ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฉีดยา/วัคซีน บวมเป็นก้อน
  • ขอแชร์นะคับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมพาแฟนต้าไปฉีดยาป้องกันพยาธิหนอนหัวใจ กลับมาตกใจเป็นก้อนบวมประมาณเหรียญสิบบนสะโพกขาหลัง มารู้ที่หลังว่าหมอที่ฉีดยาให้เป็นหมอพึ่งจบใหม่ แล้วมาฝึกงาน สงสัยฉีดไม่ค่อยเป็น สาเหตุของการบวมเป็นก้อน คือ ฉีดแล้วยาไม่กระจายตัว , เข็มไม่สะอาด โทรไปหาหมอที่เป็นเจ้าของ ร.พ หมอบอกว่าประมาณ 2 อาทิตย์ หน้าจะหาย ช่วงนี้ให้เอาผ้าร้อนและเย็น สลับกันนวดคลึงวันละ 1 ครั้ง ฝากเพื่อนๆ ด้วยนะคับ เวลาพาหมาไปฉีดยา/วัคซีน ดูหมอดีๆ นะคับ
  • บวดเป็นเรื่องธรรมดาคับแสดงว่าเค้าคลึงไม่ดีแต่เดี๋ยวก็จะค่อยๆยุบลง
    "แต่ถ้าหนึ่งอาทิตย์ไม่ยุบแสดงว่าเริ่มเป็น"ฝี"แน่นอนคับ...เรียกว่า"ฝีหัวเข็ม"...เพราะเกิดจากการติดเชื้อตอนฉีดคับ
  • ตัวยาฉีดป้องกันพยาธิหนอนหัวใจมีความหนืดมากค่ะ อาจจะจับตัวเป็นก้อน อย่าไปบีบมัน ให้หมั่นเอาผ้าชุบน้ำอุ่นประคบ ไม่นานก็จะยุบลงเป็นปรกติ
  • ผมซื้อมาฉีดเองนานแล้วหล่ะ พาไปฉีดบางคลีนิคมันแพงเหลือเกิ้น
  • เอาผ้าชุบน้ำอุ่นคลึงทุกวัน วันละ1-2 นาทีเช้า เย็นเดี๋ยวก็หาย พาหมาไปฉีดยาอย่ามัวแต่รอหมอคลึงให้ ฉีดเสร็จคุณก็ควรคลึงซ้ำนานๆหน่อย จนรู้สึกว่าก้อนยากระจายดีแล้วอย่าหวังไปพึ่งแต่หมอ
  • ประสบการณ์นี้ผมเพิ่งผ่านครับผมเอาเข็มดูดออกเลยตอจี้ยุบเป็นปรกติแล้วหมอมันฉีดยาไม่เข้า
  • ผมไม่เคยฉีดนะ ใช้วิธีให้กินเลย เพราะว่ายามันข้น
    ถ้าหมอเดินยาไม่ดีก็ตุ้ยแบบนี้แหละ มั่นเอาผ้าอุ่นๆ
    ประคบ
  • ยาหนอนหัวใจใช้แบบกินค่ะ ทุกเดือนตามน้ำหนักไม่รู้ว่าอย่างไหนจะดีกว่ากัน แต่เคยถามหมอๆ บอกว่าก็ไม่แตกต่างอันนี้จริงมั้ยคะ เป็นห่วงเหมือนกันค่ะ ให้กินมานานแล้วค่ะ
  • ไม่เกินอาทิตย์ เดี๋ยวหายเองไม่ต้องเป้นกังวลไป :033:
  • นวดให้เจ้าแฟนต้ามา 3 วัน(นวดคลึงเบาๆ) ตุ่มเล็กและยุบลงมากแล้วคับ ขอบคุณเพื่อนๆ ชาว pitbullzone ทุกท่านมากคับ ที่ช่วยแนะนำและช่วยแชร์ประสบการณ์ :062:

image
    ไฟล์แนบ
    2013-06-27_080108.jpg 139K