ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วอนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
  • หมามีขี้ตาสีเขียวเยอะมากเกิดจากอะไรครับ
  • โรคไข้หัด โรคนี้เกิด จากเชื้อไวรัส มักเกิดกับลูกสุนัขอายุน้อย ๆ ตั้งแต่ 2-3 เดือน บางครั้งก็พบว่าเกิดใน สุนัขที่โตแล้วเมื่อสุนัขเป็นโรคนี้โอกาสที่จะหาย นั้น มีน้อยมาก โดยอาการของมันก็แสดงออกมาทางอาการประสาท ตัวกระตุก หรือชักตลอดชีวิตส่วนใหญ่แล้วตาย อย่างทรมาน อาการของโรค เราสามารถสังเกตได้จากการที่สุนัขมีน้ำมูกสีเขียวไหลย้อย ดูเหมือน ปอดบวม มีไข้ เบื่ออาหาร ซึมมีตุ่มหนองขึ้นที่ใต้ท้อง มีขี้ตาสีเขียวๆเกอะกรังตลอดเวลาเมื่ออาการทวีความรุนแรงขึ้นจะพบว่ามีอาการทางประสาท คือปากสั่น กระตุก และลามไปที่บริเวณหนังหัว ใบหน้า ขาหลัง อาจจะพบบริเวณฝ่าเท้า กระด้างขึ้น บางรายพบว่ามีท้องร่วงร่วม เราสามารถป้องกันได้โดยฉีดวัคซีน ป้องกันโรคไข้หัดได้โดยการฉีดวัคซีนป้องกันตั้งแต่อายุ 2 เดือน เป็นเข็ม แรกหลังจากนั้นอีกหนึ่งเดือน ก็พาไปรับการฉีดวัคซีนเข็มที่สอง เป็นการ กระตุ้นภูมิคุ้มกันและฉีดซ้ำทุก ๆ ปี ปีละ 1 ครั้ง
  • พาไปพบแพทย์ที่โรงพยาบาล หรือคลีนิคหรือยังค่ะ
    เล่าอาการหรือซักข้อสงสัย ให้สัตวแพทย์ ทราบเลยค่ะ
    คิดว่าถึงมือแพทย์ น่าจะดีกว่านะค่ะ
  • ArMlunatic :063: :063:
  • ขี้ตามากสามารถเกินจากการให้โปรตีนเกินความจำเป็นก็ได้ค่ะ
  • ขี้ตา โปรตีนเยอะ ออกกำลังกายน้อย การถ่ายพยาธิ การอักเสษของดวงตา เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ :033: