ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• เมื่อปี 54 ดิฉันมีสุนัข บูลด๊อก 2 ตัว กับพิทบูล 9 ตัว แยกกันคนล่ะบ้าน จนใกล้น้ำท้วมจึงนำสุนัข 2 บ้านมารวมกัน เจ้าบูลด๊อกตัวผู้จะหวงเจ้านายไม่ยอมให้ตัวอื่นเล่นกับคนในบ้าน แล้วมันก็ฟัดกับพิทไปรอบนึง ชั้นเห็นว่ามันเข้ากับใครไม่ค่อยได้กลัวจะทะเลาะกันอีก เลยเอาไปฝากกับพี่ชาย เพราะพี่ชายบอกจะเลี้ยงเองและเค้าก็รักมัน ช่วงน้ำท่วมเราหนีน้ำพร้อมหมา 10 ตัว น้ำลดเอาหมากลับบ้านแยกหมาเข้ากรง ส่วนหนึ่งให้เฝ้าบ้าน พวกเด็กใส่ไว้ในบ้านอยู่กับบูลด๊อกตัวเมียเพราะปรกติจะอยู่ด้วยกันได้ไม่เคยทะเลาะกัน (ช่วงนั้นกรงไม่พอเพราะน้ำยังท่วมบ้านอีกหลัง) หลังจากนั้นก็เดินทางไปเก็บของที่เหลือจากบ้านที่หนีน้ำไปพัก กลับมา หมาในบ้านกับนอกบ้านมารวมตัวกัน เพราะปิดประตูตัวบ้านไม่แน่น บูลด๊อกโดนรุมกัด นอนเลือดไหลเต็มหน้าบ้าน
  • รีบเอาผ้าพันแผลไปหาหมอแต่ช่วงน้ำท่วมคลินิกเปิดน้อยมาก รถก็ติด ลูกรักเลยตายคามือ ข้างบ้านเห็นเหตุการณ์เล่าว่า ตอนเย็น คนพาหมามาเดินเล่น แล้วปล่อยให้หมาวิ่งหาที่ขี้ มันวิ่งมาแหย่หมาบ้านเรา พวกนี้ก็เลยวิ่งไปมาเพราะออกนอกรั้วไม่ได้ วิ่งชนกันเอง เลยทะเลาะกัน ผ่านมาจนถึงวันนี้ ดิฉันก็เลยบอกแฟนจะไปรับบูลด๊อกตัวผู้กลับเพราะพี่ชายลงมาช่วยพ่อทำงานที่ กทม. จะไปรับ 2 ครั้งแล้วก็ยังไม่ได้ไป ครั้งนี้นัดแน่นอน ว่าวันที่ 20 ตค. ยังไงก็ร้องไปรับ เพราะอยู่ทางโน้นห่างไกลหมอเวลาเจ็บป่วย อยู่ตัวเดียวก็จะเหงา เมื่อเช้าแม่โทรมาบอกว่า ลูกชายมันรอไม่ไหวแล้ว มันตายแล้วเมื่อวานเช้า ทางบ้านพี่สะใภ้โทรมาบอก ไม่รู้ว่าตายเพราะอะไร
  • อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกคน ได้เป็นข้อคิด หมาของเราไม่ว่ามันจะเป็นยังไงทุกสิ่งมันทำเพราะรักเรา ทุกครั้งเรากลับบ้านมีใครมั้ยที่ดีใจเหมือนไม่เจอกันมานานเท่าพวกมัน อย่าทิ้ง หรือส่งพวกมันไปอยู่กับคนอื่น เพียงเพราะปัญหา ที่ถ้าตั้งใจแก้ก็ไม่ยาก อย่าประมาท!! เห็นว่าพิทอยู่รวมกับพันธุ์อื่นได้ไม่เคยทะเลาะ เพราะมันก็แค่ต่อหน้าเรา จงสมมติให้เยอะ สมว่าถ้ามันทะเลาะกันแล้วเราไม่อยู่ใครจะห้ามมัน สมมติถ้ามันหนีไปนอกบ้านจะเป็นยังไง จงอย่าประมาท คำพูดที่ว่าอย่าไว้ใจสัตว์หน้าขนนั้น ยังใช้ได้เสมอ อย่าผลักภาระให้คนอื่น เพราะคุณจะเสียใจและรู้สึกผิดไปชั่วชีวิต ที่คุณปล่อยให้มันไปตายที่อื่นโดยที่คุณไม่สามารถทำอะไรได้เลย ขอบคุณค่ะ
  • ผมเคยบอกว่าอย่าประมาท พิตบูลเลี้ยงรวมกันไม่ได้
    แต่ก็ยังมีคนลงโพ๊สในเชิง กวนส้นตีนว่า ใครว่าพิตบูลอยุ่รวมกันไม่ได้
    พร้อมลงรูปประกอบ เออ พวกมรึงเก่งเทพ หมาที่มรึงลงมันใช่พิตบูลที่ไหน ?

