ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมดยุคพิทบูลเจ้าพ่อ กุ้ย อันธพาล
  • mark woiiz นี่หมามรึงหรอถ้าไม่ใช่มรึงอย่าร้อนตัวไอสวะ กูก็มีเงินมากพอที่จะจ้างคนไปกระทืบมรึงเหมือนกัน
  • คุณ mai1990 เข้าใจอะไรผิดป่าว
    คือผมยังไม่เคยด่าการเลี้ยงหมาแบบชาวบ้านว่าเป็นโรงงานปั๊มหมาครับ
    ผมด่าแต่ลูกพี่ของคุณครับ ด่าเพราะเห็นและสัมผัสจากพฤติกรรมการขายหมาที่ไม่มีจริยธรรม หลอกลวง โกหก ตอแหลครับ

:-)) :-)) :-)) เรื่องใบเพ็ด ไปถามลูกพี่ของคุณดีกว่านะ ว่าทำไมช่วงนี้พวกลูกสมุนขี้ข้าหันไปทำใบเอบีเคซีกันหมด ใบเพ็ดกระลา3เอาไปเช็ดตูดกันหมดแล้วเหรอ :-)) :-)) :-))
  • ใบเพด ABC เจตนาแท้จริงคือ ไม่ต้องการให้คนประกาศหาพ่อพันธ์ผสมฟรี ผสมออกมาแล้วมาไล่แจก หรือขายกันถูกๆ ในพิตบูลโซน เพราะมันจะสร้างผลเสียในระยะยาวแก่ส่วนรวม โปรดอย่าบิดเบือนประเด็น

ถ้าจะเลี้ยงแบบชาวบ้านก็ไปอยู่ในส่วนชาวบ้าน อย่าเสนอหน้ามาในสังคมคนศิวิไลย์ อย่าลืมที่นี่เป็นเว็บของคนคุณภาพ ซึ้งคนชั้นสวะ จะไม่มีทางเข้าใจ 55
  • ถูกใจครับป๋า =D> =D>
  • อาจารย์พูดถูกใจเลยกดไลท์ให้นะคับ :063:
  • โครงจะงง แต่มันส์ดี
  • ทุกวันนี้ พิตบูลโซน เจริญเติบโตขึ้น เพราะมีแต่คนคุณภาพเข้ามาเล่น มาช่วยกันสร้างความแข็งแกร่งให่แก่สังคมของเรา เราช่วยกันสรรค์สร้างสิ่งใหม่ๆที่เป็นประโยชน์ แต่ในขณะที่คนบางคนเริ่มหาที่ยืนยาก จากที่เคยมีบทบาท เคยโลดแล่นในวงการ จึงจำเป็นต้องดิ้นเฮือกสุดท้าย เพื่อเรียกร้องความสนใจ ก่อนที่จะเลือนหายไปกับกลิ่นขี้หมาและกาลเวลา ฮา ....
  • แรง...ทะลุนรกimage
    ไฟล์แนบ
    หมาวิ่ง.gif 149K
  • อย่าไปคิดอะไรมาก เกมส์การเมือง การหมา ดูเอาขำๆก็พอแล้ว
    มันจะมีคนคอยปั่นว่า ไปโพสในพิทโซนสิ รับรองมีคนมาด่าแน่ๆ แล้วเดี๋ยวเจ๊ จะทำคดีหมิ่นประมาททางคอมให้เอง
    เอามั้ยๆๆๆ เจ๊คิดไม่แพงนะ ถ้าสนใจไปลงเลย จุ๊บๆๆๆ

เรื่องมันก็คงมีแค่นี้แหละครับ อย่าไปคิดรัยมากมาย
  • vespapink :063: ถูกใจที่ซู๊ดดเบย 555
  • จากเรื่องอาหารสับขาหลอกไปเรื่องใบเพดแล้วต่อไปเรื่องไรดีคุณแน่ใจหรือที่จะโจมตีเรื่องใบเพดโดนเยอะน่ะครับ 555ขนาดคุณเองยังเคยย้อนหาสายพันธุ์หมาที่คุณจะขายหรือไล่แจกเลยถ้าคุณคิดว่าประวัติสายพันธุ์ไม่จำเป็นคุณอย่าอ้างอิงถึงโคตรเหง้าของหมาคุณสิให้คนซื้อหรือใครที่จะรับเลี้ยงเขาตัดสินเอง อย่างเช่นหมาคุณชื่ออะไรนะที่อ้างอิงถึงตำนานสายกัดขุดจนถึงโคนเพื่อจะบอกว่าหมาตัวเองมีชาติตระกูลเพราะหมาที่คุณเลี้ยงมันดูยังไงก็ต้องคิดมากถ้าจะซื้อคุณก็เอาสายเลือดสมัยไหนไม่รู้มาชวนเชื่อ

