ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไม่ใช่พิทบูลแท้
  • มีคนมาเปิดประเด็นใหม่แอะแอ๋
  • เมื่อวานผมก็พึงถามคำถามนี้พี่เขาไปเองอะครับและฟังคำตอบจากพี่เขาด้วยหูของผม ชึ่งก็เข้าใจพี่เขาดีแล้วละ ยังไงก็รอฟังคำตอบจากพี่เขาเองแล้วกันครับ พี่redred ออกมาตอบหน่อยนะครับบ
  • ผ่านมาหนึ่งคืนแล้ว แต่ไม่มีคำอธิบาย ความจริงผมก็พอจะเดาออกและก็มั่นใจอยู่แล้วว่า ตื่นเช้ามาก็คงไม่มีคำตอบ เพราะเรื่องที่พูดแล้วจะยิ่งเสีย สู้อยู่เฉยๆไม่พูดจะดีกว่า ปล่อยให้เวลามันเยียวยารักษาด้วยตัวของมันเอง แต่อะไรที่พูดแล้วได้ประโยชน์ มันก็จะออกมาในอีกรูปแบบหนึ่ง สังคมนี้หลายคนเขาอยู่ได้ด้วยการหลอกคนอื่นและการพยายามหลอกตัวเขาเองไปวันๆเท่านั้น แต่การจะไปคาดหวังว่า เขาจะคิดอะไรหรือทำอะไรเพื่อคนอื่นมันเป็นเรื่องยากมากๆ

ดังนั้น อย่าแปลกใจไปเลยนะท่าน เชฟวี่ นี่ก็คือเหตผลว่าทำไมหลังๆ ผมตอบกระทู้แบบไม่ค่อยแคร์ความรู้สึกใคร ไม่ว่าจะคนหรือผีถ้ามาแบบมีเลศในหรือตั้งใจเข้ามาวางงาน ผมไม่เคยไว้หน้าครับ และถ้ามีอะไรก็จะพูดไปตรงๆ ผิดก็ว่ากันไปตามผิด ถูกก็ว่ากันไปตามถูก เพื่อนก็ส่วนเพื่อน หลักการก็คือหลักการ เพราะบางเรื่องคนที่ทำเสียดันเป็นเพื่อนเราเอง ถ้าเราไปปกป้องโดยไม่แยกผิดถูก เราเองนั่นละจะเละ โดยที่ไม่มีใครช่วยเราได้ เพราะอุดมการณ์มันคือเกราะป้องกันที่ดีที่สุดของตัวผมเอง ถ้าผมไม่ยึดเอาอุดมการณ์เป็นหลัก ตัวผมเองก็จะไม่เหลือที่ยืนในสังคมแห่งนี้ กลายเป็นคนหลักลอยไร้จุดยืนและขาดความน่าเชื่อถือไปในที่สุด แต่ที่ทุกวันนี้คนยังเหนียวแน่นอยู่กับผม เพราะผมยึดความถูกต้องมากกว่าความถูกใจ มันจึงยังช่วยรักษาจิตวิญญานของ พิตบูลโซนเอาไว้ได้

สังคม พิตบูล บางคนเข้ามาเล่นเพียงเพราะต้องการผลประโยชน์จากการขายลูกหมา เขาเข้ามาแล้วก็จากไป ไม่ได้มีความผูกพันธ์ ไม่มีความรู้สึกรักและหวงแหนมันเลยสักนิด ผมจึงเชื่อว่าพ่อค้าก็ย่อมเข้าข้างพ่อค้า การอวยกันไปอวยกันมามันก็ช่วยปั่นราคาลูกหมาได้ดี ส่วนตัวผมเองมันก็สันดานไม่ดี ไม่ชอบทำอะไรที่ฝืนกับความรู้สึก ไม่ชอบคือไม่ชอบ ไม่มีการเสแสร้ง ถ้าหมาไม่สวยจริง อย่าว่าแต่เชียร์เลยเผลอๆโดนด่าฟรีๆอีกต่างหาก และการที่ผมไม่ทำตัวเป็นสนลู่ลม แถมมีนิสัยถาวรคือการยอมหักแต่ไม่ยอมงอ มันจึงยากที่ทุกคนจะชื่นชอบ และที่สำคัญบอร์ดนี้มันคือก้างชิ้นใหญ่ที่ทำให้หลายๆคน กลืนไม่คล่องคอ จนเคยมีการแยกตัวไปรวมกลุ่มกันที่อื่นและทำเว็บขึ้นมาแข่งเพียงแต่ไม่ประสบความสำเร็จ คนเล่นมีเฉพาะแต่พ่อค้าและบรรดาคอกหมาที่เข้าไปอวยกันเอง เสียบกันเอง ส่วนลูกค้าก็ยังคงหนาแน่นอยู่ที่นี่ พ่อค้าบางคนจึงเข้ามาเฉพาะเวลาที่ต้องการขายหมา แต่เวลาไม่มีลูกหมาขายก็แทบไม่เคยเห็นความเคลื่นไหว ผมจึงไม่แปลกใจเวลามีใครด่าผมแล้วจะมีไอ้พวกนี้ตามไปกดไลค์ ครับ :-D

แต่ผมเชื่อว่าตราบใดที่ผมยังยึดมั่นในหลักการณ์ เว็บนี้ก็จะไม่มีใครทำลายมันลงได้ มีแต่จะเจริญก้าวหน้าต่อไป และคนที่ล้มหายตายจากไป ก็คือคนไม่ซื่อสัตย์กับคนอื่นและรวมถึงคนที่ไม่ซื่อสัตย์แม้แต่กระทั่งอาชีพของตัวเองครับ :033:
  • ขออนุญาติ นำกระทู้มาปักหมุด เป็นกรณีศึกษานะครับ

โปรดเชื่อผมเถอะครับ อย่าพยายามส่งเสริมคนไร้อุดมการณ์ให้มามีบทบาท เพราะเขาจะเข้ามาเพียงเพื่อกอบโกย
    และอย่าพยายามสานต่อมิตรภาพจอมปลอม มันไม่มีทางยั่งยืน เพราะคุณจะเสียเวลาโดยเปล่าประโยชน์
    จงรวมตัวกันด้วยความรัก เพราะมันจะไม่มีวันโยกคลอน แต่อย่าผูกกันด้วยผลประโยชน์ เพราะมันเปราะบางเกินไป

และสำคัญที่สุด พิตบูลโซน ไม่มีวันจะเปลี่ยนนโยบาย มันจะรักษาอุดมการณ์ของมันแบบนี้ตลอดไป ^:)^
  • พฤติกรรมหมาจรจัดมีอยู่อย่างหนึ่งคือมันสามารถกินอาหารได้ทุกบ้าน ไม่เลือกบ้าน ไม่เลือกนาย ขอแค่ใครก็ได้ให้เศษ กาก อาหารให้มันกิน มันสอพลอได้หมด หมาพวกนี้ไม่มีศัตรูที่ถาวร ใครตอบสนองสิ่งที่มันต้องการได้ มันอยู่ข้างนั้นไปก่อน จนกว่าจะมีสิ่งใหม่ที่ดีกว่ามา มันไม่ยุติธรรมเลย นี้ล่ะมั้งจึงเป็นที่มาของคำว่า " เนรคุณ " หรือ " สันดานหมา "

จนปัจจุบันอดสงสัยไม่ได้ว่า คนบางกลุ่ม บางคนซึมซับพฤติกรรมหมาจรจัดหรือหมาจรจัดซึมซับพฤติกรรมจากคน

คนหรือหมาประเภทนี้ อยู่ให้ห่าง ถอยให้ไกล มันไม่มีคุณสมบัติของคำว่ามิตรแท้เลย
  • :063: คมมาก ขอบคุณครับ

สงสัย ถึงเวลากวาดบ้านครั้งใหญ่อีกแล้ว สมาชิกเราตอนนี้มีถึง 17,000 คน
    แต่ที่กำลังมาช่วยผมสร้างสังคมแห่งนี้ ให้เป็นสังคมคนคุณภาพ มีอยู่กี่คนหนอ ?
  • ผมไม่เข้าใจสังคมไทยอยู่อย่างหนึ่งนะครับ ไม่ว่าจะในสังคมหมา สังคมคนในหมู่บ้าน นักการเมืองท้องถิ่น ไปจนถึงนักการเมืองระดับชาติ คนบางคนเราก็เห็นๆกันอยุ่ว่าเขามีพฤติกรรมส่วนตนเป็นอย่างไร บางคนเอาเปรียบชาวบ้าน กดขี่ข่มแหงประาชน โกงกินงบประมาณ ทำธุรกิจผูกขาด ค้าขายขูดเลือดขูดเนื้อ แต่เขาก็ยังอยู่ได้เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น และผมก็ไม่รู้ว่าพวกเราทนนิ่งเฉยกับเรื่องเหล่านี้ไปได้อย่างไร และที่หนักกว่านั้น บางคนกลับเห็นดีเห็นชอบไปสนับสนุน หรือไปพยายามเพิ่มความสำคัญให้เขามากขึ้นไปอีก ?

หากสังคมเล็กๆเรายังแก้ปัญหานี้ไม่ได้ ก็อย่าไปหวังเลยว่า ในสังคมที่ใหญ่กว่านี้เราจะแก้ปัญหาได้
  • คงเป็น Thailand Only มั้งครับ แต่ทำเท่าที่ทำได้ อย่าปล่อยวางนิ่งเฉย
    เริ่มจากสังคมเล็กๆตรงนี้ก่อนเลยครับพี่มาร์ค สู้ๆครับ =D>
  • พี่เริ่มมานานแล้ว และก็คงทำต่อไปครับ ตอนนี้พี่ก็รอว่าเมื่อไรคนร่วมทางพี่จะมีมากขึ้น จนไอ้พวกขี้โกงไม่มีที่ยืนและสาปสูญไปเท่านั้นเอง :-D
  • ช่วงนี้มีคำว่า หงส์แท้ หงส์เทียม สีแท้ สีเทียม แท้ๆ เทียมๆ เยอะแยะมาก ขอคัดลอกบทความการจำแนกเพื่อนแท้ เพื่อนเทียมมาให้คนที่ยังไม่รู้ได้ศึกษา ใครที่รู้แล้วก็ถือว่าทบทวน ตอกย้ำก็แล้วกันครับ
    ใครที่ไม่ถนัดอ่านภาษาไทยเขามีภาษาสากลให้อ่านด้วยครับ

