ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยู่บ้านไม่ได้"น้ำมา...แล้ว"...คร๊าบบบ
  • imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    image.jpg 145K
    image.jpg 139K
    image.jpg 167K
    image.jpg 167K
    image.jpg 145K
    image.jpg 139K
  • ตอนนี้ต้องไปขออาศัยอยู่กับพี่ที่รู้จักกันก่อน...คับ :002:
  • เอาใจช่วยครับ น้ำท่วมครั้งนี้แม่งเชี่ยจริงๆ :o034:
  • สู้สู้นะครับ
  • ท่วมทุกหัวระแหงจริงๆ บ้านปู่ กับ ย่า ดูสภาพ image
    ไฟล์แนบ
    644050_657584977599595_1040603081_n.jpg 114K
  • สู้ๆครับ
  • สู้ๆๆคับเอาใจช่วยคับผม
  • จะท่วมไปอีกกี่ปี ท่านรัฐบวม ท่านฝ่ายค้าน ท่านสว ท่าน ngo ngv
    หรือประเทศไทยสิ้นคนเก่ง ไปหมดแล้ว
  • เอาใจช่วยนะครับ สู้ๆ เพื่อนๆเป็นกำลังใจให้ครับ
  • หนักเลยนั้น :o071:
  • พอดีเลย หมาจะได้ว่ายน้ำ (ขำๆๆนะครับ)
    น่าเห็นใจ คนไม่เคยโดน จะไม่รู้หรอกว่ามันลำบากขนาดไหน
  • ขอให้พระคุ้มครอง
  • ครั้งที่แล้วอีห่า มันบอกว่าเพิ่งเข้ามารับตำแหน่งไม่กี่เดือน ไม่ได้เกี่ยวกับมัน มานะวันนี้ ดูซิมันจะพูดว่าอะไรอีกดอกชัดๆ ท่วมหนักกว่าครั้งที่แล้วอีก
  • ดูแลตัวเองนะลูกศิษย์ บ้านอาจารย์ก็ไม่รู้จะรอดหรือเปล่า ฮ่าๆๆๆ
    ฝนมันก็ตกของมันแบบนี้ทุกปี แต่ไม่รู้เป็นเหี้ยอะไร ท่วมแม่งง่ายเหลือเกิน
  • คุณ ปราการ พูดซะตรงประเด็นเลย 555+
  • น้ำลดไวๆครับ
  • ขอให้ลดไวๆครับ
    ใครยังไม่ท่วมก็อย่าท่วม
  • เอาใจช่วยครับ โครงการอพยพกลับบ้านนอกดีกว่า ถึงบ้านจะนอก แต่ขอบอกไม่แล้งน้ำใจนะครับ แวะเวียนมาอีสานบ้านเฮาดีกว่าเด้อ
  • @ปราการ แล้วน้ำท่วม กทม. เสือกเอากระสอบทรายไปอุดท่อแต่บอกว่าเป็นเทคนิคมึงคิดว่าไง ไอ้สัสทำมาเป็นพูดโน่นพูดนี่ พวกมึงก็ดีแต่ปากทำห่าอะไรเป็นมั่ง เว็บหมาก็คุยแต่เรื่องหมาก็พอ อย่าดึงไปเกี่ยวกับการเมือง แค่นี้บ้านเมืองก็แตกแยกกันพอแล้ว ทุกที่มีรักมีเกลียด ขอเเค่ให้กำลังใจผู้ถูกน้ำท่วมก็สุดยอดแล้วขอบคุณครับ
  • ผมก็ว่าไปตามเนื้อผ้า ไม่เคยเข้าข้างใคร ส่วนผิดถูกก็ว่าไปตามกฏหมาย ส่วนการแสดงความคิดเห็นมันก็เป็นสิทธิ์ของทุกคน หากใครว่าไมถูก หรือ คิดว่าตัวเองเสียหาย ก็ว่าไปตากฏหมาย จัดมาผมน้อมรับเสมอ
    ไอ้ส่วนที่ว่า แค่นี้บ้านเมืองก็แตกแยกพอแล้ว แล้วจะให้ทำอย่างไรครับ ผมก็รู้ ผมว่าคุณเอาคำพูดพวกนี้ไปบอกไอ้พวกที่มีอำนาจ ดีกว่าใหม ผมว่าผู้ถูกน้ำท่วมเขาไม่ได้ต้องการแค่น้ำใจหรอกครับ เขาอยากให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องมาช่วยแก้ปัญหาให้เร็วมากกว่า มีบ้านแต่ไม่ได้อยู่บ้าน คุณคิดอย่างไร ซ้ำซาก ไอ้รัฐเหี้ยๆ สิ่งที่ควรทำก็ไม่ทำ ขี้กาก คุณว่าไม๊ ใครทำดีผมก็ชม แต่เวลาใดใครเหี้ยผมก็ว่า ตามนั้นเข้าใจ ขอบคุณ ผมไม่เป็นกลาง ผมอยู่ข้างในหลวง :065:
  • ผมไม่เข้าใจอยู่อย่างนะ พอใครด่า พท ก็จะมีคนเถียงแทนพร้อมกับ ด่า ปชป
    และในทำนองเดียวกัน พอมีคนด่า ปชป ก็จะมีคนออกรับแทนและก็ด่า พท กลับ