ทุกอย่างที่คุณว่าเขาคุณรู้มั้ยมันสะท้อนตัวคุณเองทั้งนั้น
    ส่วนสมาชิกที่ยังไม่ค่อยรู้รายละเอียดก็ลองเดานิสัย วิเคราะห์ พิจารณากันเอาเองครับ แล้วจะถึงบางอ้อ

อย่าเอาคำวิจารณ์จากเด็กอย่างผมมาถือสาหาความน่ะครับ ขอบคุณครับ
  • เออ...ผมคิดว่ามีแต่ละครที่เขาเอามารีเมค อันนี้ข้อความเก่าเอามารีเมค......เพื่อ............เฮ่อเบื่อครับเหมือนวนอยู่ในอ่างไม่เจริญไปทางไหนกันสักที ........กำ :012: :012: :012:
  • คนจำพวกหนึ่งคือพวกที่ โทษทุกอย่างยกเว้น"ตัวเอง" ด่าได้ทุกอย่างยกเว้น"ตัวเอง"
    ด่าจนลืมไป ว่าที่กูด่าๆๆ แม่ม เอาตัวเองมาประจาน
    ตัวเองทั้งนั้น 55555 ด่าหมาเรื่องใบเพ็ด มันเลยจับกลุ่มรวมทีมกันได้งัย

ด่าเรื่องอาหารหมา
    ฆวยยยยย เมื่อก่อนมุงก็มาตามหาใบเพ็ด มาถามว่าอาหารหมายี่ห้อไหนดี
    มึงลืมไปมั้ย 5555555

หมาตัวไหนเคยเห่าว่า ต่อไปหนูจะไม่มาที่นี่อีกแล้วค่ะ หนูมีเว็บของหนูแล้ว แม่มไปเว็บไหน ชิบหายเว็บนั้น
    เข้าแก๊งไหน หัวหน้าตายหมด กร๊ากกกกก

กูบอกอะไรให้อย่างนะ ไอ้คนที่มึงสุมหัวคุยด้วย มันก็ยังเคยคุยกับกู
    ว่าให้ทำเรื่องฟ้องมึงคดีหมิ่ประมาทเอามั้ย
    เดี๋ยวทำให้ คิดเอาแล้วกัน

งูเห่า อยู่กับงูเห่า ระวังจะกัดกันตายก่อนจะได้ฟ้องนะ
  • โอ้โห สุดยอดคน ตีรวนหมด ตั้งแต่เรื่องอาหารยันใบเพด แต่ประจานเค้าแบบข้างๆคูๆ แถซะ(สีข้างเป็นแผลหมดแล้ว ไปหาหมอรักษาก่อนเหอะไป)
    เค้าก็บอกแล้วว่าที่นี่คนที่เลี้ยง ส่วนใหญ่เลี้ยงด้วยใจรัก ไม่ได้เลี้ยงเพื่ออะไรทั้งสิ้น ทำความเข้าใจด้วยนะครับ :-@
  • ไอ ส้น ตีน ขอร้องอย่ามาป่วนหายไปอวดรู้ในเว็บสายกัดของพี่เนตร จนสมาชิกทุกคนไม่มีใครคุยกะมันอีก แสรดๆ
  • พวกชมรมนักเลี้ยงสุนัขพิทบูลสุดเพี๊ยนและโคตรดักดาน(แห่งประเทศไทย) หาว่าลูกสุนัขอย่างฉันกำลังเติบโตที่จะกลายเป็นอสูรกาย

แต่ฉันจะกลายเป็นอย่างนั้นได้ ก็ต่อเมื่อคนอย่างพวกมันเลี้ยงฉันให้เป็นอีกตัวหนึ่งให้เป็นเหมือนอย่างนั้น

image
    ไฟล์แนบ
    7738_552301608146536_799978446_n.jpg 19K
  • Therapy dogs, like Peaches the pit bull

สุนัขบำบัดทางจิต เสมือนเป็นการเปิดโปงว่าแท้จริงแล้ว พิทบูลเป็นสุนัขอย่างไร

พวกชมรมติงต๊องนักเลี้ยงสุนัขพิบูลสุดเพี๊ยนและโคตรดักดาน(แห่งประเทศไทย) จอมหมั่นปั่นกระแสบิดเบือนให้มันเป็นสุนัขดุร้ายน่าหวั่นวิตกเกินกว่าเหตุ
    15 ปีดักดานมาอย่างไร คงต้องปล่อยให้จมปรักดักดานอยู่อย่างนั้นต่อไป

image
    ไฟล์แนบ
    971780_552281051481925_2070737492_n.jpg 92K
  • เรื่องของพวกกูแล้วมึงเสือกมาทามไมห๊าอีเปรต555555 :-))
    กูไปเลี้ยงบนหลังคาบ้านมึงเหรอ5555 :-))
  • 555 ภาพในวันวานยังอยู่
  • พิตบูล มันโคตรโหด มันกัดคนตายได้ มันไม่ขี้ขลาด มันคืออสูรกายที่ไม่เคยปราณีต่อเหยื่อ มันจึงไม่เหมาะกับพวกสมองนิ่ม ฮิ้วๆๆๆๆ
  • โดยส่วนตัวผมเองก็เชื่อนะครับที่ว่า พิทบูลเลี้ยงเช่นไรก็ได้เช่นนั้น แต่บางคนก็ต้องอย่าลืมว่าสันดานของพิทบูลที่แท้จริง เขาบรีดมาเพื่ออะไร ....ผมเชื่ออีกอย่างว่า ไม่มีพิทบูลสุขภาพปกติตัวใดที่อยู่ในรั้วบ้าน หรืออนาเขตของเขา เห็นสุนัขอื่นที่ไม่เคยมักคุ้นแล้วจะไม่แสดงความเกรี้ยวกราดนะ เพราะอย่างน้อยเขาก็มีอนาเขตของเขา
    ....อีกเรื่องคือ การที่หลาย ๆ คนในที่นี้พยายามที่จะบอกว่า พิทบูลมันดุ น่ากลัว ต้องควบคุม นั่นแสดงให้เห็นถึงความไม่ประมาท มีสติ และรับผิดชอบนะครับ...พิทบูลคือสุนัขที่เหมือนปืน รุนแรง อันตราย แต่งดงาม ปืนเมื่ออยู่ในมือเด็กขาดสติ ขาดความรับผิดชอบ มันก็น่ากลัว มันอันตราย แต่ถ้าอยู่ในมือของผู้ที่รักมันและเข้าใจวิธีการใช้ มันก็เป็นอีกเรื่องครับ ทุกคนในที่นี้รักพิทบูลนะครับ .....แต่ถ้าจะแค้น จะโกรธหรืออิจฉาป๋ามาร์คก็โกรธแกไปคนเดียวเลยนะ อย่าเหมาผมไม่เกี่ยว (ป๋าครับ ผมเอาตัวรอดก่อนนะ 555)
  • ไม่เก่งภาษาอังกฤษก็อย่ากระแดะโพสมั่วๆเลย อยากจะตีรวนเข้ามันกับเข้าตัว โดยการแสดงความ โง่แล้วอวดฉลาด
    Therapy dogs, like Peaches the pit bull
    สุนัขบำบัดทางจิต เสมือนเป็นการเปิดโปงว่าแท้จริงแล้ว พิทบูลเป็นสุนัขอย่างไร
    มันแปลว่า "สุนัขบำบัด เหมือนกับลูกพีช พิตบูล" นะครับ ไอ้คุณโง่
  • การพยายามป่าวประกาศในสิ่งที่ไม่ใช่ธรรมชาติที่แท้จริงของพิตบูล เช่นการโฆษณาชวนเชื่อ หรือลงรูปว่าพิตบูลเป็นหมาน่ารักอ่อนโยน เป็นมิตรกับเด็ก คนชรา หรือแม้กระทั่งสัตว์เลี้ยงอื่นๆ นอกจากจะไม่ช่วยปกป้องแล้วยังเป็นการสร้างความเข้าใจผิด จนนำไปสู่การประมาท และมักจบลงด้วยการสูญเสีย