----------มิตรปฏิรูปก์ หรือ มิตรเทียม ๔ -------------

(คนเทียมมิตร, คนที่พึงทราบว่า เป็นศัตรูผู้มาในร่างของมิตร - false friends; foes in the guise of friends)

๑. คนปอกลอก คนขนเอาของเพื่อนไปถ่ายเดียว (อัญญทัตถุหร - the out-and-out robber) มีลักษณะ ๔ คือ

๑) คิดเอาแต่ได้ฝ่ายเดียว
    ๒) ยอมเสียน้อย โดยหวังจะเอามาก
    ๓) ตัวมีภัย จึงมาช่วยทำกิจของเพื่อน
    ๔) คบเพื่อน เพราะเห็นแก่ผลประโยชน์

a) He appropriates his friend's possessions.
    b) Giving little, he expects a lot in return.
    c) He gives a helping hand only when he himself is in danger.
    d) He makes friends with others only for his own interests.

๒. คนดีแต่พูด (วจีบรม - the man who pays lip-service) มีลักษณะ ๔ คือ

๑) ดีแต่ยกของหมดแล้วมาปราศรัย
    ๒) ดีแต่อ้างของยังไม่มีมาปราศรัย
    ๓) สงเคราะห์ด้วยสิ่งหาประโยชน์มิได้
    ๔) เมื่อเพื่อนมีกิจ อ้างแต่เหตุขัดข้อง

a) He speaks you fair about the past.
    b) He speaks you fair about the future
    c) He tries to gain your favor by empty sayings.
    d) When tries to gain your favor by empty sayings.

๓. คนหัวประจบ (อนุปปิยภาณี - the flatterer) มีลักษณะ ๔ คือ

๑) จะทำชั่วก็เออออ
    ๒) จะทำดีก็เออออ
    ๓) ต่อหน้าสรรเสริญ
    ๔) ลับหลังนินทา

a) He consents to your doing wrong.
    b) He consents to your doing right.
    c) He sings your praises to your face.
    d) He runs your down behind your back.

๔. คนชวนฉิบหาย (อปายสหาย - the leader to destruction) มี ลักษณะ ๔ คือ

๑) คอยเป็นเพื่อนดื่มน้ำเมา
    ๒) คอยเป็นเพื่อนเที่ยวกลางคืน
    ๓) คอยเป็นเพื่อนเที่ยวดูการเล่น
    ๔) คอยเป็นเพื่อนไปเล่นการพนัน

a) He is your companion when you indulge in drinking.
    b) He is your companion when you roam the streets at unseemly hours.
    c) He is your companion when you frequent shows and fairs.
    d) He is your companion when you indulge in gambling.
    D.III.185. ที.ปา.๑๑/๑๘๖/๑๙๙.

++++++++++สุหทมิตร หรือ มิตรแท้ ๔ +++++++++++

(มิตรมีใจดี, มิตรที่จริงใจ - true friends; true-hearted friends)

๑. มิตรอุปการะ (อุปการกะ - the helper) มีลักษณะ ๔ คือ

๑) เพื่อนประมาท ช่วยรักษาเพื่อน
    ๒) เพื่อนประมาท ช่วยรักษาทรัพย์สินของเพื่อน
    ๓) เมื่อมีภัย เป็นที่พึ่งพำนักได้
    ๔) มีกิจจำเป็น ช่วยออกทรัพย์ให้เกินกว่าที่ออกปาก

a) He guards you when you are off your guard.
    b) He guards your property when you are off your guard.
    c) He is a refuge to you when you are in danger.
    d) He provides a double supply of what you may ask in time of need.

๒. มิตรร่วมสุขร่วมทุกข์ (สมานสุขทุกข์ - the man who is the same in weal and woe) มีลักษณะ ๔ คือ

๑) บอกความลับแก่เพื่อน
    ๒) ปิดความลับของเพื่อน
    ๓) มีภัยอันตราย ไม่ละทิ้ง
    ๔) แม้ชีวิตก็สละให้ได้

a) He tells you his secrets.
    b) He keeps secret your secrets.
    c) He does not forsake you in your troubles.
    d) He can even die for your sake.

๓. มิตรแนะประโยชน์ (อัตถักขายี - the man who gives good counsel) มีลักษณะ ๔ คือ

๑) จะทำชั่วเสียหาย คอยห้ามปรามไว้
    ๒) คอยแนะนำให้ตั้งอยู่ในความดี
    ๓) ให้ได้ฟังได้รู้สิ่งที่ไม่เคยได้รู้ได้ฟัง
    ๔) บอกทางสุขทางสวรรค์ให้

a) He keeps you back from evil.
    b) He encourages you to do good.
    c) He informs you of what you have not heard.
    d) He shows you the way to heaven.