พิตบูลผมเลี้ยงรวมกันมาตั้งแต่เล็ก มันกัดกันก็เพราะมีหมานอกบ้านวิ่งผ่าน
    จากเรื่องแค่นี้จริงๆครับ แต่โชคดีที่ผมอยุ่ ไม่งั้นคงเละทั้งบ้านเหมือนกัน
    ไม่สนับสนุนผมก็ไม่ว่า แต่ไม่ควรชวนคนให้ประมาท ........
  • ขนาดซีซ่าเลี้ยงพิท เวลาออกรายการ จริงอยู่ที่ซีซ่าพาไปไหนมาไหนด้วยปล่อยรวมกับพันธุ์อื่น แต่ถึงเวลาเค้าก็แยก อย่าปล่อยให้เป็นวัวหายล้อมคอกเลยค่ะ คนที่ออกมาบอกว่าเลี้ยงรวมกับพันธุ์อื่นได้ ใช่ค่ะเราไม่เถียง รวมได้ แต่อย่าเผลอ คุณลองค้นกูเกิ้ลดูซิค่ะ คนที่เลี้ยงแล้วกัดกันเองตาย ดิฉันเชื่อว่ามีมากกว่าค่ะ
  • พี่ๆในนี้เตือนกันบ่อยเลยค่ะ อยากให้คนที่ไม่เชื่อดูกระทู้นี้เป็นตัวอย่างเลย
    คนที่ชอบมีคำถาม ได้อ่านกระทู้นี้คงกระจ่างเลยล่ะ ขอบคุณที่เอามาแชร์นะค่ะ
    ส่วนตัวไม่เคยลองของเลยค่ะ ระวังตลอดเวลา ตั้งแต่เด็กๆ2-3เดือนกัดกันครั้งเดียวก็ระวังมาตลอดเลย
    กินข้าวไม่เคยให้เห็นกันเลยค่ะ
    ปล่อยเล่นกันบ้างแต่เฝ้าตลอดค่ะ ก่อนออกจากบ้าน ดูแล้วดูอีก เวลาไปต่างจังหวัด กำชับพ่อแม่จน
    พ่อแม่บอก รู้แล้ว!! จะย้ำทำไม4-5รอบ ไม่ควรประมาทดีที่สุดค่ะ เอาประสบการณ์แบบนี้มาแชร์ดีมากๆค่ะ
    คนที่พยายามลองของจะได้กลัวๆกัน
  • ของแบบนี้อยู่ที่ความรับผิดชอบของคนครับ
  • จะเลี้ยงรวมเลี้ยงแยก ก็ต้องดูนิสัยหมาออก ว่าควรปล่อยรวมหรือควรแยก
  • ผมยืนยันมาเลี้ยงรวมได้ อยู่ที่คนเลี้ยงมากกว่าครับ
  • เลี้ยงพิท 9 ตัวด้วยกัน..... :o071:
  • การเลี้ยงพิตรวมกัน ถ้าเจ้าของไม่อยู่โอกาสพลาดมีแน่นอนครับ
    หรือใครว่าแน่ๆ ตอนที่เขากำละงปล่อยหมาเล่นกัน เอาน่องไก่หรือลูกชิ้นโยนเข้าไป เละแน่นอนครับ ถ้าไม่เชื่อทดสอบดูได้ครับ
  • ถ้าเจ้าของอยู่และปล่อยหมาเล่นกันอาจจะไม่มีปัญหา แต่การปล่อยอยุ่รวมตลอดเวลา ไม่วันใดวันหนึ่งมันก็ต้องกัดกัน แม่กับลูกยังฟัดกันเละเลยครับ เจอมากับตัว ทุกวันนี้เลยไม่เคยเชื่อว่าพิตบูบจะเลี้ยงรวมกันได้
  • ผมคิดว่าเลี้ยงรวมกันได้ตั้งแต่เล็กถ้าโตมาโอกาสที่จะต่อสู้กันก็มีสูงครับ ขึ้นอยู่กับการเลี้ยงให้รู้จักการอยู่รวมกันเป็นฝูง แต่ถ้าไม่เคยอยู่ด้วยกันเลยแล้วนำมาเลี้ยงรวม ก็ขึ้นอยู่กับคนเลี้ยงครับ ว่าจะฝึกการเข้าฝูงของพวกมันได้อย่างไร หมาตัวไหนที่ไม่มีวินัย ไม่เชื่อฟังคำสั่ง ก็ควรแยกออก เหลือแต่หมาที่มีวินัยเชื่อฟังคำสั่งเราก็สามารถฝึกมันให้อยู่รวมกันได้ แต่ต้องศึกษาให้ดีครับ อันตรายมาก แต่มก็เข้าใจครับ น้ำท่วมหลายอย่างมันทำให้หลายคนต้องเจอกับเรื่องราวที่ร้ายๆ
  • ตัวนี้ใช่พิทบูลหรือป่าวครับ

สงสัยจะไม่ใช่พิทบูลแน่เลย มันไม่จี๊ด ยังไม่สตาร์ดหละสิ ดูต่อไป

สวมบทนางมารร้าย

ทั้ง3คลิปคือหมาตัวเดียวกัน

อยู่ที่คนเลี้ยงมากกว่าว่าเลี้ยงยังไง ฝึกม้นยังไง ผมก็เลี้ยงรวมกัน สงสัยผมจะได้พิทบูลปลอมมาเลี้ยง อิอิ
  • คนเลี้ยงพิตบูลรวมกันได้มันก็มีครับ ผมไม่เถียงครับ แต่เมื่อคิดเป็นเปอร์เซนต์แล้วมันกี่คน
    และมันจำเป็นแค่ไหนที่จะสอนให้คนประมาท ?

ใครเลี้ยงรวมกันได้ ก็เลี้ยงไปเหอะครับ แต่ก็ไม่จำเป็นต้องมาป่าวประกาศว่า พิตบูลเลี้ยงรวมกันได้ เพราะมันไม่ใช่ธรรมชาติของพิตบูล เขาอาจจะไม่เก่งเหมือนคุณ และถ้าพลาดขึ้นมามันไม่คุ้ม ดังนั้นสอนให้เขาระวังมันจะดีกว่าไหม ?

ไอ้พวกโชว์เทพ เวลามีหมาโดนทิ้งเคยคิดจะช่วยมารับไปเลี้ยงบ้างไหม หรือถนัดแค่ผสมขาย ?
    ผมกำลังรณรงค์ให้คนเลี้ยงพิตบูลตัวเดียว เพราะไม่อยากให้เลี้ยงเยอะแต่ดูแลไม่ได้ครับ
  • เลี้ยงรวมกันไม่กัดกัน ก็ดีไป แต่เมื่อไหร่มันดันกันกันตาย โผล่หัวออกมาบอกเล่าเก้าสิบ เป็นอุทาหรณ์กันบ้างนะจ๊ะ จ้าวนายยยย
  • เห็นมาเยอะ ตอนไม่กัดโชว์จัง ตอนกัดกันเละ ไม่เห็นเอามาโชว์บ้าง บอกตรงๆเซ็งกับพวกนี้จริงๆ
    เราพยายามรณรงค์เพื่อความปลอดภัย ไม่อยากให้ประมาท แต่ก็จะมีพวกชอบโชว์เทพคอยขวาง
    อยากรู้จริงๆ เขาต้องการอะไร ?
  • ดูในคลิปเป้นหมาผม มีหวังไปทั้งรถทั้งคน...
  • แต่ถ้าคนที่เลี้ยงหลายตัวอยู่แล้วเหมือนกับเจ้าของกระทู้นี้เขาควรทำยังไงครับ เขาควรขาย หรือแจกให้ฟรี สำหรับผมปัญหาเรื่องพิทบูลไม่มีทางจบหรอกครับ เมื่อมีคนขายมันก็ต้องมีคนหน้าใหม่ซื้อมา แต่สิ่งที่สำคัญกว่าคือเราจะทำให้คนที่เข้ามาใหม่และคนที่เลี้ยงอยู่แล้ว เลี้ยงมันได้ยังไงโดยที่ไม่เกิดปัญหามากกว่าครับ นั่นคือคำถาม สำหรับผม ผมก็เป็นแค่คนนีงครับที่เลี้ยงพิทบูล และชอบเหมือนกันกับคนอื่นๆ ผมแค่อยากให้เรามีแนวทางการแก้ปัญหาก็เท่านั้น ถ้าเจ้าของกระทู้เลี้ยงหลายตัว แล้วเกิดปัญหา คนที่เลี้ยงรวมแล้วไม่เกิดปัญหาเขาทำได้ยังไง เราก็มาคุยกันแก้ปัญหาร่วมกัน สังคมที่นี่ยังคงอบอุ่นอยู่ไหมครับ เราแบ่งแยกไหมครับ ถ้าเราไม่แบ่งแยก เราก็น่าที่จะคุยกันได้ เกิดปัญหาเราก็ช่วยกันแก้ใข ผมยอมรับครับ การเลี้ยงตัวเดียวดีกว่า แต่ถ้าคนที่เลี้ยงหลายตัวแล้วเกิดปัญหาเราก็ไปต่อว่าเขา ว่าเป็นเพราะเลี้ยงหลายตัว ผมว่าคนในบอร์ดนี้เกินกว่าครึ่งครับที่ต้องมองมาหาตัวเอง มันไม่มีหรอกครับเลี้ยงหมา หมาไม่สร้างปัญหา สิ่งสำคัญมากกว่าสิ่งใดคือ เราจะต่อว่าหรือช่วยกันแก้ใข ให้แนวทาง ให้คนที่เลี้ยงรวมกันได้ได้อธิบายแนะนำคนอื่นบ้าง โดยที่เรายังคงบอกเหมือนเดิมว่าเลี้ยงตัวเดียวดีกว่า
  • หมาพันธ์อื่น ไม่พอใจเอาไปปล่อยวัด ปล่อยทิ้งข้างถนนก็ยังไม่อันตราย
    แต่พิตบูลทำแบบนั้นมันก็กลายเป็นปัญหา ผมจึงรณรงค์ เพราะไม่อยากให้เลี้ยงเยอะ
    คนเลี้ยงเยอะ ถ้ามันไม่กัดกันก็โชคดีไป แต่ถ้ามันกัดกันและบ้านมีเนื้อจำกัดจะทำอย่างไร ?

ก็คงไม่พ้นเอามาประกาศแจก และพิตบูลมันหาคนรัปอุปการะยาก เพราะส่วนมากมีหมากันอยุ่แล้วทั้งนั้น
    ใครเลี้ยงหมาอยูแล้ว ไม่ว่าพันธ์อะไรก็ตาม การจะรับพิตบูลเข้ามาเพิ่ม มันไม่ใช่เรื่องง่าย
    เพราะมันอาจจะนำความตาย หรือความซวย มาให้ไอ้ตัวที่เลี้ยงอยู่ก่อน .......

อย่าเอาแต่ความสะใจส่วนตัวจนมองข้ามเรื่องเหล่านี้ครับ ผมเหนื่อยกับการรับโทรศัพท์คนโทรมาให้ช่วยหาบ้านใหม่ให้พิตบูล
  • เลี้ยงพิท 2 ตัวแล้วจะกัดกันเอง.....ผมก็กำลังประสบปัญหานี้อยู่เหมือนกันครับ ขนาดเป็นตัวผู้กับตัวเมียนะครับ เลี้ยงให้อยู่ด้วยกัน นอนด้วยกันแต่เล็ก มีลูกด้วยกันแล้วด้วย กินข้าวจานเดียวกันได้ แต่พอปล่อยวิ่งเล่นบริเวณบ้าน เจอหมาข้างนอกวิ่งผ่านมา หมาผมจะกระวนกระวาย วิ่งวนไปวนมาแถวประตูรั้ว พอวิ่งมาเจอกันหรือจะชนกันเอง ก็จะกัดกันเรื่อยเลยครับ ดีที่ผมเฝ้าอยู่ตลอด หนักกว่านั้นคือแค่มีคนมาตะโกนเรียกหน้าบ้านยังจะกัดกันเองเลย จนทุกวันนี้ผมไม่ให้เพื่อนตะโกนเรียกหน้าบ้านละให้โทรมาเรียกแทน......เลี้ยงพิท 2 ตัวควรระวังครับ ถ้าใครเลี้ยงหลายตัวแล้วไม่มีอาการอย่างที่ผมบอก กับเหตุการณ์แบบนี้....ผมก็ขอนับถือ....ครับ
  • เจ้า 2 ตัวนี้ครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    sun2.jpg 196K
  • แต่ก็ยังมีคนลงโพ๊สในเชิง กวนส้นตีนว่า ใครว่าพิตบูลอยุ่รวมกันไม่ได้
    พร้อมลงรูปประกอบ เออ พวกมรึงเก่งเทพ หมาที่มรึงลงมันใช่พิตบูลที่ไหน ?

อยากจะถามแบบลูกผู้ชายเลยว่าท่านมีเจตนาว่ากระทบผมหรือไม่ เพราะผมเป็นคนตั้งกระทู้เองว่า "ใครว่าพิตบูลอยุ่รวมกันหมาอื่นไม่ได้" และ"พิทสายกัดสตารต์แล้วต้องกัดกับหมาทุกตัว" ผมไม่ได้มาประกาศให้คนประมาท เวลาพาหมาไปข้างนอกก็อยู่ในสายจูง

ไอ้พวกโชว์เทพ เวลามีหมาโดนทิ้งเคยคิดจะช่วยมารับไปเลี้ยงบ้างไหม หรือถนัดแค่ผสมขาย ?
    ผมกำลังรณรงค์ให้คนเลี้ยงพิตบูลตัวเดียว เพราะไม่อยากให้เลี้ยงเยอะแต่ดูแลไม่ได้ครับ

ผมเคยคิดนะ แต่การรับเลี้ยงไม่ใช่ทางแก้ปัญหาที่ถูกจุด ถ้าเมื่อไหร่ผมคิดจะผสมหมาขาย ผมกล้ารับรองว่าหมาที่ผมขาย จะไม่ตกเป็นภาระของสังคม เพราะผมจะรับเลี้ยงเอง หรือไม่ก็กำจัดทิ้งเอง ไว้ว่างมีเวลาจะลองคิดเรื่องผสมหมาขายและการรับประกันหลังการขาย สำหรับหมาสายกิจกรรม จะมาลองให้พิจารณาว่าจะทำการตลาดในสังคมแบบนี้ได้ไหม
  • คนเลี้ยงเยอะ แล้วหมากัดกัน ถามหน่อย ก่อนเลี้ยง รู้ไหมว่ามันอาจจะเกิดปัญหานี้ ?

ถ้ารู้แล้วยังฝืนทำ แต่พอมีปัญหากลับมาร้องแรกแหกกระเฌอหาคนช่วย มันควรช่วยหรือควรสมน้ำหน้า ?
    ส่วนไอ้คนที่ ยังไม่รู้จักพิตบูลดี พออยากได้ก็ระดมซื้อมาเป็นฝูง เตรียมเปิดโรงงานปั๊มหมาขาย มันควรช่วยหรือควรด่า ?

ถ้าคิดจะเลี้ยงหลายตัว สิ่งแรกที่ต้องควรคำนึงคือ สถานที่เอื้ออำนวยหรือเปล่า ?
    ถ้าสถานที่อำนวยจะเลี้ยงเป็นร้อยตัวก็ไม่มีใครว่า แต่พื้นที่จำกัดแต่เลี้ยงซะเยอะ พอหมากัดกันเลี้ยงต่อไม่ได้ ควรทำอย่างไร ?

สำหรับพิตบูลส่วนเกิน ทางเลือกมันก็มีเพียงสองทาง คือ
    หนึ่งหาบ้านใหม่ เจ้าของใหม่ที่เหมาะสมให้มัน ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องง่าย ส่วนมากยกให้เขาไปแล้ว ไม่เคยมีใครติดตามหรอกว่าเขาเหมาะสมหรือไม่เหมาะสม

สองถ้าหาไม่ได้ ถ้าไม่ทนเลี้ยงต่อไปก็ฉีดยาให้มันหลับไป เพราะมันคือการจบปัญหาได้ด้วยตัวเอง โดยที่ไม่สร้างปัญหาให้คนอื่น

หรือใครมีวิธีที่ดีกว่านี้ผมก็อยากฟังครับ
  • แต่ก็ยังมีคนลงโพ๊สในเชิง กวนส้นตีนว่า ใครว่าพิตบูลอยุ่รวมกันไม่ได้

อยากจะถามแบบลูกผู้ชายเลยว่าท่านมีเจตนาว่ากระทบผมหรือไม่ เพราะผมเป็นคนตั้งกระทู้เองว่า "ใครว่าพิตบูลอยุ่รวมกันหมาอื่นไม่ได้" และ"พิทสายกัดสตารต์แล้วต้องกัดกับหมาทุกตัว" ผมไม่ได้มาประกาศให้คนประมาท เวลาพาหมาไปข้างนอกก็อยู่ในสายจูง

ประโยคด้านบน ผมไม่ได้ระบุว่าใคร ....
    แต่ถ้าใครเข้ามาอ่านแล้วร้อนตัว คิดว่านั่นคือพฤติกรรมของตัวเอง ก็ตามสบายครับ
    เพราะคนในบอร์ดนี้ เจตนาใครเป็นอย่างไร มันก็รู้กันอยู่แก่ใจตัวเอง คงไม่ต้องให้ใครเขาบอกหรอกครับ
    ผมพยายามรณรงค์เรื่องนี้มาตลอดระยะเวลาหลายปี ถ้าไม่ช่วยกันสร้าง ก็ไม่ควรเข้ามาทำลายครับ

และผมก็ไม่รู้หรอกว่า ลูกผู้ชายเขาวัดกันที่ตรงไหน แต่สำหรับผม ลูกผู้ชายมันต้องตรงไปตรงมาไม่ดัดจริต ไม่เสแสร้งครับ
  • และในกระทู้นี้ ผมคือคนเข้ามาร่วมแสดงความเห็นกับเจ้าของกระทู้เป็นคนแรก .........
    ดังนั้นไอ้พวกที่เข้ามาต่อจากผม และก็พยายามโชว์เทพว่า พิตบูลเลี้ยงรวมกันได้
    ขอถามแบบลูกผู้ชายว่า เจตนา ของท่านต้องการอะไร ?
  • จะหมาพันธ์อะไร ก็ไม่ควรปล่อยให้เป็นภาระของคนอื่น เบื่อ/ไม่มีเวลา/หรือจะอะไรก็ชั่ง ความรับผิดชอบมีไหม ขนาดขยะยังต้องทิ้งให้ถูกถังเลย หมาก็เหมือนกันตอนอยากได้ก็แสวงหาไปซื้อมา พอไม่ต้องการก็ทิ้งขว้าง ทำไมไม่ทำอะไรให้มันเกิดปรโยชน์หน่อยหละ เอาไปแลกถังแลกไข่ไก่ที่สกลซะก็สิ้นเรื่อง ไม่ต้องมาใจบุญกลัวบาป แค่มึงจะทิ้งมันก็บาปและให้มันไปแบบไม่ทรมานเถอะ แนวทางนี้ดีต่อทุกฝ่าย ทำได้ก็ทำไป ทำไม่ได้ก็เลี้ยงมันต่อไปคิดแค่นี้เรื่องก็จบ ไม่อยากให้มันตายก็เลี้ยงมันต่อไป
  • ผมรู้ว่า สันดานคนเลี้ยงหมา มันไม่เหมือนกัน บางคนมีความรู้ บางคนไม่มีความรู็
    บางคนมีความรับผิดชอบ บางคนไร้ความรับผิดชอบ เมื่อผมเปลี่ยนสันดานคนเลี้ยงไม่ได้
    ผมจึงพยายามรณรงค์ในเชิงป้องกัน ผมก็ไม่ทราบว่า สิ่งที่ผมกำลังทำ มันไม่ดีตรงไหน ?

ส่วนคนที่พยายามชวนคนให้ประมาท ผมถามหน่อยว่า ถ้ามีคนเชื่อในสิ่งที่คุณพูดและทำตาม
    แต่วันหนึ่งเขาไม่สามารถเลี้ยงรวมกันได้ แล้วเขาต้องการให้ท่านรับมันไปดูแลต่อ ท่านจะอาสาหรือไม่ ?
  • และในกระทู้นี้ ผมคือคนเข้ามาร่วมแสดงความเห็นกับเจ้าของกระทู้เป็นคนแรก .........
    ดังนั้นไอ้พวกที่เข้ามาต่อจากผม และก็พยายามโชว์เทพว่า พิตบูลเลี้ยงรวมกันได้
    ขอถามแบบลูกผู้ชายว่า เจตนา ของท่านต้องการอะไร ?
    เจตนาใครเป็นอย่างไร มันก็รู้กันอยู่แก่ใจตัวเอง คงไม่ต้องให้ใครเขาบอกหรอกครับ

ยังโชว์.....อยู่เลยแต่จะตอบ ให้เพราะผมคิดเทพที่ท่านกล่าวถึงคงเป็นผม อิอิ ;-) หากไม่ใช่ต้องขออภัย และผมเองผิดเพราะท่านเริ่มกระทู้ก่อนแล้วและไม่ได้พาดพิงถึงกระผม ผมควรจะไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยว หากท่านว่าไม่ได้หมายถึงผมโปรดช่วยระบุหน่อยว่าท่านหมายถึงใคร หากท่านระบุข้าพเจ้าจะขอนั่งดูอยู่ห่าง
  • ตัวผมเอง ก็ไม่ค่อยได้โพสอะไรมากมายหลายกระทู้ นานๆ จะโพสที แต่ก็อ่านอยู่ทุกวัน พอจะเห็นว่าอะไรเป็นอะไร ผมรู้จักคนเลี้ยงพิทบูลหลายคน หลายคนนั้น ทุกคนก็เป็นคนในกลุ่มพิทบูลโซนแห่งนี้ คนที่เลี้ยงพิทบูลไม่มีใครที่ไม่รู้จักพื้นที่แห่งนี้ และเขาเหล่านั้น ก็เลิกโพส์เลิกเข้ามาพูดคุยในพื้นที่แห่งนี้ บางคนก็แวะมาบ้าง ผมสงสัยว่าเพราะอะไร มาถึงวันนี้ ผมรู้แล้วครับ ว่าเพราะอะไร? แม้งทะเลาะกัยวุ่นวายดีเหมือนกัน น่าสงสารสังคมไทย ต่างประเทศเขาไปไหนกันแล้ว คนไทยแม่งดีแต่เก่งกันเอง น่าสงสาร
  • สิ่งที่ท่านทำดีแล้ว แต่ไม่ควรจะอ้างอิงผม
    ท่านทำเชิงป้องกัน คือให้เลี้ยงตัวเดียว แล้วมีใครทำตามไหม ขนาดท่านเองยังเลี้ยงมากกว่าหนึ่ง อันนี้แล้วแต่เหตุผล หากมันกัดกันแล้วจะทำไงหละ ยกตัวอื่นให้ผมหรือคนอื่นให้เหลือไว้ตัวเดียวพอใช่ไหม เพราะท่านเชื่อว่ามันไม่สามารถอยู่ร่วมบริเวณเดียวกันได้ ในทางกลับกันผมเชื่อว่าถ้าฝึกดีๆ พิทบูลก็สามารถใช้ชีวิตแบบหมาทั่วๆไปได้ คือเล่นกับหมาตัวอื่น กินอาหารร่วมกัน อยู่ร่วมกัน ทำให้คนที่ซื้อไปแล้วสามารถเล่นกับหมาพร้อมหน้ากันได้ไม่ใช่ต้องเดินไปเล่นทีละตัว ไม่ต้องยกให้คนอื่น ปัญหาก็ไม่เกิด จากประสพการณ์ของผม ผมคิดว่า พิทบูลกัดกันน้อยกว่าหมาไทยซะอีก แต่ต่างกันตรงที่ หมาไทยกัดกันแปปเดียวเดี๋ยวก็เลิกเอง แต่พิทบูลเข้าไปแยกถึงหยุด และการกัดกันพิทบูลผมจะโดนกัดก่อนเสมอ

ขอตอบแบบหลายทางเลือก ในกรณีที่ผมจะอาสารับไปเลี้ยง
    1. เปิดโรงเรียนสอนปรับพฤติกรรมพิทบูลเลยเป็นไง แก้เสร็จส่งกลับบ้านไป ว่าแต่จะมีคนสนใจไหม ค่าบริการคิดยังไงถึงจะเหมาะสม น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด
    2. คิดเอาหมาพวกนี้ไปเป็นหมาซ้อม ชอบกัดดีนักไปกัดให้เกิดประโยชน์หน่อย อันนี้คงเป็นไปได้ยากเพราะไม่เพราะไม่คุ้มเท่าไหร่ และรับได้จำกัด
    3. คิดจะเอาไปไปแลกถังกาลามัง อันนี้คงไม่คุ้มค่ารถไปรับ ถ้าเอามาให้ก็ไม่แน่ :-D

• หมาทุกพันธุ์แหละครับมีทั้งเลี้ยงแล้วไม่กัดกัน และกัดกัน อยู่ที่หลายปัจจัย ทั้งพันธุกรรม สภาพแวดล้อมการเลี้ยง
    แต่ที่พี่มาร์ครณรงค์ให้เลี้ยงตัวเดียวเนื่องจาก นิสัยพิตมันมักชอบกัดกันตามพันธุกรรม และพอมีเรื่องขึ้นมามันมักจะรุนแรง ไม่เหมือนพันธุ์อื่น
    ถ้าใครสถานที่พร้อมจริง แยกนิสัยหมาออกจริง รับผิดชอบได้จริงจัดไปครับ แต่ไม่ใช่ว่าเคยเลี้ยงมาไม่กี่ตัว ประสบการณ์ไม่กี่ปี แล้วบอกคนอื่นว่าเลี้ยงรวมได้ นี่ขาดความรับผิดชอบเกินไป

แล้วการที่เจ้าของกระทู้พิมพ์เตือนเพื่อเป็นอุทาหรณ์ และพี่มาร์คกับอีกหลายท่านมาเสริมให้ กลับกลายมีคนมาโพสแย้งในกระทู้เดียวกัน ว่าเลี้ยงหลายตัวได้ เจตนาคุณคืออะไร คุณอาจเก่งจริง แต่มีประโยชน์อะไรที่แย้ง คิดถึงความเสียใจจากการสูญเสียของท่านเจ้าของกระทู้บ้างรึเปล่า ตามมารยาทคุณควรไปตั้งกระทู้ เสนอวิธีแก้หรือปรับพฤติกรรมพิตในกระทู้อื่นมากกว่า

ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
    ส่วนพี่มาร์คเจตนาเป็นอย่างไรใครๆก็รู้หละครับ รณรงค์ให้เลี้ยงตัวเดียวทั้งๆที่ขายอาหารหมา เพื่อตัวเองงั้นหรือ?

• เขียนให้อ่านชัดๆอีกสักรอบ เพราะไม่อยากให้คุณ สำคัญตนเองผิด

ผมรณรงค์ให้เลี้ยงตัวเดียว แต่ท่านจะเลี้ยงหลายตัว ผมก็คงทำอะไรไม่ได้
    ส่วนผมเลี้ยงกี่ตัว ผมก็ไม่เคยสร้างเดือดร้อนให้ใคร ผมรับผิดชอบหมาผมได้
    แต่ในทางกลับกัน หากคนเลี้ยงกันยิ่งเยอะมันก็ยิ่งดีกับผม เพราะผมขายอาหารหมา จริงไหมครับ
    เพียงแต่ผมไม่ได้มีสันดานพ่อค้า ที่มุ่งจะเอาแต่ได้โดยไม่ใส่ใจปัญหาของสังคม