ทำไมพวกเราไม่ช่วยกันด่านักการเมืองเหี้ยๆ จากทุกพรรค จากทุกสี กันละครับ
    ทำไมพวกเราต้องมาทะเลาะกันเอง บอกตามตรงผมเห็นหน้านักการเมืองไทยหลายๆคนแล้ว
    อยากเอาตีนลูบหน้าแม่งมาก มันอ้างประชาชน แต่ทำเพื่อตัวเองและอำนาจของมันทั้งนั้น

มีนักการเมืองคนไหนเอาผลประโยชน์ของชาติและประชาชนมาก่อน พรรคพวกของตัวเองบ้าง ?
  • ผมเองไม่เคยเห็นผิดเป็นถูกอยู่แล้ว ใครผิดก็ว่า ถูกก็ชม หากว่าวันนี้รัฐทำดีผมก็ชม หากวันใดทำไม่ดีผมก็ด่า
    อยู่แล้ว เพราะผมถือว่าผมก็คือประชาชนคนไทยคนนึง ซึ่งเงินภาษีทุกบาท ที่จ้างรัฐ ส่วนนึงก็เงินของผมและประชาชนทุกคน ปชช คือนายจ้างการวิพากวิจารณ์ รัฐ ประชาชนสามารถทำได้ และผมก็ไม่ได้ว่าใครดีกว่าใคร ไม่ว่าจะรัฐใหนๆ มีทั้งดีและชั่วเหมือนๆกัน ไม่ต่างกัน ผมไม่เคยยึดติดกับนักการเมืองคนใหนหรือพรรคใด เป็นพิเศษ รู้แต่ว่า ใครทำให้ ปชช อยู่ดีกินดี ไม่โกงไม่กิน ประเทศชาติเจริญรุ่งเรือง พอ และทุกวันนี้ผมไม่เคยคิดว่ารัฐมันจะทำเพื่อประเทศและ ปชช อย่างแท้จริง ในสายตาผมมันก็เป็นแค่อาชีพนึงที่ทุกคนแสวงหาอยากได้มาซึ่งอำนาจ และ ผลตอบแทนที่งดงาม
  • สงสัยจัง พวกที่เวลานักการเมืองโดนด่าแล้วออกรับแทนนี่ เขามีเหตุผลอะไร
    ผมเองก็เจอบ่อยๆในเฟชบุ๊คนะ วิจารณ์เพื่อไทยทีไร จะมีคนเอาความเลวของ ปชป มาบลัฟกลับ เขาคงคิดว่าผมด่าเพื่อไทยแต่เชียร์ ปชป 555 ขอบอกเลย ด่าทั้งสองพรรคนี้เลยครับ ไอ้ชายเอ๋อ วันนี้สบายพุง ได้เป็นผู้ว่าอีกหนึ่งสมัย มันคงเตรียมกอบโกยให้มากที่สุด เพราะโอกาสกลับมาคงเป็นศูนย์แล้ว ที่มันได้อีกรอบเพราะคนกรุงเขากลัว พท กินรวบเท่านั้นเอง ไม่ได้เลือกเพราะชื่นชมผลงานเลยสักนิด
  • ผมว่าสาเหตุหนึ่ง (หลัก) ที่น้ำท่วมก็เพราะ ปัญหาน้ำมันบริหารโดย "นักการเมือง" ไม่ใช่คนที่มีความรู้ ความสามารถจริงๆ ส่วนจะทำไมน่ะเหรอ? ผมว่าถ้าคนมีสมอง ไม่ตาบอดก็รู้อยู่แล้ว

