจระบบการอยู่รวมเป็นฝูงของสังคมสุนัข และระบบจ่าฝูงหรือไม่

๓. คุณคิดว่าพ่อแม่ส่วนใหญ่ขี้ใจอ่อนหรือเปล่า

๔. คุณเป็นคนชอบตัดสินใจหรือเปล่า

๕. คุณมักจะคิดว่าความคิดของคุณถูกกว่าคนอื่นหรือเปล่า

๕. คุณมักเป็นผู้นำของกลุ่มหรือเปล่า

๖. ความเห็นของคุณมักเป็นความเห็นของกลุ่มหรือเปล่า

๗. คุณจะยืนยันในสิ่งที่คุณคิดว่าถูกต้องหรือเปล่า

จากนั้นคลิกคำว่า continue ครับ

ข้อต่อไป เกี่ยวกับเด็ก เป็นข้อสอบถูก ผิด เช่นเดิม

๑. คุณมีลูกหลานที่อายุต่ำกว่า ๘ ขวบ ที่มักจะมาเยี่ยมเยียนบ่อยหรือไม่

๒. มีเพื่อนบ้านอายุต่ำกว่า ๘ ขวบที่มักจะมาเยี่ยมเยียนบ่อยๆ หรือไม่

๓. คุณมีแผนจะมีลูกในระหว่างช่วงระยะเวลาที่จะเลี้ยงสุนัขหรือไม่

จากนั้นคลิก continue
  • ข้อต่อมา เรื่องขนาดสุนัขครับ

๑. ขนาดจิ๋ว

๒. ขนาดเล็ก

๓. ขนาดกลาง

๔. ขนาดใหญ่

๕. ขนาดยักษ์

ข้อนี้สามารถเลือกเกิน ๑ คำตอบได้ครับ จากนั้นคลิก continue

ข้อต่อมา เรื่องขนครับ

๑. ขนเกรียน ชั้นเดียว

๒. ขนสั้น (อาจจะมี ๒ ชั้นเช่นพวกลาบราดอร์)

๓. ขนหนา ยาวปานกลาง (เช่นพวกปอม อัลเซเชี่ยน ไซบีเรียน)

๔. ขนยาวปานกลาง แต่ไม่หนา (เช่นพวกโกลเด้น ค็อกเกอร์ บอร์เดอร์ คอลลี่)

๕. ขนยาว (เช่นพวกอัฟกันฮาวนด์ ชิ สุ)

๖. ขนหยักสก (เช่นพวกชเนาเซอร์ และพวกสายพันธุ์เทอร์เรียทั้งหลาย)

๗. ขนหยิก (เช่นพูดเดิ้ล)

ข้อนี้ก็เลือกได้เกิน ๑ คำตอบเช่นกันครับ จากนั้นคลิก continue
  • ข้อถัดมา เป็นเรื่องการออกกำลังกาย (เลือกได้ข้อเดียว)

๑. บ้านคุณไม่มีสนามหญ้า และ/หรือ คุณเองก็ไม่มีแผนที่จะพาสุนัขออกไปจูงเดินข้างนอกเป็นประจำ

๒. บ้านคุณมีสนามหญ้าที่จะปล่อบสุนัขให้วิ่งเล่นเองได้ หรืออาจไม่มีแต่คุณเองมีโปรแกรมพาสุนัขออกไปจูงเดินข้างนอกทุกวัน และอาจหาเวลาพาไปวิ่งเล่นที่อื่นบ้างบางครั้ง

๓. บ้านคุณมีสนามหญ้า และคุณเองก็มีแผนจะนำสุนัขไปวิ่งด้วยทุกวันอยู่แล้ว

ข้อถัดมา เรื่องการตัดแต่งขน

๑. คุณต้องการเฉพาะสายพันธุ์ที่ไม่ต้องตัดแต่งขนหรือไม่

๒. คุณโอเคสำหรับสายพันธุ์ที่อาจต้องนำไปเล็มขนบ้างทุกๆ ๖ เดือน แต่ถ้าต้องนำไปตัดขนทุก ๒-๓ เดือนก็มากเกินไป