๔. มิตรมีน้ำใจ (อนุกัมปกะ มิตรมีความรักใคร่ หรือมิตรผู้รักใคร่เอ็นดู - the man who sympathizes) มีลักษณะ ๔ คือ

๑) เพื่อนมีทุกข์ พลอยไม่สบายใจ (ทุกข์ ทุกข์ด้วย)
    ๒) เพื่อนมีสุข พลอยแช่มชื่นยินดี (สุข สุขด้วย)
    ๓) เขาติเตียนเพื่อน ช่วยยับยั้งแก้ให้
    ๔) เขาสรรเสริญเพื่อน ช่วยพูดเสริมสนับสนุน

a) He does not rejoice over your misfortunes.
    b) He rejoices in your good fortune.
    c) He protests against anyone who speaks ill of you.
    d) He admires those who speak well of you.

D.III.187. ที.ปา.๑๑/๑๙๒/๒๐๑.

อ่านแล้วอย่าลืมเอาไปใช้ในชีวิตประจำวันน่ะครับ ลองถามตัวเองดูว่า รอบๆตัวเราจริงๆแล้ว แท้กี่คน เทียมกี่คน 55555
  • @minoriorange เป็นข้อความที่ดีมากครับ ชอบๆ :063:
  • ที่แก้ปัญหาไม่ได้ เพราะไม่มีความสามัคคีกันอย่างแท้จริง บางคนรู้ว่าไม่ดีแต่ไม่กระทบกะตัวก็เฉย ต้องเดือดร้อนเองถึงจะรู้สึก
    ผมเองไม่ได้รู้จักใครเป็นการส่วนตัว แต่ดูวงนอกนานๆก็พอรู้ว่าใครทำประโยชน์ให้วงการนี้แค่ไหน ส่วนใครจะไม่ชอบใครก็ไม่แปลก ไม่ชอบแล้วฉะซึ่งหน้าก็แฟร์ดี แต่ไม่ชอบแล้วทำเป็นดีต่อหน้า เข้ามาดีเฉพาะเวลาหาประโยชน์ พวกนี้หลีกให้ห่าง คบค้าสมาคมไปได้อะไร
  • ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงครับ ผมคงไม่ไปชวนใครทะเลาะอีกแน่นอนครับ วันนี้ผมเดินมาไกลเกินกว่าที่จะถอยไปที่จุดนั้นอีกแล้ว ผมมั่นใจว่าสิ่งที่ผมทำ มันได้พิสูจน์ตัวผมเองว่าตัวตนที่แท้จริงของผมเป็นอย่างไร คำนินทาทั้งหลายมันกำลังย้อนไปเล่นงานคนเหล่านั้นมากกว่า ผมเข้าใจว่าเขาต้องดิ้นรนอย่างหนักเพื่อจะได้มีที่ยืนต่อไป เขาจึงต้องทำทุกวิถีทางครับ แต่สำหรับผมแล้ว บางคนได้เจอตามงาน หน้าเขาผมยังไม่อยากมองเลย 555

ขอเรียนตามตรงว่า ทุกวันนี้แทบไม่เคยสนใจ ไม่เคยติดตาม ไม่เคยกระสันต์จะไปรับรู้ ว่าใครจะนินทาผมว่าอะไร เพราะถึงเวลาเราก็ได้รู้เอง ขอบคุณทุกท่านที่ปราถนาดี และช่วยอับเดทข่าวสารนะครับ และผมเชื่อว่าเพราะเห็นพฤติกรรมซ้ำซากของมันจนเขาทนกันไม่ไหว เขาจึงอยากบอกให้ผมรู้ตัว และถ้าใครที่มันเลวได้ขนาดนั้นแล้ว ผมก็คงไม่มีความจำเป็นต้องรักษาน้ำใจ ขนาดคนนอกยังทนไม่ไหว แสดงว่ามันเลวเข้าเส้นเลือดแล้วจริงๆ 55

:-D
  • ไม่ได้เข้าบอร์ดมาหลายวัน พอเข้ามากลายเป็นว่า เจ้าของกระทู้คุยกับ RED RED รู้เรื่องแล้ว

กำลังจะพิมพ์ข้อโทษที่ใจร้อนมือไวไปหน่อย เพราะเป็นคนที่เกลียดคนโกงเข้าไส้ติ่งเลยใส่ก่อนเลย

แต่ไหน ๆ ก็ไหน ๆ อ่านต่อ เอ้ามีประเด็นไปกดไลท์ให้คนที่ด่าพี่มาร์คซะงั้น

อะไรเนี้ย อาศัยเว๊บเขาหากิน ดันไปกดไลท์ให้คนที่ด่าพี่มาร์ค ขึ้นเลย

ระวังจะต้องตาม เฮียหนึ่งนิวไลน์ ไปอีกคนนะครับ

หากินเว๊บเขาแต่ไป เห็นด้วยกับคนที่ด่า คนที่ให้ใช้พื้นที่หากิน เขาเรียกว่า ไอ้คนเนรคุณครับ
  • ผมได้ความรู้จากPitbullzone อย่างมากมาย สู้ๆนะครับ :063: :-D
  • ร่วมเป็นหนึ่งในหลายๆกำลังใจให้พี่มาร์คครับผม :-D
  • รอฟังคำตอบครับ หรือว่าจะยืนยันคำที่ตัวเองพูดไว้ว่า

"ยังไงก็จะหากินกับเว๊บนี้ต่อไป ไม่สนไรทั้งสิ้น จะกดไลท์เห็นด้วยกับคนที่ด่าเจ้าของเว๊บไงก็ได้เหรอครับ ?"