เนเธอร์แลนด์ ปท. ที่ตั้งอยู่ต่ำกว่าระดับน้ำแนะนำก็แล้ว ไจก้าของญี่ปุ่น ประเทศที่โคตรๆ เจริญคนก็เก่ง มีประสบการณ์รับมือสารพัดภัยภิบัติ แนะนำก็แล้ว แต่ไม่มีหมาตัวไหนฟัง เพราะรบ. ไทย เลือกเชื่อ บ. เควอเตอร์ของเกาหลี ที่แม้แต่ในปท. ตน คนยังไม่เชื่อถือ แถมมีข่าวทำความเสียหายในปท. แม่งด้วย ทำไมน่ะเหรอ? ผมตอบไม่ได้เพราะผมไม่ได้เป็นคนตัดสินใจ แต่ผมสงสัยอย่างนึงว่า สองรายแรกแนวทางไม่ต้องใช้งบเยอะ แต่อีรายหลังนี่ต้องใช้งบสามแสนกว่าล้าน มันเลยน่าฟังกว่า

ประเด็นสงสัยอีกอันคือ ห้ามด่านักการเมืองเพราะบ้านเมืองจะวุ่นวาย อันนี้มันใช่เหรอ? :o034:
  • ทุกวันนี้ผมไม่อยากฝากความหวังไว้กับนักการเมืองพรรคใหนๆหรือคนใหนๆ (เพราะมันก็เหมือนๆกัน)
    ไม่มีอะไรทำคนพวกนี้ได้ยกเว้น ธรรมชาติ และ กรรม
  • 10% ของมูลค่าโครงการ คนทำงานสุจริตอย่างพวกเรา ทำกันร้อยชาติก็ยังไม่มีปัญญาทำเงินได้แค่การโกงเพียงโครงการเดียวครับ
  • ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ...ขอบคุณคับ ^:)^ ^:)^ ^:)^
  • ::น้ำท่วมปราจีนบุรี ท่วมเพราะการบริหารจัดการ หรือว่าธรรมชาติกันแน่!!
    คุณดาริน คล่องอักขระ เผยสาเหตุน้ำท่วมปราจีนบุรีในปี 2556::

น้ำท่วมที่กบินทร์บุรี ท่วมหนักในรอบ 24 ปี ทำไมจึงเป็นอย่างนั้น ก็เลยไปดูกับอาจารย์เสรี ตั้งแต่ต้นน้ำ กลางน้ำ และปลายน้ำ ปลายน้ำคือเมืองปราจีนบุรี กลางน้ำคือเมืองศรีมหาโพธิ์ และต้นน้ำคือที่กบินทร์บุรี ผลปรากฏว่ามีชาวบ้านวิ่งเข้ามาบอกให้อาจารย์เสรีช่วยหน่อยเขาปิดประตูระบายน้ำ เพราะประตูน้ำปิดทั้งหมดตั้งแต่ฝนตกลงมารวมประมาณ 200 มิลลิเมตร ปีที่แล้วตก 400 มิลลิเมตร สถานะการณ์ต่างกันมากกับปีนี้