๓. คุณโอเคสำหรับสุนัขที่ต้องตัดขนทุกๆ ๒-๓ เดือน

๔. คุณชอบสุนัขที่ต้องตัดแต่งขนให้เป็นแฟชั่น

ข้อถัดมา เรื่องการผลัดขน

๑.คุณไม่อยากได้สุนัขที่ต้องผลัดขน หรือที่บ้านมีคนแพ้ขนสุนัขอยู่

๒. กวาดบ้าน ถูบ้าน ดูดฝุ่น ๒-๓ ครั้งต่อสัปดาห์ก็โอเค และคุณเองก็ไม่เขินที่เวลามีคนมาเยี่ยมบ้านแล้วมีขนสุนัขติดกางเกงเขากลับบ้านไป

๓. คุณไม่มีปัญหาสำหรับการกวาดบ้าน ถูบ้าน ดูดฝุ่นทุกวันในช่วงสุนัขผลัดขน แถมยังชอบช่วยเขาแปรงเอาขนเก่าออกด้วยอีกต่างหาก

• ข้อถัดมา เรื่องกิจกรรมภายในบ้าน ให้ตอบถูก ผิด

๑. คุณรู้สึกหงุดหงิดเวลาอยู่เฉยๆ

๒. คนอื่นเคยบอกว่าคุณเป็นคนอยู่ไม่ค่อยสุข

๓. คุณไม่ชอบนั่งเฉยๆ เป็นเวลานานๆ

๔. คุณรู้สึกว่าใช้พลังงานเยอะเวลาคุณพูด

๕. คุณเป็นคนพูดเร็ว

๖. คุณเป็นคนเดินเร็ว

๗. คุณเป็นคนกินเร็ว

๘. คุณมักจะหงุดหงิดเวลาเจอรถติดนานๆ

๙. คุณมักจะรำคาญเวลามีเด็กเล็กๆ มาวิ่งเล่นรอบๆ

หรือถ้าคำถาม ๙ ข้อนี้นึกคำตอบไม่ออก ก็ให้มาตอบข้อล่างแทนครับ

๑. คุณชอบสุนัขที่วิ่งไปวิ่งมาในบ้าน และเดินตามคุณไปไหนมาไหนด้วย

๒. คุณชอบสุนัขที่อยู่สงบเสงี่ยมในบ้าน

๓. คุณไม่แคร์ เอาแบบไหนก็ได้

• ข้อถัดมา เรื่องการฝึกสุนัข

๑. คุณไม่อยาก หรือไม่สามารถจะฝึกเรื่องเชื่อฟังคำสั่งพื้นฐานให้แก่สุนัขได้

๒. คุณอยากฝึก แต่สุนัขต้องเป็นสุนัขที่ค่อนข้างฉลาด หรือฝึกสอนง่าย

๓. คุณอยากฝึก สุนัขที่ค่อนข้างฉลาด หรือฝึกสอนง่าย หรือแม้แต่สุนัขดื้อ หรือเรียนรู้ช้าก็พอไหว แต่ไม่เอาสุนัขที่มีความเป็นตัวของตัวเองสูง และไม่ค่อยสนใจ

๔. คุณเชื่อมั่นว่าคุณสามารถฝึกสุนัขได้ทุกชนิด

ข้อถัดมา เรื่องการเฝ้าบ้าน

๑. คุณอยากได้สุนัขที่เป็นมิตร อาจจะเห่าเวลาแขกมาบ้าน แต่พอเข้ามาแล้วก็กระดิกหางต้อนรับ

๒. คุณอยากได้สุนัขที่ไม่เป็นมิตรกับคนแปลกหน้า ถ้ามีใครเข้าบ้านมาสุนัขของคุณจะตามดูพฤติกรรมของเขา

๓. คุณอยากได้สุนัขลักษณะที่ค่อนไปในทางเป็นมิตรกับคนแปลกหน้า

๔. คุณอยากได้สุนัขที่ค่อนไปในทางไม่เป็นมิตรกับคนแปลกหน้า

๕. คุณไม่สน จะแบบไหนก็ได้

• แล้วคำถามทั้งหมดจะถูกประมวลมาเป็นคำตอบว่าสุนัขพันธุ์ไหนที่เหมาะสมกับคุณจริงๆ

ถ้ามี ๑๐๐% เหมาะสม (ขึ้นสีเขียวบนชื่อพันธุ์นั้น) นั่นคือสายพันธุ์ที่เหมาะกับคุณ

ถ้ามี ๙๐% (ขึ้นสีเหลืองบนชื่อพันธุ์นั้น) ก็แสดงว่าสายพันธุ์นั้นจะมีประมาณ ๑ อย่างที่ไม่เหมาะกับคุณ