แต่การบอกว่าพิตบูลอันตราย ถึงแม่ว่ามันจะยังไม่เคยทำร้ายใคร เขามีเจตนาที่แท้จริงก็เพื่อให้คนระวัง ไม่ประมาท สิ่งนี้ต่างหากที่ผู้เป็นเจ้าของพิตบูล พึงควรกระทำ เพราะหลักความปลอดภัย เราต้องมีการระวังให้ได้ 100% และมันไม่มีความจำเป็นต้องเสี่ยง หรือรอให้เกิดขึ้นก่อนแล้วค่อยระวัง

อย่ามาอวดเก่งอวดดีในบอร์ดนี้เลยครับ ถ้าเก่งจริงก็ควรทำอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันออกมาสู่สายตาชาวโลกบ้าง ไม่ใช่ทำตัวเป็นสัมภเวสี เร่ร่อน ลอยไปลอยมา เกะกะระรานชาวบ้านอย่างทุกวันนี้ครับ :065:

• :012: มันมาอีกแล้ว มันมากับความเมา
  • เมาหรือไม่เมา แต่เข้ามาทีไรก็หงายเงิบออกไปทูกกกที ฮ่าๆๆๆ

นึกว่าจะเจ๋ง มากี่ครั้งก็มุขเดิมๆ วนเวียนอยู่ในกะลา ไม่มีข้อมูลอะไรใหม่ กร๊ากกๆๆๆ
  • แล้วเธอก็กลับมา แล้วเธอก็กลับมา กลับมาสร้างความปั่นป่วนเหมือนเดิมมมมม ^^

สีสันแก้เบื่อ เอิ๊กๆๆๆ (รึปล่าวหว่า ^^)
  • นานๆมาทีก็ช่วยแก้เซ็งได้เหมือนกัน ฮ่าๆๆ
  • โอเชตอนนี้เข้าใจละ อะฮืม อะฮืม
  • เจมส์เชื่ออย่างหนึ่งว่าพิทบลูสามารถเป็นสุนัขบำบัดทางจิตได้ พิทบลูส่วนใหญ่ไม่ดุกับคนครับ แต่ที่ไม่เชื่อคือ การเลี้ยงรวมกันได้ครับ
  • เออ นานๆ มาให้ยำ ก็สนุกดี ไม่ต้องไปสนที่มันโพสหรอก รุมด่าให้สนุก ก็พอแล้ว

อีกวิธีที่ทำให้ คนบ้าหายบ้าโดยไม่ต้องกินยา คือ ไม่ต้องไปสนใจมัน พอมันไม่รู้จะทำบ้าให้ใครดู มันก็หายบ้าไปเอง
  • สรุป หมดยุคเจ้าพ่อ กุ๊ย อันธพาล แล้วจริงๆ 555

บอกแล้วว่าสังคมนี้มันแกร่งเกินกว่า พวก กุ๊ย ถ่อย สถุน จะเข้ามาทำอะไรได้ :065:
  • เห็นด้วยกับป๋ามาร์คครับเรื่องความไม่ประมาท เพราะระวังแค่ 99 % ก็คือยังมีความประมาทอีก 1% คุ้มหรอครับที่ในคน 100 คน มีคน 99 คนเดินผ่านพิทบูลไป ส่วนอีก 1 คนที่เหลือโดนกัดบาดเจ็บหรือถูกพิทบูลทำร้ายจนตาย ....ผมคิดว่า "Safe First" ดีกว่าครับ เพราะผลที่ตามมาไม่ใช่แค่พิทบูลตัวที่กัดและเจ้าของจะเดือดร้อน แต่สังคมของคนเลี้ยงพิทบูลที่มีความรับผิดชอบจะเป็นจำเลยไปด้วย
  • ผมมั่นใจว่าเรื่องพิตบูล ผมรู้จักมันดีแทบจะทุกขุมขน แต่ผมก็ยังเคยพลาด ทุกวันนี้ผมจึงพยายามไม่ประมาท พยายามเติอน พยายามสอน เพราะไม่อยากให้เหตุการณ์เดิมๆเกิดขึ้นซ้ำๆ เพราะถ้าเกิดมันมีเหตุการณ์กัดใครตายหรือพิการ เงินจำนวนเท่าไรหรือคำขอโทษกี่ล้านครั้ง มันก็ไม่สามารถทำให้คนกลับมามีชีวิตตามปกติได้