เมื่อเดินดูในทุ่งปรากฏว่าไม่มีน้ำเลย แห้ง ซึ่งข้าวบริเวณนั้นเป็นข้าวขึ้นน้ำหรือว่าข้าวฟางลอย ต้องการน้ำ 3 เมตร ตอนนี้มีน้ำอยู่ 50 เซนติเมตร แก้มลิงไม่มีน้ำเลยก็เพราะว่าปิดประตูน้ำหมด ก็ถามว่าทำไมถึงปิดประตูน้ำ น้ำก็เลยอั้นอยู่กบินทร์บุรี และบีบให้น้ำอยู่ในแม่น้ำเท่านั้น

ตอนนี้น้ำที่เมืองปราจีนบุรีก็ปริ่มจะล้นตลิ่งอยู่แล้ว พอบีบน้ำไปมาน้ำก็เลยแตกที่ศรีมหาโพธิ์ เข้าตัวเมืองท่วมตอนนี้กำลังหนักที่สุด พอคุณปลอด ประสบมา ลองให้เปิดประตูสัก 30 เซนติเมตร ทำไมต้องลอง ท่านไม่ทราบหรือว่าพอเปิด 30 เซนติเมตรแล้วน้ำจะเข้าทุ่งที่ระดับเท่าไหร่ จะท่วมที่ระดับเท่าไหร่ ถามว่ากรมชลประทานไม่มีข้อมูลหรือ เชื่อว่ามี ทำไมต้องลอง แล้ววันนี้ก็ลองใหม่ ลองเปิดประตูอื่นอีก 30 เซนติเมตร เพราะชาวบ้านม็อบ และชาวบ้านทนไม่ไหว

จึงตั้งคำถามว่า แบบนี้จะเหมือนกับแม่น้ำเจ้าพระยา ที่ตอนนี้เรามีการต่อท่อแล้ว ตั้งคันหมดเลย และถึงเวลาก็ไม่เปิดประตูน้ำ แล้วก็จะทำให้แตกตรงนั้นตรงนี้รึเปล่า แล้วถ้าเขาจะถามในเวทีรับฟังที่ปราจีนบุรี แล้วจะตอบเขาอย่างไร ถ้าถามว่าที่ท่วมเพราะการบริหารจัดการ หรือว่าธรรมชาติกันแน่ ทำไมน้ำฝนปีที่แล้วมากกว่า 1 เท่าตัว ยังท่วมน้อยกว่านี้ เป็นสิ่งที่ชาวบ้านกำลังตั้งคำถาม

ดิฉันเห็นแล้วว่าความขัดแย้งเกิดขึ้นแน่ๆ อย่างที่รับฟังชาวบ้านปราจีนบุรีมา ชาวบ้านบอกว่าต้นน้ำที่กบินทร์หากเปิดประตูน้ำ ถามว่าข้างล่างไม่อยากให้น้ำไปหรือเปล่า ไม่ใช่เลย ชาวนาบอกเปิดมาเลยเพราะฉันข้าวฟางลอย เอามาหน่อยเถอะ ทำไมไม่เปิด กลายเป็นว่า ต้นน้ำ กลางน้ำ ปลายน้ำ อยากได้น้ำแต่เปิดไม่ได้ มีข้อมูลในทางลับจากเจ้าหน้าที่กรมชลประทาน อาจเป็นเพราะเกรงว่า เป็นการกระทำโดยพละการ ยังไม่ได้รับคำสั่ง ถูกฟ้องขึ้นมาเมื่อเปิดประตู แล้วน้ำไปท่วมบ้านใคร เขาฟ้องเจ้าหน้าที่ก็รับผิดชอบไม่ไหว ต้องรอผู้ว่าฯ รอ กบอ.สั่ง อ้าวอย่างแล้วนี้หมดนี่ต้องรอ กบอ.สั่งคนเดียวใช่ไหม ถ้าสร้างแล้วเกิดเหตุอย่างนี้แล้วใครรับผิดชอบทำอย่างไรกับชาวบ้านล่ะ....