เหตผลเดียวที่ผม รณรงค์ให้คนเลี้ยงหมาเพียงตัวเดียว เพราะผมอยากให้เลี้ยงหมากันอย่างมีความสุข ประสบการณ์มันสอน ผมเชื่อว่าคนที่เก่งกว่าผมยังมีอีกเยอะ แต่คนที่ไม่เก่ง ไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับหมาพันธ์นี้มันเยอะกว่า ทุกวันนี้ยังมีคนทิ้งหมาพิตบูลอยู่แทบทุกวัน เพียงแต่เขาไม่กล้าเอามาประกาศแจกในนี้ เขาไปโพ๊สกันที่อื่น แต่มันก็ไม่พ้นผมอยู่ดี ใครไปเจอคนทิ้งหมาพิตบูลที่ไหน ก็จะส่งข้อมูลมาให้ผมเสมอๆ

ดังนั้น โปรดอย่าสำคัญตัวเองผิด และต้องคิดว่าผมจะหมายถึงท่าน ท่านเป็นใครผมยังนึกหน้าตาไม่ออกสักนิด โคตรโนเนม บอกให้ตรงๆแบบไม่อ้อมค้อม เชื่อหรือไม่ก็ตาม ผมไม่เคยเห็นท่านอยู่ในสายตาผมเลยสักนิด คนโนเนมแบบท่าน แม่งกระจอกมากๆในสายตาผม และท่านไม่ได้มีอิทธิพลต่อการตัดสินใจเลี้ยงหมาของใครอย่างแน่นอน พูดขนาดนี้แล้วชัดเจนพอหรือยังครับ ผมเชื่อว่าใครที่อ่านกระทู้นี้ก็ไม่มีใครคิดถึงท่านหรอกครับ

และในกระทู้นี้ผมก็ไม่ได้เอ่ยถึงชื่อใครเลย ทำไมถึงได้สำคัญตนเองผิดว่าผมกำลังหมายถึงท่าน กล้าสาบานเลยว่า ไม่มีแม้แต่เสี้ยวของความคิดที่ผมคิดถึงท่าน ผมเห็นแค่ว่า การเลี้ยงหมาหลายตัว แล้วเวลามันกัดกัน มันจะสร้างความยุ่งยากให้ ผมจึงรีบออกมาเขียนเตือน เผื่อคนรุ่นใหม่ๆ จะได้ดูไว้เป็นอุทาหรณ์ มันคือการหยิบเอาเหตุการณ์จริงมาสอน เพื่อย้ำให้เห็นว่าสิ่งที่ผมกำลังรณรรงค์มันสำคัญแค่ไหน

โอเคนะครับ เคลียร์แล้วนะครับ :003:
  • ในสังคม พิตบูล ของประเทศไทย ผมเชื่อว่า ตัวผมมีอิทธิพลต่อการ ตัดสินใจเลี้ยงหรือไม่เลี้ยงของคนที่เพิ่งจะศึกษาอย่างแน่นอน ดังนั้น ....

ถ้าผมบอกว่า พิตบูลเลี้ยงรวมกันแล้วมันจะกัดกัน แต่ในความเป็นจริงเลี้ยงไปแล้วมันไม่กัด ก็ไม่มีใครเดือดร้อน
    แต่ถ้าหากผมบอกว่า พิตบูลเลี้ยงรวมกันได้ โดยในความเป็นจริง เลี้ยงแล้วมันกัดกัน คราวนี้มีคนเดือดร้อนใช่ไหม ?

หากจะสนทนากับผม ใช้สมองเยอะๆ อย่าคิดแต่จะโชว์หล่อเพียงอย่างเดียว เพราะมันไร้สาระและโคตรน่ารำคาญ อย่าสร้างราคาให้ตนเองแบบผิดๆ ส่วนการเอาคลิปหมากัดกันมาลงโชว์ มันไม่ได้เท่ห์เลยสักนิด แต่มันแสดงให้เห็นถึง ความไร้วุฒิภาวะ และด้อยการศึกษา ไม่รู้กาลเทศะ คุณไม่รู้จริงๆหรือว่าการนำหมามาต่อสู้กัน มันผิดกฏหมาย ? ถึงแม้ว่า การนำพิตบูลมาต่อสู้กัน มันเป็นเรื่องปกติธรรมดาในสังคมของนักเลงพิตบูล แต่เขาก็ทำกันอย่างเงียบๆไม่เปิดเผย เพราะเขารู้ดีว่า สังคมคนส่วนใหญ่เขาต่อต้าน ไม่มีใครเห็นด้วย แต่คุณกลับเอามาลงโชวอย่างไม่สะทกสะท้าน การเอาพิตบูลไปแสดงแสนยานุภาพกับหมาจร มันไ่ได้มีอะไรน่าภาคภูมิใจเลยสักนิด ถ้าคิดว่าหมาคุณแน่จริง ก็ส่งลงสังเวียนอย่างจริงจังไปเลย .....

ผมอธิบายไปเยอะแล้วเมื่อคืน ซึ่งผมก็คิดว่ามันน่าจะจบได้แล้ว ไม่คิดว่าเช้านี้ผมยังต้องมาเสียเวลาอธิบายเรื่องนี้อีกรอบ

ผมยกตัวอย่างให้อีกสักเรื่อง แต่ขอเป็นเรื่องทั่วๆไป ไม่เกี่ยวกับหมา เผื่อคุณจะเข้าใจถึง กฏกติกาของสังคมของบ้านเมือง และเป็นเรื่องเกี่ยวกับความปลอดภัย

ปัจจุบันประเทศไทย ออกกฏหมายให้ผู้ขับขี่มอเตอร์ไซต์ ต้องสวมหมวกกันน๊อค เหตุที่เขาออกเป็นกฏหมายบังคับ เพราะเขาเชื่อว่า มันเป็นสิ่งดี มันจะช่วยเพิ่มความปลอดภัยให้แก่ผู้ขับขี่และผู้ซ้อนท้าย ยามที่เกิดอุบัติเหตุ แต่ในทางปฏิบัติ ก็ยังมีคนขับขี่มอเตอร์ไซต์ โดยไม่สวมหมวกกันน๊อค และตอนเกิดอุบัติเหตุ สวมหมวกกันน๊อตยังตาย แต่คนที่ไม่สวมหมวกกันน๊อคกลับรอด เรื่องแบบนี้มันก็เกิดขึ้นได้ แต่ไม่ได้หมายความว่า การไม่สวมหมวกกันน๊อคมันปลอดภัยกว่าการสวมหมวกกันน๊อค .......