แต่พวกเหี้ยๆ ที่เพิ่งเลี้ยงหมามาไม่กี่เดือนเสือกอวดเก่ง โชว์เทพ พยายามที่จะเอาชนะผม เพียงเพราะความไม่พอใจส่วนตัว คนประเภทนี้อยู่สังคมไหนก็สร้างความปั่นป่วนวุ่นวาย ผมจึงไม่เคยให้ราคาครับ :-q
  • น่ารักทั้งเด็กและสุนัข

มีแต่พวกชมรมนักเลี้ยงสุนัขพิบูลสุดเพี๊ยนและโคตรดักดาน(แห่งประเทศไทย)เท่านั้น ที่ยังหลงงมงายดักดานว่าพิทบูลที่รอหาผู้อุปการะจะไปเที่ยวไล่กัดเด็ก

image
    ไฟล์แนบ
    970077_551854174857946_1873020340_n.jpg 59K
  • ลูกสุนัข "พิทบูล ผสม เยอรมันเชพเพอด" โตมาจะเที่ยวไล่กัดคน

คนคิด "ชั่งคิดได้เพ้อเจ้อ ดักดานจริง"

ก็แค่ลูกผสมพิทบูลที่มีตัวอย่างให้เห็นนับไม่ถ้วน

• เย้...มีควาสุขจังเลย
    EL172 (English Course 3) ได้เกรด A

image
    ไฟล์แนบ
    181266_548478805195483_984468074_n.jpg 169K
  • ทั่วจักรวาล เอ๊ะ ไม่สิ เอาแค่ทั่วโลกก็พอนะ เขารู้กันหมดว่าพิทบูลเป็นสุนัขสายพันธ์ที่ดุติดอันดับต้นๆของจักรวาลเอ้ย..ไม่ใช่..อันดับโลกก็พอ หลายๆประเทศเขาห้ามนำเข้าและห้ามเลี้ยงด้วยซ้ำ ยัง ยัง และยัง จะมาทำให้ใครๆคิดว่ามันเป็นหมา คิกขุ โนเนะ น่ารัก เป็นพุดเดิ้ล ชิวาวา ไปได้ แทนที่จะมาช่วยกันรณรงค์ให้คนที่เลี้ยง เลี้ยงกันด้วยความรักและรับผิดชอบ ผมว่า จขกท คงไม่ได้รักพิทบูลจริงๆแล้วละ คงจะอยากเห็นพิทบูลถูกห้ามเลี้ยงในประเทศไทย และเมื่อถึงวันนั้นคงแอบยิ้มชอบอกชอบใจก็ได้ 555
  • อาการหนัก กูว่า เลิกสนใจมันเถอะ เดี๋ยวมันไม่รู้จะบ้าให้ใครดู มันก็ไปเอง
  • เรื่องราวความดุร้ายของพิตบูลเป็นที่รับรู้ในหมู่คนเลี้ยงกันเป็นอย่างดีอยู่แล้ว แต่สำหรับคนไม่รู้จักพิตบูล เขาอาจจะคิดว่ามันเป็นเพียงหมาพันธ์หนึ่ง จึงประมาทและนำมาซึ่งความสูญเสีย ผมไม่เข้าใจจะโต้แย้งไปเพื่ออะไร และรูปพิตบูลถ่ายกับเด็ก มันไม่สามารถการรันตรีได้หรอกว่า พิตบูล ไม่ทำร้ายเด็ก

ผมเห็นรูปคนถ่ายกับช้าง ถ่ายกับเสือ แต่ก็ไม่เห็นมีใครบอกเลยว่า ช้างกับเสือ จะไม่มีวันทำร้ายคน เลิกทำตัวปัญญาอ่อนเสียเถอะครับ มันไม่มีทางทำให้น้องได้รับการยอมรับมากขึ้นหรอก คนจะยอมรับเราหรือไม่ มันไม่ได้อยู่ที่เถียงชนะพี่ แต่มันอยู่ที่น้องทำตัวของน้องเอง .........
  • หลายเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับพี่ แต่ก็มีคนลากมาให้รับผิดชอบ กรณีคอกใหญ่โดนคนด่า ป้าแก่ดอกทองโดนคนเกลียด มันก็ไม่เกี่ยวกับพี่ มันเป็นเพราะเขาทำตัวเขาเอง กรณีของน้องก็เช่นเดียวกัน การที่น้องโดนด่า โดนรังเกียจก็เพราะน้องทำตัวเอง เลิกเอาพี่มาเป็นแพะเถอะครับ

หมาใครจะเป็นอย่างไร หมาใครจะอยู่มาตรฐานไหน พี่ก็ไม่สนหรอกครับ พิตบูลเป็นหมาฆาตรกร หรือพิตบูลเป็นหมาเบื่อการบำบัด ใครเชื่ออย่างไหนก็ไม่มีปัญหา ตราบใดที่เราไม่ปล่อยหมาเราไปสร้างความเดือดร้อนให้ใคร สิ่งที่พี่พยายามรณรงค์ทุกวันนี้พี่ขอเพียงเลี้ยงอย่างไรอย่าให้เป็นปัญหาแก่ส่วนรวมก็พอ และพี่ไม่ได้ทำหมาขายแข่งกับใครด้วย วันนี้พี่เดินทางมาไกลเกินกว่าจะย้อนกลับไปเสียเวลาถกเถียงหาคำตอบ ที่จุดๆนั้นแล้วครับ

พี่มีความเชื่อของพี่อย่างหนึ่ง น้องก็มีความเชื่ออีกแบบหนึ่ง ต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างเดิน ก็น่าจะดีกว่านะ คิดถึงกันก็แวะมาทักทายเยี่ยมเยียน มันน่าจะมีความสุขมากกว่าการมาชวนทะเลาะครับ

แนะนำด้วยความปราถนาดี :X
  • หล่อฝุดๆ
  • ลืมเลยว่าจะเขียนอะไร สวยจัง ดอกไม้ชัดๆ B-)
  • เจอหน้าหวานๆเข้าไปหน่อย อ่อนระทวยเลยหรือ ฮา ....
  • ถ้าในรูปพอยอมได้นิดหน่อยครับ แต่เข้าใจถ่ายนะ สังเกตุไม่ออกว่าที่ไหนว่าจะไปเวียนดูตัวจริงซะหน่อย อิอิ
  • สายเลือด Remy หลาน T-Rex พระรามสาม

น้ำหนัก 35 กก. กินโครงไก่สดครึ่งกิโล กับหญ้าขนไม่อั้น (ค่าอาหาร 11 บาท/วัน)
    ปล่อยวิ่งเล่นคลุกดินคลุกโคลนออกกำลังกายเองแค่วันละ 15 นาที
    ทั้งปีไม่เคยต้องจับล้างตัวอาบน้ำสักครั้ง

ไม่ต้องใช้อาหารเม็ดเกรดพรีเมี่ยมราคาแพง กับออกกำลังกายอย่างสุนัขบ้าอย่างที่เขาสร้างภาพปั่นกระแสกัน

image
    ไฟล์แนบ
    922722_543670459009651_16143168_n.jpg 102K
  • พิทบูล หุ่นหล่อๆต้องแบบนี้ (สุนัขเราบรีดขึ้นเอง)

หมาที่ดี ตอนเป็นเด็กต้องไม่ขี้ขลาด สีตาต้องเข้ม ข้อขาตรงไม่แบะเข้าหรือออก "หมาเทพ" ที่เที่ยวโอ้อวดกัน ถ้าเป็นในลักษณะที่ตรงกันข้ามกับที่บอก มันเป็นหมาที่ใช้ไม่ได้

image
    ไฟล์แนบ
    557950_512018752174822_1719512145_n.jpg 180K
  • image

แบบนี้สวยกว่าเยอะ 55
    ไฟล์แนบ
    ADBA1A.jpg 62K
  • ”ฆ่าสุนัขพิทบูลทิ้ง เมื่อไม่สามารถเลี้ยงดูมันต่อไปได้ “