ที่มา https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10200696098704268&set=a.1273765163641.2037917.1215290553&type=1&theater

ใครไม่อยากอ่านก็เปิดคลิปดูเอาแล้วกันครับ...

ปล.ส่วนคนที่แตะนักการเมืองไม่ได้ ว่ารัฐบาลไม่ได้ ผมก็หมดปัญญาครับ เชิญนั่งดูบ้านเมืองมันพินาศไปโดยไม่ทำอะไรตามสบายครับ :o034:

• อย่าโทษนักการเมืองนะครับ ให้โทษคนคัดค้านเขื่อน และโทษฟ้าฝนไปดีกว่า บ้านเมืองจะได้สงบๆ ผมคงทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้ นอกจากส่งกำลังใจไปให้ครับ ขอให้ทุกท่านโชคดีผ่านวิกฤตินี้ไปได้ :o034:
  • ขอตอบเรื่องอุดท่อหน่อยนะครับ ผมเป็นวิศกรโยธา
    ตอนที่น่้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาสูงกว่าระดับถนนบางจุดใน กทม
    มันต้องอุดครับ ไม่งั้นน้ำจากแม่น้ำซึ่งสูงกว่าตลิ่งมันจะย้อนเข้ามาตามท่อท่วมถนนบ้านเรือน

แล้วใช้ปัีมส่งน้ำฝนที่ตกในพื้นที่ข้ามกำแพงออกไปแม่น้ำ

แต่ต้องอุดให้ถูกจุดครับ ไม่ใช่อุดแม่มทั่วไปหมด แล้วก็พอน้ำลง หรือ พ้นวิกฤตแล้ว ต้องรีบเอาออก
  • ที่ผมว่าแย่ที่สุดคราวที่แล้วคือเรื่องเกี่ยงกันจัดการ Big Bag
    คือตอนที่น้ำในคลองบางซื่อเร่งระบายออกทันแล้ว ควรจะด่อยๆเปิด Big Bagหรี่น้ำให้ท่วมผิดถนนนิดหน่อย
    หรือปริ่มคลอง แล้วเอาคลองปั๊มน้ำออกเจ้าพระยาไป
    ท่วมนิดหน่อยแค่ข้อเท้า แต่ช่วยให้คนอยู่เหนือแนว Big Bag น้ำลงเร็วขั้น คนไทยด้วยกันคงยอมช่วยกันได้
    แต่เกี่ยงกันจนคา big bag ไว้ ปล่อยน้ำขังเน่าอยู่เป็นเดือน เห็นใจคนอยู่เหนือแนวกั้นน้ำครับ
  • ตอนนี้มีการชุมนุมปิดถนนสายสุวรรณศรเรียกร้องให้ผู้ว่า.จังหวัด...สั่งให้เปิดประตูระบายน้ำ...คับ [-O<
  • นักการเมือง มันถนัดแต่เล่นเกมส์การเมือง เพื่อชิงอำนาจ บ้านเมื่องก็เลยฉิบหายป่นปี้
    จำนำข้าว มีการทุจริตทุกขั้นตอน และก็บริหารงานแบบขาดประสิทธิภาพกลายเป็นชาวนาเขมรรวย
    จนวันนี้ขาดทุนแปดแสนล้าน แต่มันก็ยังดันทุรังทำต่อไป ใครเชียร์เพื่อไทยก็โปรดเปิดหูเปิดตารับรู้ข้อมูลเหล่านี้บ้าง

สมัยก่อนฝนก็ตกขนาดนี้ แต่น้ำไม่ท่วมเพราะอะไร ?
    ก็เพราะระบบการจัดการน้ำที่ขาดประสิทธิภาพ และไม่บูรณาการจริง
    เอาคนที่รู้ไม่จริงมาคุม น้ำมันก็เลยไปอออยู่ที่เดียว เรื่องง่ายๆแค่นี้ละครับ
  • อีปู ทำเหี้ยอะไรเป็นบ้าง วันๆแรดไปทำขายขี้หน้าที่ต่างประเทศ ไปทำสะเหร่อทำเปิ่นให้เขาหัวเราะเยาะ
    ไม่เคยเข้าประชุม ไม่เคยกำหนดนโยบาย ไม่เคยสั่งการ ไม่เคยมีอะไรในสมอง แล้วมันจะมาเป็นนายกทำเหี้ยอะไร
    ทุกลมหายใจจ้องแต่ช่วยพี่ชายไม่ให้ติดคุก เอาเงินภาษีหว่านเพื่อประชานิยม สร้างฐานเสียง ทำอยู่เพียงเท่านี้ละครับ
  • ทุกวันนี้ถ้าเลือกตั้งอีก ผมก็เลือกพรรคชูวิทย์อีก สารภาพตามตรงว่าผมไม่รู้พรรคนี้ดีจริงๆ ไหม หัวหน้าพรรคถนัดแต่สร้างภาพหรือเปล่า แต่ผมมั่นใจว่าไอ่เพื่อไทย ประชาธิปัตย์ ภูมิใจฯ ชาติพัฒนา พรรคเก่าๆ เหล่านี้มันเต็มไปด้วยคนเลว ตั้งแต่ล่างขึ้นบนแน่นอน ผลงานในอดีตเป็นตัวการันตี ฉะนั้นอย่ามาห้ามด่ารบ. เพื่อไทย หรือไล่าไปด่าปชป. เพราะมันไม่ใช่พ่อแม่เรา มันเป็นนักการเมือง ที่กินเงินเดือนเรา ทำเหี้ยอะไรก็ต้องด่า :o035:
  • พูดไม่ออกเลย...อยู่กบินทร์ฯมาไม่ใช่ว่าไม่เคยเจอน้ำท่วม...แต่ครั้งนี้มันสาหัสจริงๆ...คับ :022:
  • ได้ยินว่าพายุลูกใหม่จะเข้าวันจันทร์นี้ เอาใจช่วยพี่น้องชาวพิตครับ
  • ผู้ว่า.ปราจีนฯยังหน้าด้านพูดว่าเป็นการจัดการน้ำแบบ.บูรณาการณ์"ตัวอย่าง"ก็มีกรุงเทพฯครั้งที่แล้วเป็นงัย...คับ...บูรณาการณ์...ชิบหมด :o061:
    ล่าสุดประตูระบายน้ำที่หมู่บ้าน.ปากแพรก....กำลังจะแตกแล้ว...คับ :002:
    แล้วก็ตามด้วยประตูน้ำบ้าน.วังดาล"เพรชเอิม"... :002:
  • ขอพูดในนามคน.กบินทร์ฯ.เลยนะ...คับ :o061:
    -เราเจอน้ำท่วมทุกปีแต่พวกเราก็ยังอยู่ได้น้ำที่กบินทร์ฯไม่เคยขังเกิน5วัน
    แต่ทุกวันนี้พวกเรารับไม่ได้จริงๆ...มีพวกนักการเมือง.ใช่วิกฤิตเป็นโอกาศสร้างภาพเอาของมาแจก...!!!
    แต่หารู้ไม่ว่า"คน.กบินทร์ฯ"ไม่เคยอยากได้ของแจกเลยแต่สิ่งที่เค้าอยากได้คือ.อยากให้น้ำลด... :o061:
    ...แม่งไม่เหมือนตอนหาเสียงเลย...เจอขอทานแม่ง...แท๊บบบ...จะกราบตีน
    ...แต่พอได้เป็นแล้วพวกมึงต้องเข้ามากราบตีนกู...
    (...โธ่...ไอ้.นักการเมือง.หัวควย...) :064: :064: :064:
  • น่าเห็นใจครับ ขอให้น้ำลงเร็วๆนะครับ
  • ผมว่าประเทศไทย น้ำจะถูกทำให้ท่วมกว่าเดิมมาก เพราะมีเงิน เกี่ยวข้องเยอะมากๆ ทุกสเต็ป หากปชช. ปล่อยมันทำอะไรก็ได้ ประเทศหายนะแน่ครับ
  • สู้ๆนะครับ...
  • นักการเมืองมันมักพูดว่าให้ร้ายฝ่ายตรงข้ามเสมอ และจะพูดดีเข้าตัวเสมอ ไม่ว่าจะฝ่ายใหนๆ
    นัการเมือง ณ ปัจจุบันมันคือ อาชีพนึงที่ ได้ผลประโยชน์มหาศาล ใครๆก็อยากจะเป็น
    นักการเมืองจบตรีก็เป็นได้ ขอแค่ปากดีพูดเป็น
    หลังจากที่เป็น รธบ แล้วรวยขึ้นทุกคน (เชื่อกูเหอะ)
    คนที่ลงสมัครหาเสียงไม่ว่า จะระดับ จว หรือ ปท พูดดีกับ ปชช ทุกคนทุกครั้ง แทบจะก้มกราบ
    หลังจากที่ได้เป็น สส แล้ว มีอำนาจ มีเงิน มีลูกน้อง ปชช ต้องก้มกราบ ปานว่าเป็นขี้ข้า
    โดยที่ ปชช จ้างมันเข้าไป เป็นตัวแทน ปชช แต่ ปชชไม่มีปากมีเสียง
    สมัยนี้เวรกรรม มันไม่กลัวกันแล้ว มันสนแต่เงินเท่านั้นและ เกิดง่าย ตายยาก
  • เมื่อเช้าลูกค้าพาหมามาว่ายน้ำเหล่าให้ฟังว่ามีเพื่อนอยู่ที่กบินทร์
    เป็นร้านขายยา ครีั้งนี้ท่วมสูงที่สุด ขนาดเตรียมการไว้แล้วนะ ยัง
    อยู่ชั้นหนึ่งไม่ได้ ต้องขนขึ้นชั้นสองหมด กำจริงๆ
  • หลายๆ คนน่าจะสงสัยว่าทำไมตั้งแม่แม่งมี "กบอ." หน่วยงานเหี้ยๆ (ขออภัยหากไม่สุภาพครับ) นี่แล้ว โดยมีนายปรอทปะศพ เป็นหัวเรือใหญ่ น้ำมันกลับท่วมหนักกว่าเดิม ทั้งที่ฝน+น้ำก็น้อยกว่าปี 54 ซึ่งตรงนี้ผมก็สงสัยครับ แต่หากเราฉลาดพอ ไม่เป็นขี้ข้านักการเมือง แบบที่ชอบออกมาดิ้นๆ ตามเว็บ ก็คงเดาได้ไม่ยากว่าทำไม