ถ้าแบบนั้น ก็หน้าด้านไปหน่อยแล้วล่ะมั้งครับ
  • ปููเสื่อรอ :o034:
  • ไม่ต้องรอหรอกครับ ไม่มีคำตอบอยู่แล้ว 555

ผมนำกระทู้นี้มาปักหมุดเพื่อเป็นกรณีศึกษาเท่านั้นครับ อยากปลูกฝัง ความกล้าคิด กล้าทำ กล้านำเสนอ กล้าชี้แนะ กล้าท้วงติง และกล้าที่จะรับผิดชอบ

เพราะทุกวันนี้ หลายท่านกล้าที่จะเลีย แต่ไม่กล้าที่จะรับผิดชอบ กล้าที่จะชื่นชม แต่ไม่กล้าตำหนิ กล้าที่จะรับผลประโยชน์ แต่ไม่กล้ารับผิดชอบ เรื่องได้หน้าโคตรเร็ว แต่เรื่องเสียหน้าหลบไม่กล้าเผชิญปัญหา วงการเราจึงเต็มไปด้วยพวกแอบแฝงหากิน มุ่งแต่กอบโกย แต่ไม่เคยคิดที่จะทำอะไรตอบแทนสังคม

ผมไม่ได้ต้องการคำตอบอะไรหรอกครับ จะได้หรือไม่ได้ผมก็ไม่สนใจ เพราะสมาชิกเรามีเป็นหมื่น ใครทำอะไรไว้บ้างผมก็จำไม่ได้ ขนาดผมตำหนิใครไปบ้าง ผมเองยังจำไม่ได้เลยครับ เพราะว่ามันเยอะ ผมจึงคิดเพียงแค่ว่า อะไรก็ตามที่เราด้วยความปราถนาดี ก็อย่าไปสนใจ เขามองเห็นก็โชคดีไป เขามองไม่เห็นก็ปล่อยเขาไป เราก็ทำหน้าที่ของเรา เพราะไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น เราก็ต้องอยู่ที่นี่ คงทิ้งไปไหนไม่ได้

ผมเพียงแค่จะส่งสัญญานให้รู้โดยทั่วกันว่า ถึงเวลาที่เราต้องใส่ใจเรื่อง จิตสำนึก ต่อต้านคนที่มีพฤติกรรมหน้าไหว้หลังหลอก และร่วมกันต่อต้านความไม่ถูกต้องทั้งหลายทั้งปวง ไม่อย่างนั้นสังคมเราไม่มีทางเป็นสังคมคนคุณภาพอย่างแท้จริงได้ครับ
  • สังคมไทยมันเน่าเหม็นฟอนเฟะขนาดหนัก คนบูชากันที่วัตถุมากกว่าความดี คนรวยทำอะไรถูกหมด คนจนแทบไม่มีสิทธิมีเสียง คุณธรรม จริยธรรมมันตกต่ำจนน่าตกใจ แต่ระดับประเทศมันเกินกำลังที่ผมจะทำอะไรได้ ผมจึงทำแค่ในสังคมเล็กๆแห่งนี้ และถ้าเรามีกันอยู่เพียงเท่านี้ เรายังทำสังคมของเราให้เป็นสังคมตัวอย่างไม่ได้ เราก็จินตนาการกันเอาเองว่าอนาคตประเทศชาติจะเป็นอย่างไรต่อไป ?

ถ้าสังคมเล็กเพียงเท่านี้ ยังเต็มไปด้วย การสวมหน้ากากคบกัน วันหนึ่งมันก็ล่มสลาย ผมไม่ได้ต้องการสมาชิกเยอะ แต่ผมต้องการสมาชิกประเภทคุณภาพ บางคนอย่าให้ผมออกปากไล่เลยนะครับ การปรับปรุงตัว มันก็ดีต่อตัวคุณเอง ผมเพียงแค่ชี้แนวทาง แต่ท้ายสุดพวกคุณก็คือผู้ตัดสินใจว่าจะเดินเส้นทางไหน เชื่อผมเถอะครับ อย่าไปสานต่อมิตรภาพจอมปลอม อย่าไปส่งเสริมคนไม่ดีให้เขามีบทบาท เพราะคนคิดไม่ดี เขาไม่มีทางทำอะไรดีเพื่อคนอื่นหรอกครับ

