ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การตีสุนัขให้คุณหรือโทษ
  • ผมเิองไม่รู้ว่าทำถูกไหม ผมจะตีต่อเมื่อเขาไม่ฟังคำสั่งจิงๆหรือทำในสิ่งที่เราไม่เหนสมควรเเละไม่ยอมฟัง เอาง่ายๆว่าดื้อนั้นเอง ผมเลยอยากขอคำเเน่ะนำจากพี่ๆทุกคนด้วยคับผม ขอบคุณคับ เพราะน้องเปนตัวเเรกในชีวิตผม ที่ดุที่ตีเพราะไม่อยากให้น้องโตมาเสียนิสัยคับ
  • ตีได้ครับ ดื้อมาก ห้ามไม่ฟังมันก็ต้องมีบ้าง แต่หมาที่เราตีได้คือหมาที่มันยอมรับเราเป็นนายแล้วเท่านั้น หมาที่เพิ่งได้มาใหม่ๆ ยังไม่คุ้นเคยกัน อย่าเพิ่งลงโทษ เดี๋ยวเขาจะขาดความมั่นใจครับ
  • หมาเพิ่งมาอยู่กับผมได้ไม่นานอ่ะคับพี่มาร์ค
    เเล้วเราจะรู้ได้อย่างไรคับว่าหมายอมรับเราเปนนายเเล้ว เเล้วถ้ายังไม่ยอมรับควรทำอย่างไรคับผม
  • มันไม่กลัว กล้าเล่น กล้าดื้อ เรียกมาหา เจอหน้าดีใจ ก็แสดงว่ามันยอมรับเราแล้ว
    แต่ถ้าเห็นแล้ววิ่งหนี ยืนนิ่ง แสดงอาการกลัว ก็แสดงว่ามันยังไม่ยอมรับเราครีบ
  • ขอบพระคุณพี่มาร์คอย่างมากคับ คุยกับพี่เเล้วรู้สึกอุ่นใจขึ้นเย่อะเลย ถ้ามีโอกาสคงได้เจอกันเเละได้พาน้องหมาไปเจอพี่ด้วยน่ะคับ พี่เปนคน คนนึงมี่พบเคารพเปนอย่างมากคับ
  • แล้วมันกละวเรามีวิธีทำให้มันยอมรับยังไงครับ
  • เราก็ต้องดูว่ามันกลัวเราเพราะอะไร ถ้่ามันกลัวเพราะเราไปทำร้ายตั้งแต่วันแรกที่เจอ เจอแน่นอนหมามันก็ขาดความมั่นใจ ก็ต้องใช้เวลาสร้างความยอมรับกันใหม่ หมาบางตัวสันดานขี้กลัวมาแต่กำเนิด เราก็พยายามสร้างความมั่นใจให้มัน ทำให้มันรู้ว่าอยู่กับเรา มันปลอดภัย

ถ้าชอบในความเป็นพิตบูล รักในกิจกรรม ผมจึงไม่แนะนำให้เอาหมาขี้กลัวมาเลี้ยง ถ้าเจอลูกหมาขี้กลัว ไม่ร่าเริง แนะนำเลยว่าอย่าเอามา อยู่ห่างไว้ดีที่สุดครับ เพราะมันฝึกยาก ให้ทำอะไรก้ไม่ทำ บางทีจูงออกนอกบ้านยังไม่ยอมเดินเลยครับ
  • กับคนงานผมมันก็หยอกเล่นอยู่เรียกมันก็มาหาแต่กับผมเรียกมาเฉพาะตอนกินอาหารและไม่ค่อยเล่นกับผมด้วย
  • แต่เวลาดุมันฟะงผมแต่ลูกน้องผมดุมันไม่ฟัง
  • ก็ ให้ความสัมพันธ์ กับเค้าเยอะๆ นะครับ ให้อาหารเล่นด้วยทำยังไงให้เค้ามีความสุข ถ้าหมาตัวไม่ใหญ่มาก ถ้าดื้อแรงใช้กำมือใหญ่ ขย้ำ แล้วเหวี่ยงไปทางไหนก็ได้ลงฟิ้นหรือออกด้านข้าง ทำเร็วๆเหมือนงู ชก แต่ครั้งต่อไปถ้าเค้าจะทำผิด เราก็ส่งซิกไปก่อน ใช้คำว่าอะไร ก็ได้ เช่น ไม่ แฮะ อ่ะๆ หรือ อะไรก็ชัง ถ้าไม่ฟังก็ อย่างทีบอกครับ จัดเลย การตีที่ใช้อุปกรณ์ช่วยไม่เหมาะ อย่างยิ่งครับ มือเป็นทั้งรางวัลเป็นทั้งอาวุธ สู้ ๆครับ
  • เอาใจช่วยครับ หากเขาคุ้นเคยและเข้าใจคำสั่งปัญหาจะค่อยๆน้อยลงครับ แต่ไม่เคยหมดสำหรับพิทเพราะเลี้ยงพิทมีอะไร ให้แก้ ให้ปรับ ให้พิสูตรตัวคนเลี้ยงเยอะครับ
  • หลังฝึกไม่กี่วันได้ผมสั่งน้องให้ ขอมือ คอย นั่ง หมอบได้เเล้วคับ ปลื้มใจฝุดๆ^^