คำแนะนำของคนที่คิดแบบนี้ มันหน้าด้านไม่มียางอายจริงๆที่ถึงกับสถาปนาตัวเองเป็นผู้เชี่ยวชาญสุนัข เป็นคนจิตทรามละซิ ไม่ว่า

“สุนัขอเมริกันพิตบลู ไม่เหมือนกับสุนัขพันธ์อื่นๆที่จะมาแจกฟรี เพราะถ้าคิดจะเลี้ยงมันแล้ว ต้องเลี้ยงมันจนวันตาย หรือไม่ก็ฉีดยาตายให้กับมัน”

ผู้ที่มีความคิดทำนองนั้น เป็นบุคคลจำพวกมีปัญหาข้อจำกัดในความสามารถทำการศึกษาเกี่ยวกับการเลี้ยงสุนัขพิทบูล จิตสำนึกของคนประเภทนี้ นอกจากไม่คู่ควรในการเลี้ยงสัตว์ลี้ยงใดๆแล้ว ยังเป็นอันตรายต่อสังคมอย่างยิ่งในการเที่ยวให้คำแนะนำผู้อื่นอย่างผิดๆ

พิทบูล ไม่ใช่สุนัขนายเดียวอย่างที่นักดำน้ำจอมมั่วยกเมฆ มันเป็นเหมือนสุนัขทั่วๆไปที่รู้จักการประจบย่ำเกรงหัวหน้าฝูงในการเอาตัวรอด ไม่ใช่สุนัขที่จากเจ้านายเก่าแล้วถึงกับกินข้าวไม่ได้จนตรอมใจตาย หรือเครียดจนถึงกับต้องแสดงพฤติกรรมก้าวร้าวใส่เจ้าของใหม่ มันจะเป็นเช่นนั้นได้ต้องขึ้นอยู่กับว่าโชคชะตามันร้ายตกไปอยู่ในการดูแลของผู้ที่ไม่สามารถเข้าใจในตัวมัน หรือตกอยู่ในมือหมู่พวกคนจิตทรามเท่านั้น

- เป็นพิทบูลแล้วต้องถูกจำกัดชีวิตให้จำต้องอยู่อย่างทนทุกข์ทรมานกับเจ้าของเดิมที่ไม่มีความพร้อม ความเข้าใจ หรือ ไม่มีความสามารถในการปรับตัวเข้ากับตัวเขาได้ดีพอไปตลอดชีวิตจนหมดอายุขัย กระนั้นหรือ

- เป็นพิทบูลแล้วไม่มีสิทธิได้ทางเลือกชีวิตใหม่กับเจ้านายใหม่ที่สามารถให้ชีวิตที่ดีกว่าแก่เขา กระนั้นหรือ

- ชื่อพิทบูล มีความหมายอะไรที่เป็นความผิดร้ายแรงถึงขั้นเอามาใช้อ้างสิทธิในการละเมิดชีวิตเขาตามอำเภอใจได้ อย่างนั้นหรือ

สิ่งที่น่ากลัวที่สุดเกี่ยวกับพิบูล ไม่ใช่ตัวสุนัข แต่เป็นพวกปากสุนัขที่เที่ยวปลูกฝังสร้างค่านิยมผิดๆแก่ผู้ที่มีใจรักการเลี้ยงสุนัขพิทบูลว่า พิทบูลเป็นสุนัขดุ ก้าวร้าว เป็นอันตรายต่อมนุษย์ ซึ่งเป็นแบบอย่างของสุนัขที่ขัดแย้งกับสุนัขพิทบูลมาตรฐานที่แท้จริงของสากลโลก

คนถ่อย สถุน ที่มีความคิดอัปรีย์เช่นนั้นต่างหาก ที่เป็นต้นแบบรากเหง้าของความคิดน่าขยะแขยงที่น่าเป็นอันตรายต่อสังคมยิ่งไปกว่าภาพลักษณ์สายพันธุ์ที่ถูกบิดเบือนของสุนัข

image
    ไฟล์แนบ
    205992_434741409902557_569759638_n.jpg 208K