ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แบบนี้รักษาให้หายเป็นปกติไหม
  • พอดีจูลี่ที่บ้าน ขาหลังด้านขวา สอดเข้าไปในล้อรถจักยาน สาเหตุอย่าถาม (เด๋วจะบ่นยาว) เลยพาไปหาหมอ หมอว่ากระดูกข้อเท้าแตก ผมขอให้หมอใส่เผือกให้แต่หมอไม่ใส่ให้ แค่ฉีดยาให้2เข็มและบอกให้ฉีดแก้อักเสบทุก2วันจนครบ6วัน ให้เสริมแคลเซียม และพยายามให้หมาเคลื่นที่ให้น้อยที่สุด อย่างน้อย 2อาทิตย์ถึงเริ่มให้เดินได้(ขังกรงจนขาลีบ) ตอนนี้ก็จะครบเดือนแล้ว(ปล่อยให้เดินเล่นในบ้าน) มันยังเดิน3ขาอยู่บางครั้ง(สงสัยว่ามันตอแหล่) เพราะเวลาวิ่งปกติ กระโดดขึ้นแต่ตอนลงถ้าเอาแค่สองขาลงมันจะล้ม(โดดจับตุ๊กแกกิน) ใครพอจะมีวิธีรักษาให้หายเป็นปกติบ้าง หายแล้วจะกลับมาฝึกกิจกรรมได้เหมือนเดิมไหมครับ ขอบคุณครับ
  • ลองพาว่ายน้ำดูครับ หมาจะได้ไม่ต้องลงน้ำหนัก
  • ลองไป ปรึกษาหมอที่โรงบาลสัตว์เกษตร ดูครับ
  • ต้องค่อยเป็นค่อยไป ไปลองเอ็กเรย์ดูเลยครับว่าเป็นไงมั่งจากนั้นค่อยว่ากัน อาจจะติดหรือไม่ติดก็แล้วแต่จะได้ดูผลและแก้ไขได้ถูกทาง
  • ขอบคุณครับ
  • หมาผมก็เป็นครับตอน3เดือนตอนนี้ปีกว่ายังเดินกะเผกอยุ่เลยครับพาไปหาหมอตั้งหลายที่ก้ไม่หายครับ
  • ได้ผล x-ray มาแล้วเป็นซีดี หมอคนหนึ่งว่าปกติสนิทแล้ว บางคนว่ามันยังต่อไม่สนิท ไม่รู้จะเชื่อใครเด๋วจะก๊อปมาให้ช่วยๆดู
  • ในการสังเกตจาก X-ray ในบางครั้งถ้าไม่ได้ดูอย่างละเอียดมากๆ อาจเห็นว่าติดสนิดแล้ว
    แต่ในกรณีที่ติดสนิดจริงจากการดูด้วย x-ray นั้น อาจจะยังไม่หาย 100% ทำให้ในบ้างท่า หรือบางจังหวะของการวิ่ง หรือการกระโดดยังทำให้สุนัขรู้สึกเจ็บ เหมือนที่คนมีอาการเจ็บเสียดที่ข้อเท้าหลังการรักษาครับ

การที่จะทำให้สุนัขดีขึ้นต้องค่อยเป็นค่อยไป พอกระดูกต่อสนิด พาเดินบ้างแต้ไม่ต้องนาน อย่าให้วิ่งกระแทกหรือกระโดแรงๆ ให้พาสุนัขว่ายนำ้ จะทำให้ขาแข็งแรงขึ้นรวมทั้ง ได้กล้มเนื้อ และยังช่วยเรื่องขารีบได้อีกด้วยครับ
  • ตอนนี้หายเป็นปกติแล้วครับ ขอบคุณครับ