ถ้ามี ๘๐% (ขึ้นสีชมพูบนพันธุ์นั้น) ก็แสดงว่าสายพันธุ์นั้นมี ๒ อย่างที่ไม่เหมาะสมกับคุณครับ

ถ้าต่ำกว่า ๘๐% จะไม่ขึ้นชื่อสายพันธุ์นั้นๆ ขึ้นมา แปลว่าสายพันธุ์ที่ไม่ขึ้นชื่อมา ไม่เหมาะกับคุณแน่นอนครับ

ลองดูนะครับว่าสายพันธุ์ อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย , อเมริกัน สแตฟฟอร์ดไซร์ เทอร์เรีย , สแตฟฟอร์ดไซร์ บูลเทอร์เรีย ขึ้นมาใน list ของชื่อหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็น่าจะดีที่ไปเล็งพันธุ์อื่นดูแทนครับ :D
  • ว่าแล้วก็ขอแอบแฝงการโฆษณา (ถ้าผิดกติกาของบอร์ด รบกวนพี่มาร์คลบโพสนี้ออกได้เลยนะครับ)

ผมเองเปิดหลักสูตร "Puppy Class" หรือถ้าแปลเป็นไทยก็คือ "ชั้นเรียนอนุบาลลูกสุนัข" สำหรับลูกสุนัขอายุระหว่าง ๒-๔ เดือนครึ่ง สำหรับเตรียมให้ลูกสุนัขโตไปเป็นสุนัขที่มีพฤติกรรมที่อยู่ในสังคมได้อย่างปกติมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ (ไม่ได้เน้นแก้ไขพฤติกรรมไม่พึงประสงค์เหมือนที่ศูนย์ฝึกสุนัขช่วยแก้ไขให้สุนัขของท่าน แต่เป็นการป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาทางพฤติกรรมไม่พึงประสงค์เมื่อลูกสุนัขโตขึ้น) ถ้าท่านใดสนใจก็ลองตามไปดูได้ที่ลิงค์นี้นะครับ :D

http://www.facebook.com/#!/groups/474549522605467/
  • ใครทำแบบทดสอบแล้วได้พันธุ์อะไร ก็นำมาบอกกันบ้างนะครับ :D
  • ขออภัยครับเมื่อกี้โพสแทรก เยี่ยมมากครับคุณนล :063:
  • ขอบคุณครับคุณหนุ่ม อย่าลืมไปลองทำดูนะครับ ของผมเองพอทำแล้วบูลเทอร์เรียยังดีที่อยู่ใน 80% แต่ถ้าเป็นหมาที่เหมาะที่สุด 100% ดันกลายเป็น labrador whippet แล้วก็ beagle ครับ 5555
  • ไม่ผิดกติกา แถมขอบคุณมากๆด้วยครับท่านผู้ตรวจการนล

เอามาลงเยอะๆครับ จะลงประชาสัมพันธ์ ก็ไม่มีปัญหาครับ
    ว่างๆอาจจะขอเข้าไปนั่งฟังทบทวนความรู้บ้าง :-D
  • ส่วนผมลองคิดเล่นๆน่าจะเป็น ชิวาวา ครับ 555

พูดเล่นครับ เดี๋ยวจะลองไปทำแบบทดสอบดูครับ ;-)
  • =D> เยอะมากๆ บูลด็อก บ็อกเซอร ไซบีเรียนฯลฯ
  • ผลทดสอบผมออกที่พันธุ์นี้ครับ " Canaan Dogs "
  • ผมคนนึงแหละที่ได้ความรู้จากการอ่านบทความของพี่มานาน :063:
  • ขอบคุณมากครับ มีแปลให้ด้วย =D> =D>=D>
    100% มี GreatDanes กับ Mastiffs
  • ไม่มี100%เลย :O image
    ไฟล์แนบ
    image.jpg 146K
  • ดีมาก สำหรับคนที่กำลังคิดจะเลี้ยงและยังไม่แน่ใจ แต่ของผมไม่ต้องทำแบบทดสอบ เพราะรู้ตัวเองดีแล้ว พิทบูลเท่านั้น ฮ่าฮ่า :-)) :-))
  • ของก้อง ไม่มีพิตบูลเลยนี่หว่า มิน่าลากไม่ผ่าน ฮ่าๆๆ
  • 5555. เดี๋ยวจะให้หมาผมกินน้ำมันเครื่องแล้วแรงม้าจะได้เพิ่ม :o034: