ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนสอบถามผู้รู้ เรื่อง เห็บ ครับ
  • ตอนนี้บูลลี่ที่บ้านอายุ 10 เดือนกว่า ครับ เป็นเห็บเยอะมาก หาให้เช้า-เย็น เจอทุกวัน ฉีดยามาเมื่อวันศุกร์ มาล่าสุดเมื่อเช้านี้หาให้ก็ยังเยอะอยู่ ครับ อยากทราบวิธีกำจัดเห็บ ครับ เพราะสงสารน้องหมา ครับ เกาจนตัวแดงไปหมดละ ครับ ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำดีๆล่วงหน้ามานะที่นี้เลย ครับ
  • ของผมใช่ ยาหยอดกลางหลังคับ หายหมด แต่ตอนซื้อบอกอายุหมาด้วยนะครับ ยาแรงต่างกัน แล้วก้อดูแลเรื่องความสะอาดที่อยู่อาศัยคับ
  • ขอบคุณมากๆ ครับ หาซื้อได้ทั่วไปใช่มั้ย ครับ
  • Ivermectin ครับ กันเห็บ หมัด ไร ขี้เรื้อนแห้ง ป้องกันพยาธิหนอนหัวใจได้ด้วย ใช้เดือนละครั้ง หากเป็น
    มาก 20 วันครั้ง 1 เม็ด/นน 10กก
  • อันนี้ยากินใช่มั้ย ครับ
  • Frontline Plus หยอดหลังหมาทุกเดือน ติดต่อกันซักปีนึงครับ
    ไบติคอล เนกูวอน ผสมน้ำฉีดรอบบ้าน และเน้นจุดที่หมาชอบไปอยู่ จะให้ดีต้องหารังเห็บให้เจอแล้วทำลายครับ

จะแทบไม่เจออีกเลย
  • กำจัดเห็บต้องทำที่ตัวหมาและพื้นที่เลี้ยงรอบๆทั้งหมด ไม่งั้นปัญหาไม่จบ
    สำหรับตัวหมา : ใช้ได้ทั้งแบบหยอด ฉีด กิน สลับกันไป แต่ยาต้องมีทะเบียน อย่าใช้ยาเถื่อน
    สำหรับพื้นที่ : พ่นบริเวณรอบๆให้ทั่วทุกจุด พื้นที่ไม่กว้างใช้ยาไม่เยอะก็ใช้ amitraz , Bayticol ถ้าพื้นที่กว้างมากๆใช้ S-85 พ่นได้เช่นกันครับ

ก่อนใช้ยาอย่าลืมอ่านฉลากให้เข้าใจก่อนแล้วค่อยปฏิบัติ
  • ขอบคุณมากมาย ครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ ผมจะนำไปใช้ ครับ