ฝากไว้ให้คิดนะครับ ^:)^
  • ผมก็ว่าเขาคงไม่อธิบายอะไรหรอกครับ เพราะเรื่องนี้นึกเรื่องจะแถไงก็แถไม่ออกจริง ๆ ครับ
    ก็มีเหตุผลเดียวเลยคือ "ไปเว๊บโน้นก็ต้องหาแดกกับเขา ก็เลยต้องเลียกดไลท์เอาใจหน่อย"
    แต่ผมว่าเขาก็คงอยู่เว๊บนี้ต่อไปล่ะ อันนี้ยกประโยคเขามาเลยครับ

***** และยังใช้เว็ปนี้ต่อไปไม่ว่าจะเกิดอะไรก็ตาม ขอบคุณคับ.....*******

• พวกมันไปเวปนู้นก็แทบจะหาแดกกันไม่ได้ เพราะมันมีตัวใหญ่คอยหาแดกคลุ่มหัวอยู่
    มีแต่ต้องเสียเงินให้ไอ้พวกตัวใหญ่ เพื่อค่อยเลีย หรือให้ได้การยอมรับ เป็นสถานะ ลิ้วล้อปลายแถวก็ยังดี :032:
  • ผมว่าป๋ามาร์คเป็นผู้ให้ จนพวกมันเคยตัว
    เคยแดกกันอย่างอิ่มหน่ำ พอวันหนึ่งได้แดกน้อยลง หรือหาแดกกันลำบากเพราะสันดานเป็นคนขี้โกง
    พวกมันจึงไม่พอใจ ฟาดงวงฟาดงา หรือไปเลียที่ใหม่ หวังว่าจะได้เงาคลุ้มหัวกระบาล
  • ต่อไปคนเหล่านี้ก็จะน้อยลงเรื่อยๆครับ วงการมันแคบ หากยังทำตัวแบบนั้น สังคมก็ลงโทษเขาเอง
    ผมรังเกียจคนประเภทนี้เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว นี่คือเหตุผลว่าทำไมผมจึงไม่สนับสนุนพวก ขี้โกง ไม่สนับสนุนคนเห็นแก่ตัวครับ
  • ผมลองมานั่งคิดดูเล่น ๆ ถ้าผมเป็น Red Red ผมจะตอบไงดีหว่า ? ให้ตัวเองดูดี

ไม่โดนด่า ผลปรากฎว่า " คิดไม่ออกครับ :026: " นี่อาจจะเป็นเหตุผลที่เขาไม่มาตอบซะที

เพราะไม่รู้ว่า กรูจะตอบไงดีให้ไม่โดนด่า :027:

ลองมานึกคำตอบดูเต็มที่มันก็ได้แค่ 2 อย่างคือ

1. เงียบ ๆ เนียน ๆ ทำเป็นไม่รู้เรื่อง ขายหมาเว๊บเขาต่อไป อาศัยความหน้าด้านเข้าว่า :032:

2. รับไปเลยแบบแมน ๆ ครับผมเอาใจเว๊บนั้น ผมก็เป็นคนแบบนี้ล่ะ ใครจะทำไม

อันนี้ ไม่หน้าด้าน แต่อาจจะโดนด่าเละ :013:

ซึ่งผมดูแล้ว น้ำหนักน่าจะไปทางข้อแรกมากกว่า เพราะเขาก็บอกแล้วว่าไม่ว่าจะเกิดไรขึ้น

ก็จะขายอยู่เว๊บนี้ต่อไปมีอะไรอะเปล่า :020:

หรือท่าน RED RED มีคำตอบอื่นที่ไม่ใช่ 2 ข้อนี้ผมก็รอรับฟังอยู่นะครับ :032:
  • คนเลี้ยงพิต ใจมันต้องพิต ไม่ใช่ทำตัวเป็น ขันฑี ประจบสอพลอ เพื่อเอาตัวรอด เชื่อผมเถอะครับ
    หมามันยังมีศักดิ์ศรี ถ้าเป็นคนไร้ศักดิ์ มันก็ด้อยค่ายังกว่าหมา
  • :063: เห็นด้วยกับพี่มาร์คมากครับ คนเลี้ยงพิต หัวใจต้องพิต
    พวกพ่อค้าหัวหมาทำอย่างไรมันก็ไม่หมดไป ได้แต่ต้องคอยบอกคอยเตือนกันไปเท่านั้น จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่คนที่เราเตือน
  • พี่ชอบเลี้ยงพิตบูลก็เพราะนิสัยของมันนี่ละครับ แน่วแน่ มุ่งมั่น เด็ดเดี่ยว พี่ว่านิสัยพี่ก็เหมือนหมาพิตบูลนี่ละ 55
    แต่บางคนใจเท่ามด คิดเล็กคิดน้อย นิสัยยิ่งกว่าผู้หญิง สันดานสอพลอ ขี้ขลาด แต่ดันอยากเลี้ยงพิตบูล :003:
  • ถ้าหากใจไม่พิตก็พุดเดิ้ลไงครับอีกหนึ่งทางเลือก
  • ที่เจอมากับตัว เพียงแค่เขาอยากมีหมานอก เขายอมเอาศักดิ์ัศรี เอาชีวิตเขาเข้าแลก เขากล้าแว้งกัดแม้แต่คนที่เคยมีบุญคุณกับเขาเพื่อเอาใจ บางคนก็ยอมเป็นลิ้วล้อ ทำตัวเป็นขี้ข้า เพื่อแลกกับการได้ครอบครองหมาเพียงหนึ่งตัว ผมว่ามันตลกมาก ทำไมหนอ ทำไมถึงคิดกันไม่ออก อยากได้หมามาเลี้ยงสักตัว ก็ลงทุนซื้อเองเลย มีงบเท่าไรก็เท่านั้น ไม่ต้องติดหนี้บุญคุณใครด้วย

