ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มดลูกออกมาข้างนอกครับ
  • อยากสอบถามหน่อยครับ พอดีสุนัขที่บ้านเป็นฮีสครั้งแรกครับแล้วมันบวมขึ้นเรือยๆจนใหญ่เท่าลูกมะนาว พอพาไปหาหม้อบอกว่ามดลูกออกมาข้างนอก หม้อฉีดยาให้ยามากินรอดูอาการ ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ
  • โทดที่ครับรีบเขียนไป หมอครับไม่ใช้หม้อ^^
  • ไม่เคยเจอเหมือนกัน รอผู้รู้ครับ
  • รู้แต่ว่าตอนหมามีฮีต จิ๋มมันจะบวมขยาย
  • มันไม่ใช่เรื่องปกติหรือ จิ๋มบวมช่วงเป็นฮีท
  • ฉี่บ่อยไหมครับ ของผมเคยเป็นและก็หายไปเองแบบยื่นออกมาไม่บวม แต่จะฉี่บ่อย
  • ตอนแรกผมก็นึกว่าจิ๋มบวมแต่มันแปลกเลยพาไปหาหมอหมอบอกว่าหมดลูกออกมาข้างนอก ยังไงก็จะให้ผ่าตัดอย่างเดียวเลยครับ ผมก็ว่าจะเอาไปผ่าตัดแต่วันที่จะเอาไปดูอีกที่มันยุบลงแต่ยังไม่เข้าไปหมดครับ เลยรอดูอีก2วันถ้ายังเข้าไม่หมดคงต้องผ่าตัด แต่ตอนนี้เข้าไปเป็นปกติแล้วครับ ขอบคุณที่ให้คำปรึกษามากๆครับ
  • อาการที่ว่า เคยเจอกับหมาไทย ..ซึ่งหมาตัวนั้นกำลังจะเป็น ฮีส หรือเป็นฮีสแล้ว
    เจ้าของ จับฉีดยาคุม มดลูกเลยบีบออกมาข้างนอก ทำให้หมาตัวนั้นไม่ส่มารถมีลูกได้อีกเลย..
  • หมาที่บ้านก็พบปัญหาแบบนี้นะครับ แต่ว่า มั่นใจ เชื่อใจ หมอหมาแล้วนะครับว่าดูแล้ว มดลูกออกมาแน่ เพราะ หมาที่บ้าน สรุปว่าไม่ใช่มดลูกออกมานะครับ แต่ว่าเป็น แคมด้านในของหมา ปลิ้น (ม้วนออก) เหมือนเราแบะพูส้มโอน่ะครับ หมอหมาคนแรกบอกว่ามดลูกออกเหมือนกัน หมอหมาคนที่สองบอกว่า สังเกตุ 2 อย่างครับ 1.หมายังเยี่ยวได้ปกติหรือไม่ ถ้ายังได้ไม่น่าจะใช้มดลูกออก 2.ถ้ามีถุงมือลองจับหรือ กดเข้าไปถ้าเข้าได้ หรือ สามารถเอานิ้วแหย่เข้าไปได้ ไม่น่าจะใช่มดลูกออกครับ โดยปกติจะเป็นในหมาที่มีฮีทแรกๆ หรือหมาที่ได้รับฮอร์โมนเกิน อาจจะจากยา อาหาร หรือ อาหารเสริม (โดยเฉพาะ จากไก่) ดูให้ดีก่อนนะครับ ย่ิงตัวที่จะไว้ใช้(ทำแม่พันธุ์) ตัดมดลูกออกแล้ว ต่อใหม่ไม่ได้นะครับบบimageimage
    ไฟล์แนบ
    SAM_3995.JPG 170K
    SAM_3996.JPG 168K