สรุปง่ายๆ ครับ ผมมั่นใจว่าที่น้ำมันท่วมก็เพราะ "เงิน" ที่มีออกมาตลอด ตั้งแต่ป้องกัน แก้ไข เยียวยา ฯลฯ เรียกว่ามีทุกขั้นตอน จึงมั่นใจได้ว่าน้ำมันจะท่วมทุกๆ ปี และหนักขึ้นเรื่อยๆ ต่อให้น้ำน้อยกว่าเดิมก็ตาม ดูกรณีเขื่อนแม่วงก์ก็ได้ครับ น้ำถูกทำให้ท่วมโดยคน (ขี้ข้านักการเมือง) เพื่อกดดันว่ามาจากไม่ได้สร้าง ทั้งที่จริงๆ แล้ว จุดที่บอกจะสร้างเขื่อนกลับแทบไม่มีน้ำเลย แถมหลายจุดก็ถูกปิดเหมือนจงใจให้น้ำท่วม

เท่านี้แหละครับ ประเทศไทย อนาคตของประเทศเราเชื่อว่าหลายคนนึกเห็นภาพแล้วเช่นกัน :o034:
  • อัปเดตฯ...สถานะการณ์...คับ
    ตอนนี้น้ำกำลังลง...พรุ่งนี้น่าจะกลับบ้านได้แล้ว...คับ
    (นายกฯมา...น้ำลงเห็นๆ) ~X( ~X( ~X(