เพราะหมาก็คือหมา มันไม่ใช่ว่าจะหมาสายเลือดเทพแล้วมันจะเหาะได้เสียหน่อย :003:
  • ตอนแรกพอสถานการณ์ตัวเองเริ่มดูดี + ได้เปรียบล่ะ มาตอบเอาตอบเอา

ทีงี้ล่ะหายจ้อยทั้งคู่เลยวุ้ย ทั้ง RedRed ทั้ง deepool :032:
  • หมาจะดีจะเทพ มันขึ้นอยู่กับคนเลี้ยง ไม่ได้ขึ้นกับสายเลือดเท่าไหร่ ต่อให้ซื้อมาตัวละเป็นหมื่นๆ ก็เท่านั้นถ้าคนเลี้ยงใจตุ๊ด สอพลอ ขี้ประจบประแจง บ้าอำนาจ เล่นพรรคเล่นพวก มันก็ไม่ต่างจากหมาวัดเท่าไหร่
    ตรงกันข้าม ถึงหมาตัวละไม่กี่บาท ถ้าคนเลี้ยงมีใจที่แข็งแกร่ง มีระเบียบวินัย มีความมานะ ก็สามารถทำให้หมาที่เลี้ยงเป็นหมาที่ทำประโยชน์ให้สังคม ให้คนอึ้ง,ทึ่งได้
  • สังคมหมาขี้เรื้อน ที่น่าขยะแขยง !!

จำได้ว่าผมเคยเขียนเรื่องการเอาหมาที่มีอาการของโรคเรื้อนเรื้อรังมาขยายพันธ์ว่า เป็นสิ่งไม่สมควรทำ ควรตัดวงจรโดยการทำหมันเพื่อไม่ให้มันขยายพันธ์ต่อ แต่เชื่อหรือไม่ว่า แทนที่จะได้รับการสนับสนุน ผมกลับโดยบรรดาสาวกขี้เรื่อน ออกมารุมถล่มด่าผมอย่างเสียๆหายๆ และคำถามที่เจ็บปวดที่สุด ที่ผมโดนถามจากเด็กรุ่นน้องคนหนึ่งก็คือ

พี่ไม่รู้หรือว่าหมาตัวที่พี่เขียนถึงนั้นเป็นของใคร ? ....... เช็ดเข้ มันจำเป็นด้วยหรือว่าผมจะต้องสนใจว่ามันเป็นหมาใคร เพราะไม่ว่าจะเป็นหมาใครก็ตาม มันก็ไม่ควรกระทำอย่างเด็ดขาด หมาที่มีโรคติดต่อทางพันธุกรรมเราควรช่วยกันควบคุมไม่ให้มันขยายพันธ์ต่ออย่างเด็ดขาด ถึงคนบรีดจะมีชื่อเสียงมาจากไหนก็ตาม เพราะมันเป็นการกระทำที่ไร้จรรยาบรรณอย่างร้ายแรง ผมถึงบอกผมรังเกียจและขยะแขยงการเล่นพรรคเล่นพวก การใช้ระบบพวกมากลากไป และการเข้าข้างกันโดยไม่แยกแยะถูกผิดครับ

• แล้วมันหมาใครล่ะพี่บอกชื่อมาเลยครับ สังคมจะได้รู้ครับพี่
  • ลองค้นดูกระทู้เก่าๆนะครับ มีเรื่องราวแบบนี้เยอะในสังคมแห่งนี้
  • แต่ผมงงนิดหน่อยพี่ ถ้าหมาเขาเป็นขี้เรื้อนแล้ว มีลูกมันก็มีโอกาสเป็นขี้เรื้อนต่อ

แล้วคนที่ซื้อลูกหมาเขาไปไม่มาถล่มเหรอครับ ?
  • ก็สันดานคนไทย ลงทุนไปแล้ว จะดีจะเลวก็ต้องหาทางเอาทุนคืน หลับหูหลับตาอวยกันไปอวยกันมา ขนาดหมาสภาพทุเรศก็เอามาผสมขายโดยการอ้างสายเลือด ทั้งที่บางตัวมันไม่เหมาะสักนิดที่จะขยายพันธ์ต่อ แต่ก็ยังดันทุรัง