เขียนยกตัวอย่างกันขนาดนี้แล้ว หากยังอ่านแล้วไม่เข้าใจ ผมก็ไม่รู้จะงัดภาษาอะไรมาพูดด้วยแล้วครับ :001:
  • ท่านใดที่บอกว่าเลี้ยงร่วมแล้วไม่กัดกันช่วยลงรูปให้ดูหน่อย...คับ
    (ที่ว่าเลี้ยงร่วมกันแล้วไม่กัดกันมันใช่พิทฯรึป่าว...) :-)) :-)) :-))
    สิ่งเร้าสำคัญที่สุด...จิตหลุดเมื่อไรมันจำกันไม่ได้หรอก...คับ
  • เลี้ยงพิทเกินกว่า 2 ตัวขึ้นไปไม่มีความสุขเท่าไหร่ครับยืนยันเลย เพราะ
    1. เวลาส่วนตัวจะน้อยลงทันที(ถ้าคุณเป็นคนรักสุนัข) เพราะทุกตัวต้องการการออกกำลังกาย
    2. คุณต้องคอยระวังตลอดเวลาว่าสุนัขจะมีปัญหากันหรือเปล่า
    3. ทุกครั้งที่ทางบ้านโทรมาหาคุณในเวลาคุณอยู่ข้างนอกแค่คุณเห็นเบอร์คุณก็กลุ้มแล้วว่ามีเรื่องไรหรือเปล่า
    4. คนที่บ้านคุณและข้างบ้านจะเหนื่อยหน่ายกับหมาของคุณ
    5. สุดท้ายคุณก็จะเหนื่อยหน่ายและเบื่อในที่สุด
    ผมตอนนี้ผมก็พยายามมีความสุขกับหมาผมจนไม่สนใจคนรอบข้างอยู่ครับ ขอบอกเลยถ้าจะเลี้ยงให้ดีแม่งเหนื่อยสุดๆ และที่สำคัญกัดกันแน่นอน หนักหรือเบาก็แล้วแต่เจ้าของหมา แต่ถ้าวันหนึ่งเราไม่อยู่แล้วเกิดกัดกัน คำถามคือ บทสรุปจะเป็นเช่นไรหนอ ผมหละกลัวสุดๆ
  • คุณvee ใช่คนเดียวกับไอ้นี้หรือป่าวครับ
    ลองถามไอ้-อีคนที่กดไลค์ดูซิครับ ว่าพวกมันกล้าปล่อยหมาในคอก ออกมารวมกันหรือป่าว :-)) :-))

image
    ไฟล์แนบ
    เลี้ยงพิทบูลร่วมกัน.JPG 149K
  • เจออีกกระทู้หนึ่งครับ เอาไว้ให้คุณvee เก็บไว้อ่าน เอาไว้เป็นกรณีศึกษานะครัช แหม่ๆ

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/32069/ทะเลาะกับแฟน-ลงกับหมา-กรรมตามสนอง-/p1
  • โธ่ ผมก็นึกว่าใคร ที่แท้ก็เป็นแค่เด็กเมื่อวานซืน เพิ่งหัดเลี้ยงพิตบูล
    คนที่ชอบเอาหมาไปแสดงแสนยานุภาพกับสัตว์ที่อ่อนแอกว่านี่เอง :064: :003:
  • ความจริงเรื่องนี้มันไม่น่าจะเป็นประเด็นเลยสักนิด ....

ผมพูดชัดเจนว่า พิตบูล เลี้ยงรวมกันไม่ได้ หมาที่เลี้ยงรวมกันได้ ไม่ใช่พิตบูล
    ทุกตัวอักษรมันชัดเจนอยู่ในตัว ดังนั้นหมาที่เขาเลี้ยงรวมกัน และถ่ายรูปมาโชว์
    โปรดเช็คดูให้ดีก่อนว่ามันใช่พิตบูลจริงๆหรือไม่ .....

มีน้องท่านหนึ่ง ปัจจุบัน น่าจะเลิกเลี้ยงหมาไปแล้ว
    เขาก็เคยถ่ายรูปหมาเป็นฝูงมาลงให้ชม แต่ข่าวล่าสุดที่ผมทราบมา
    เคยมีเหตุการณ์หมากัดกัน และไม่ใช่พิตบูลกัดกับพิตบุล
    เป็นเพียงลูกผสมพิตบูลกัดกับหมาสายพันธ์อื่น
    และน้องเขาพยายามไปแยก และโดนหมากัดได้รับบาดเจ็บ
    ที่เขียนนี้ไม่ได้ต้องการซ้ำเติม เพียงแค่ต้องการเตือน ไม่อยากให้ประมาท

ดังนั้นไม่ว่าใครจะมีความเชื่ออย่างไรก็ตาม ผมก็ยังจะรณรงค์เรื่องการเลี้ยงพิตบูลตัวเดียวต่อไป
    ผมไม่ต้องการทะเลาะกับใคร แต่สิ่งที่ผมกำลังทำ มันมีเป้าหมายเพื่อลดปัญหาหมาโดนทิ้ง
    ถ้าใครไม่ช่วยผมสร้าง ก็โปรดอย่าขัดขวาง เพราะสิ่งที่ผมทำ มันเพื่อสร้างสรรค์สังคมไม่ใช่เพื่อทำลายใคร

