ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

3วันดี4วันไข้
  • เป็นหวัดบ่อยมีผลเสียกับการเจริญเติบโตหรือป่าวครับ
  • มาก!!!!!!!!!!! :0&
  • ดูแลยังไงครับ มันถึงเป็นบ่อย หากสุขภาพไม่ดี ไม่แข็งแรง ระวังโรคอื่นๆ อย่างหัด หรือลำไส้ อะไรพวกนี้ด้วย ในความคิดผมว่ามันน่ากังวลกว่า เรื่องโตไม่ไม่โต :o034:
  • ผมอาบน้ำให้2วันต่อครั้งครับ สงสัยเวลาอาบน้ำให้น้ำคงเข้าจมูก หรือว่าผมระแวงไปเองครับ เพราะผมชอบจับดูที่จมูกว่าแห้งหรือเปียกครับ
  • อาบน้ำบ่อยจัง
  • เลี้ยงในบ้าน กิน เล่น นอน ด้วยกันทั้งเด็กและผู้ใหญ่ทุกคนในบ้านครับ ก็เลยอยากจะให้สะอาดๆหน่อยครับ เวลาเล่นด้วยกัน
  • ถึงจะเลี้ยงในบ้านแต่ผมก็ว่าบ่อยไปครับ น่าจะมีส่วนทำให้เป็นหวัดครับ ถ้าไม่สกปรกมาก อาทิตย์ละครั้งก็พอมั้งครับ
  • ผมก็เลี้ยงในบ้าน ยุวกับคน อายุ2เดิอนครึ่ง อาบน้ำแค่ครั้งเดียว ตอนนี้ตัวอย่างเหม็น 5555
  • และดูเหมือนตอนนี้ขี้กากจะมาแล้วด้วย สงสัยต้องอาบน้ำแล้วแหละ
  • ควรอาบน้ำอาทิตย์ละ 1 ครั้ง หากไม่สกปรกมากใช้วิธีเช็ดตัวเอาคับ อาบบ่อยเกินไปทำให้สุนัขไม่สบายง่าย และทำให้ผิวหนังแห้งอีกด้วย
  • รับทราบครับ ขอบคุณทุกคำตอบและคำแนะนำครับ:063:
  • ใช้น้ำเกลือเช็ด ลดกลิ่นตัวได้
  • อาบบ่อยผมคิดว่าคงไม่ดีนักนะครับ อันนี้ส่วนตัวนะครับ อาทิตย์ละครั้งก็น่าจะพอสำหรับหมาที่ไม่เลอะมากนัก
  • ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้ความรู้มากๆ ครับ
  • ของผมใช้วิธีเช็ดตัวครับ2-3ก้อเช็ดทีไม่ต้องอาบครับ ไม่ต้องใช้แชมพูด้วย นานๆจะอาบสักทีก้อลงอ่างเลยให้เค้าได้เล่นน้ำไปในตัวด้วยครับ ;-)