หลายคนแทนที่จะตัดวงจร แต่กลับไม่ทำ ต่อให้ห่วยแค่ไหน อุบาทว์แค่ไหน ก็เอามาบรีดขายโดยการอ้างเพียงสายเลือด บางคนแค่เห็นชื่อคอก ยังไม่ทันดูสภาพหมาก็รีบอวยกันยกใหญ่ ผมงงมากๆ ไม่รู้ทำกันไปได้อย่างไร ? :064:
  • บางคนคงไม่กล้าบอกความจริง กลัวโดนหาว่าโง่ แทนที่จะคิดว่าได้ช่วยคนใหม่ๆ ไม่ให้โดนหลอก คนดีๆใครจะไปว่า มีแต่คนขอบคุณ
    บางคนก็กะถอนทุนคืนแบบพี่มาร์คว่า เลยอวยซะหมาข้าก็ได้ดูดีไปด้วย
    หมาหางคดก็ไม่ควรเป็นพ่อแม่พันธุ์ต่อแล้ว นี่ขี้เรือน หลอกคนไม่พอ ทำบาปกะหมาอีก แม่งได้คันแบบหมาคงรู้สึก

• ท่าน RedRed กับ ท่าน deepool ยังรอคำตอบจากท่านทั้งสองคนอยู่นะครับ

เขาคุยกันเรื่องอื่นแต่ยังไม่ลืมเรื่องท่านนะครับ (เพราะเรื่องมันรับไม่ได้จิง ๆ ลืมไม่ลง)

ถ้าว่างจากการนับเงิน ที่ได้จากการขายลูกหมาในเว๊บนี้ ก็ช่วยมาตอบหน่อยนะครับ

โต ๆ กันแล้วให้เคลียร์ไปเลย
  • ผมก็รออยู่เหมือนกันครับ >:/
    ถ้าเรื่องไม่จริง cnpไม่มีทางพูดครับ
  • อยากมีชื่อเสียงเป็นที่รู้จัก อยากมีบท ก็เลยต้อง..... เข้าหาพวกขาใหญ่ แม้ว่าจะคลานไปก็ตาม แต่ก็เป็นที่ทำมาหากินไม่ได้ เลยต้องเหยียบเรือสองแคม ทำเลเวบนี้มันแพง ต้องแลกกับความเป็นคนค่ะ เสียคนมาเยอะเจ็บมาแยะ ไม่เข็ด อิอิอิ คนแบบนี้มีให้เหม็นขี้หน้าตลอด เงินใครก็อยากได้ แต่ถ้าต้องแลกกับยางอายไม่เอาดีกว่าาโดนด่าถึงพี่ป้ามันน่าอายค่ะ...
  • :o034: มีประเด็นใหม่มาเรื่อยๆ 555
  • คงยังหาคำตอบสวย ๆ ไม่ได้ สงสัยจะหายไปเลย จนกว่าลูกหมาครอกใหม่จะมี

แล้วก็มาขายเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นแน่เลย

ประมาณว่า กรูจะขาย กรูหน้าด้าน กรูอยากได้เงินอะ ใครจะทำไม 555+
  • สังคมสมัยนี้มันเหลวแหลกจิงคับของให้เรื่องนี้ยุติไวไว หาทางออกให้ได้นะคับเป็นกำลังใจให้คับ #:-s
  • ผมชอบที่ท่าน minoriorange เขียนจังขอเอามาลงอีกรอบนะครับ ให้คนหน้าด้านมันอ่าน อิอิ

minoriorange กรกฎาคม

พฤติกรรมหมาจรจัดมีอยู่อย่างหนึ่งคือมันสามารถกินอาหารได้ทุกบ้าน ไม่เลือกบ้าน ไม่เลือกนาย ขอแค่ใครก็ได้ให้เศษ กาก อาหารให้มันกิน มันสอพลอได้หมด หมาพวกนี้ไม่มีศัตรูที่ถาวร ใครตอบสนองสิ่งที่มันต้องการได้ มันอยู่ข้างนั้นไปก่อน จนกว่าจะมีสิ่งใหม่ที่ดีกว่ามา มันไม่ยุติธรรมเลย นี้ล่ะมั้งจึงเป็นที่มาของคำว่า " เนรคุณ " หรือ " สันดานหมา "

จนปัจจุบันอดสงสัยไม่ได้ว่า คนบางกลุ่ม บางคนซึมซับพฤติกรรมหมาจรจัดหรือหมาจรจัดซึมซับพฤติกรรมจากคน

คนหรือหมาประเภทนี้ อยู่ให้ห่าง ถอยให้ไกล มันไม่มีคุณสมบัติของคำว่ามิตรแท้เลย
  • วันนี้เว็บเราเริ่มสะอาดสะอ้านขึ้น พวกกาฝากเริ่มหายไป ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันปกป้องบ้านหลังนี้นะครับ :063:

บางคนอาจจะเกลียดเชฟวี่ แต่ผมกลับมองว่าเชฟวี่ เขาก็มีส่วนดีที่คนเกลียดเขาทำไม่ได้นะครับ 55
  • สงสัยจะเกลียดเพราะเชฟวี่ เพราะชอบเอาความจริงมาบอกล่ะมั้งครับ 5555+