ขอให้เข้าใจตามนี้นะครับ ใครอยากเก่งอยากเทพ และไม่เห็นด้วยในสิ่งที่ผมทำก็เชิญไปเปิดเว็บใหม่นะครับ
  • เดี๋ยวๆผมขอหัวเราะก่อน... :-)) กร๊ากๆ :-)) ถ้าใครคิดว่าแน่...แล้วเลี้ยงรวมกันได้และตัวนี้ก็เป็นบลูลี่ด้วย(ขออนุญาติ.พี่.ก้อง...นะคับ ^:)^ )มาๆ...เจ๋งจริงมาเอาพี่.เซนต์...ไปเลี้ยงสัก5วันไป... :-))
    (ผมก็เป็นอีกคนที่อยากได้อยากมีอีกสักตัว...แต่ผมไม่ใช่ยอดมนุษย์ก็เลยต้องปฏิเสธความอยากแต่ผมก็นับถือคนที่เลี้ยงหลายตัวแล้วปล่อยให้อยู่ร่วมกันนะ...เค้าคือ"ยอดมนุษย์"... :-)) :-)) :-)) ...
  • ขอทำความเข้าใจก่อนนะค่ะ ปรกติที่บ้านก็จะปล่อยเล่นด้วยกันค่ะ แต่เวลาเก็บจะมีกรงของใครของมัน แต่ที่เกิดเรื่องเพราะมันมีเหตุที่ทำให้ไม่สามารถแยกได้ตามปรกติค่ะ ตัวที่ตายกับตัวที่มันกัดปรกติเวลาปล่อยเล่นด้วยกันเค้าจะติดกันมากนอนเล่นด้วยกัน พิทนี่คอยเรียหน้าตานอนหงายท้องให้เลยค่ะ ไม่ได้บอกว่าพิทอยู่กับหมาอื่นไม่ได้อยู่ด้วยกันไม่ได้ แต่จะบอกว่า หมาก็เหมือนกับคน เรามีเพื่อนมีสังคม แต่เคยถามตัวเองมั้ยค่ะ ถ้าเราต้องอยู่กับเพื่อนพี่น้องกินนอนเล่นตลอดเวลา คุณจะไม่มีโอกาสทะเลาะกันเลยหรือค่ะ แต่ที่โพสกระทึ้นี้ ไม่ได้มีเจตนาจะว่าใคร แต่ตามหัวข้อเลยค่ะ รู้สึกผิดจริงๆ ที่รอบคอบไม่พอ อย่าว่าแต่ปล่อยให้มันกัดกันตายเลยค่ะ แค่ทะเลาะกันกัดกันได้เลือดนิดหน่อยก็ไม่อยากให้เกิดขึ้น
  • ส่วนใครที่เลี้ยงรวมได้ไม่เป็นปัญหาก็ไม่ได้จะต่อว่าอะไรค่ะ เชื่อว่าทุกคนที่แชร์ประสบการณ์เพียงแค่จ้องการเตือนเท่านั้น ไม่อยากให้พี่น้องในสังคมพิท ต้องเสียใจเท่านั้นเอง ส่ว
  • เคยดูเหมือนกันค่ะเลี้ยงพิทกับหมากับพันธุ์อื่น สิ่งที่พิทต่างคือมันมีกำลังมากกว่า เพราะฉะนั้น เวลาเล่นด้วยกันเค้าก็จะต้องสอนให้มันรู้จักเล่น เพราะมันไม่รู้หรอกค่ะว่ามันเล่นแรง เมื่อ 3 เดือนก่อนเพื่อนให้ชิวาว่ามา 1 ตัว เราก็พาไปฉีดวัคซีนเจอคุณหมอ เป็นคุณหมอประจำนะค่ะ คุณหมอถามว่าเลี้ยงที่ไหน บอกเลี้ยงที่บ้าน คุณหมอบอก ถ้าโดนลูกๆ ที่บ้านงับไม่ต้องพามานะ ยังไงรอดยาก เพราะอาทิตย์ก่อนมีมาเคทนึงแล้ว เลี้ยงด้วยกันปรกติไม่เป็นไร แต่ชิวาว่ามันชอบเห่าชอบแกล้งพิทมันรำคาญ เลยแง่งเข้าทีเดียวไม่ได้กัดแรงด้วยซ้ำ แต่แรงมันต่างกัน พามาหาหมอก็ช่วยอะไรไม่ได้ อยากจะเลี้ยงอะไรก็เลี้ยงได้ค่ะ จะเลี้ยงซักกี่ตัวก็ได้ แต่ขอแค่อย่าประมาทเท่านั้นค่ะ
  • หลายคนอาจเลี้ยงร่วมกันได้ แต่.... คำว่าได้ที่บอกเนี่ยมันได้แบบไหน ปล่อยออกมาเล่นกันอะมันธรรมดามากๆ
    แต่ถ้าอยู่ด้วยกันทั้งวันโดยเราไม่อยู่ละ แล้วที่คุน....ว่ากินรวมกันได้นี่หมาของใครค่ะ อยากเห็นเป็นบุญตามากๆ
    หมาบ้านใครกินอาหารร่วมกันได้ ขอความกรุณาสละเวลาให้หนูหน่อยค่ะ อยากเห็นกับตาสักครั้ง
  • ^:)^ ขอ อภัย จขกท.ด้วยนะ.คับ ^:)^ ผมไม่ได้มีเจตนาว่า จขกท. คับ ^:)^
    ผมเข้าใจ จขกท. แค่ต้องการแชร์ประสบการณ์แต่มันก็ยังมีพวก"ยอดมนุษย์"พยายามบิดเบือนความเป็นจริง...และนี่แหละที่จะทำให้กลุ่มคนเลี้ยงหน้าใหม่เข้าใจผิด...คับ
  • ผมไม่ได้ต่อว่าท่านเจ้าของกระทู้นะครับ แค่อยากร่วมแชร์ข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์แก่คนอื่น ที่ผมต่อว่าก็คือคนที่พยายามแย้งแบบไม่ดูเจตนาครับ

และผมก็เบื่อการทะเลาะกับคนแล้วด้วย ถ้าเราช่วยกันให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์เพื่อลดปัญหาก็แสดงว่าอุดมการณ์เดียวกันครับ แต่ถ้าเจตนาเข้ามาเพื่อแย้ง เพื่อต่อต้าน ผมจะใช้วิธีเชิญออกไปเล่นที่อื่นแทน 55

ตอนนี้ใครจะมองว่าผมเผด็จการก็ยอมรับครับ :-D
  • ไม่มีใครว่าเจ้าของกระทู้หรอกครับ เป็นเรื่องดีครับที่มาแชร์ประสบการณ์ ที่ผมหัวเราะคือพวกกบในกระลาคิดจะรับฝึกหมาคนอื่นทั้งๆที่หมาตัวเองยังงูๆปลาๆ ตามเจ้าของอยู่เลย บางคนศึกษามาเป็น10ปียังพลาด ยังกลัว ไม่ประมาท ผมก็แค่หัวเราะไปเพราะคนพวกนี้เกินเยียวยารักษาและให้ความเข้าใจครับ เคยบอกไปแล้วว่า ให้ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ อย่าประมาทดีที่สุดครับ
  • คุณvee ใช่คนเดียวกับไอ้นี้หรือป่าวครับ
    ลองถามไอ้-อีคนที่กดไลค์ดูซิครับ ว่าพวกมันกล้าปล่อยหมาในคอก ออกมารวมกันหรือป่าว
    ......
    ไอ้นี่ นั่นหมายึงผมหรือป่าวครับรูปนี้เป็นหมาที่บ้านผม คนอย่างผมไม่เคยเป็นผีหรือแอบอ้างครับ ผมลงในเฟสบุคเพืออยากให้คนมองพิทบลูในมุมอีกมุมนึงที่น่ารักครับ ผมเลี้ยงรวมได้ครับเพราะผมรู้จักหมาผมดีว่ามีนิสัยอย่างไร ผมไม่ได้เลี้ยงหมาเก่งอะไรเพียงแต่ว่ามีความเอาใจใส่ในการเลี้ยงการดูแลรู้จักนิสัยของหมาตัวนั้นๆ ผมถึงจะแน่ใจว่าสามารถให้มันอยู่ด้วยกันได้ นอนด้วยกันได้ กินด้วยกันได้ และผมก็เห็นด้วยครับที่ไม่ให้เลี้ยงรวม ผมเพียงแค่แชร์ภาพอีกมุมหนึงของความน่ารักของพิทบลูให้รู้ว่าอีกมุมหนึ่งหมาพันธุ์นี้มันอยู่ด้วยกันได้
  • แล้วอย่ามาบอกว่าหมาพิทบลูในรูปไม่ใช่พิทบลูนะครับ