ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แนะนำการรักษาหน่อยครับ pit 5 เดือน
  • แนะนำการรักษาหน่อยครับ pit 5 เดือนเต็ม เป็นหนองใต้ผิวหนังเขียว ๆ ผมเอา เบตาดีน ทา ก็ยังไม่รู้ผลนะครับ หายไปแล้วครั้งนึ่ง ขึ้นมาอีก ตามลำตัว หลัง ข้างใบหู หน้าผาก สรุปแล้วทั้งตัวนะครับ ก็ไม่มากนัก แต่ไม่หายสักที วัคซีน ครบครับ 0812057805image
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 129K
  • ลองปรึกษาหมอยังครับ แล้วก็ลองดูกระทู้เก่าๆครับ
  • หมอบอกว่าให้เกิน 6 เดือนก่อน ถ้าให้ยาตอนนี้หมาจะแปคเอานะ จึงรอก่อน
  • ของผมก็ขึ้นเยอะมากหมอบอกเป็นรูขุมขนอักเสบ โดนไปเข็มกับยามากินชุดใหญ่ แต่ตอนนี้หายแล้วครับไม่กลับมาเป็นอีก :-D
  • ของผมเป็นคล้ายๆกัน เกิดจากการแพ้แชมพู
  • หมาผมเป็นเหมือนกันหลังจากทำวัคซีน ตอนแรกคิดว่าเป็นหัดทุกวันนี้ก็ยังไม่หายครับ
  • เป็นตุ่มขึ้นอย่างนี้เป็นได้หลายอย่างครับ บางทีเป็นตุ่มขึ้นเหมือนกันแต่เป็นโรคต่างกัน (เจอกับตัวเองคับ)
    1.ภูมิแพ้ 2.ขี้เรื้อน 3.หัด 4.แพ้สารเคมี 5.แมลงกัดหรือแพ้ยุง ฯลฯ
    ต้องหมออย่างเดียวเลยคับ แต่บางทีหมอก็มั่วเหมื่อนกัน ถ้าเป็นภูมิแพ้ก็เรื่องใหญ่หน่อย
    ต้องรักษากันยาว ยังมีตุ่มขึ้นน้อยๆรีบรักษาเถอะคับ เบตาดีนมันก็เหมาะกับแผลสดอะคับม่ายครอบคลุมทุกโรค
    ถ้ารู้ว่าเป็นอะไรแน่ๆเรามาหาทางรักษาเองน่าจะประหยัดกว่า ที่สำคัญคือ วินิจฉัยโรคให้ถูกก่อนคับ
  • อาบน้ำทายา ม่วง เบนตาดีน หรือจะไพล2ส่วน+กำมะถัน1ส่วน+ขมิ้น2ส่วน กินยาฆ่าเชื้อด้วยเช้าเย็นครั้งละ1เม็ด + ทำความสะอาดที่หลับนอนของมันด้วยครับอย่าให้หมักหมมครับถ้าไม่สะอาดไม่มีทางหายครับ :033:
  • ขอบคุณมากครับ เขาอยู่กับโดเบอร์แมน แต่อีกตัวไม่เป็นไร พาไปหาหมอแล้ว บอกว่าเป็นแบตทีเรียในตัวเขาเองที่มีมีเกินไปต้องฉีดยาคุมไว้ครับ น่าจะค่อย ๆดีขึ้น
  • อาการเดียวกับลูกชายผมเลยครับ