ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โหดร้าย หรือ รับผิดชอบ ?

• image
    (ภาพประกอบ ไม่ใช่ พิตบูลตัวที่กำลังจะโดนฉีดยานะครับ)

เมื่อคืนมีน้องท่านหนึ่ง โทรมาขอให้ช่วยเหลือ พิตบูลตัวหนึ่ง ที่กำลังจะโดน Put to Sleep ในเช้าวันนี้ ดีใจที่น้องพยายามหาทางช่วยมันจนวินาทีสุดท้าย แต่เหตุผลที่เจ้าของหมาจำเป็นต้องพาไปฉีดยาให้หลับ ไม่สามารถยกต่อให้ใครได้ก็คือ มันไม่ยอมรับคนอื่น มันกัดทุกคนในบ้าน รวมทั้งลูกสาวเจ้าของหมาเอง เขาจึงไม่อยากเสี่ยงที่จะยกมันให้ใคร

อ่านเรื่องนี้แล้ว มันออกจะเป็นวิธีการที่โหดร้าย แต่มันก็คือหนทางเดียวที่จะจบปัญหาทุกอย่างได้ มันอาจจะสื่อถึงความเห็นแก่ตัวของมนุษย์ แต่มันก็คือ วิธีการเลี้ยง พิตบูล อย่างมีความรับผิดชอบ

ขอให้เจ้าพิตบูล ผู้มีกรรมตัวนั้นจงหลับไปอย่างสงบ และ ขอให้เรื่องราวนี้ช่วยเป็นอุทาหรณ์ให้แก่คนที่กำลังจะรับพิตบูลเข้ามาเป็นสมาชิกในบ้าน ... ก่อนที่จะรับพิตบูลเข้าบ้าน ท่านมั่นใจแค่ไหนว่าจะสามารถดูแลมันได้จนหมดอายุขัย :(
    ไฟล์แนบ
    1012311_10201617824992317_1328261538_n.jpg 28K
  • เสียใจกับเหตุการณ์แบบนี้ด้วยครับ :022:

ควรเลี้ยงอย่างถูกวิธีและศึกษาเยอะๆครับ เพื่อไม่ให้เกิดเหตุเช่นนี้อีก :024:
  • สำหรับผม คงเป็นทั้งความรับผิดชอบและโหดร้าย
    โหดร้ายเพราะมนุษย์เป็นผู้เพาะพันธุ์สายพันธุ์มันขึ้นเอง ไม่ว่าพิทบูลตัวนี้จะกร้าวร้าวผิดปกติจาก สายเลือดไม่ดีหรือการเลี้ยงดูที่ผิด มนุษย์ก็เลือกทางเดินให้มันเอง
    ที่รับผิดชอบ ก็เพราะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด ดีกว่าเจ้าของใจอ่อนแล้วทำให้เจ้าของใหม่เดือดร้อน

ใครจะบรีดสุนัข ก็ควรดูสายเลือดและพฤติกรรมพ่อแม่พันธ์ุให้ดี (แต่ก็คงยากสำหรับ พวกปั้มขายไร้ความรับผิดชอบ)
    ใครจะซื้อก็ต้องศึกษาเยอะๆ (อันนี้ก็ยาก เห็นตอนเด็กน่ารัก พอโตไม่น่ารักก็ปล่อยปะละเลย หมาพันธุ์ดุ แต่มักเลี้ยงแบบขาดวินัย ลงเอยเจ็บทั้งครอบครัว หมา และจิตใจคนรักสุนัข
    ปล.เสียใจกับเหตุการณ์ด้วยครับ
  • มีข่าวดีมาอับเดทครับ เมื่อเช้าเจ้าของพาไปหาหมอ เพื่อจะ Put to Sleep

โดยขั้นตอนหมอจะต้องฉีดยาสองเข็ม เข็มแรกคือยาสลบ ให้สุนัขหลับไปก่อน เข็มที่สองคือยาคลายกล้ามเนื้อ เพื่อให้หัวใจหยุดเต้น และหลับไปอย่างถาวร แต่ปรากฏว่าแค่เข็มแรก หลังจากเห็นหมาสลบ เจ้าของก็ทำใจไม่ได้แล้ว ไม่กล้าให้หมอฉีดเข็มที่สอง

สรุป นำกลับบ้านมาเลี้ยงต่อแล้วครับ
  • ดีใจจริงๆครับเป็นผมก็ทำใจไม่ได้ครับดีใจกับหมาด้วยที่ชีวิตยังมีหวังสู้ต่อไป
  • ............ผมขอฝากบอกว่าเลี้ยงให้ดีๆและระวังอย่างที่สุดคับ เพราะผมเคยมีเหตุการณ์ลักษณะแบบนี้เกิดมาแล้วกับคนใกล้ตัวผมคับ
  • ;;) รอดไป ไอหนู

นี่แหละ ผลของการไม่คัดพันธ์เอาแต่ไลน์บรีด เห็นพ่องาม แม่งาม จับผสม ไม่คิดบ้างหนอ

ยีนส์ด้อยทั้งหลายมันไปมุดหัวอยู่ตรงซอกหลืบตรงไหน :O

โทษจิตประสาทหมาอย่างเดียวก็ไม่ได้ พิทมันเป็นพันธ์นักสู้ เลี้ยงให้มันเป็นเจ้า มันก็ใหญ่คับบ้าน
    :-))
  • :m93: รอดแล้ว
  • เข้าใจกับเจ้าของทุกอย่างครับ
  • ข่าวล่าสุด กลับถึงบ้านกัดน้องสาวเจ้าของอีกแล้ว ...... ก้าวร้าวแบบนี้ สงสัยรอดยาก :002:
  • เฮ้อ.................. Uncomment
  • เฮ้ออออพูดไม่ออกบอกไม่ถูก :m73: [-O<
  • ลงโทษมันหนักหน่อยนะคับ ถ้ามันทำผิด ผมเคยเห็นแบบนี้มาหลายครั้งส่วนมากเจ้าของจะไม่ค่อยลงโทษมันมาก แค่ดุด้วยปากหรือเสียงดังอย่างเดียวไม่ได้หรอกมันต้องเล่นบทโหดด้วยคับ
  • บ้านเจ้าของกว้างรึเปล่าครับ?
    ถ้าจะเลี้ยงต่อคงต้องกันคอกเลี้ยงต่างหาก
    กันแบบมีช่องสอดถาดอาหารด้านใต้ ถ้าเจ้าของไม่อยู่ คนอื่นให้อาหารให้น้ำก็สลับถาดเข้าออก
  • กรามล็อค ครับ พี่ มาร์ค อายุเท่าไหร่ ครับๆ
  • ทำให้มันหลับไปเถอะ อันตราย ถ้าจะเลี้ยงก็คงเหมือนนักโทษ คือ ล่ามตรวน ขังเดี่ยว เท่านั้น
    รักมันอยากให้มีชีวิตอยู่ก็ต้องทำอย่างหลังครับ