ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Staffy อยากได้มาเลี้ยงอ่ะครับ
  • อยากทราบว่ามีใครพอรู้จักฟาม ของหมาพันธุ์นี้ไหมอ่ะครับ
  • เห็นมันคล้ายๆ pitbull เลย ครับ ^^
  • ไม่เห็นรูปเลยครับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    images.jpg 8K
  • อยากหามาเลี้ยงเหมือนกันครับ...
    เจอที่ไหน ช่วยแจ้งด้วยนะครับ
  • อยากทราบว่าทำไมถึงอยากเลี้ยงพันธุ์นี้ครับ? มันต่างจากพิตบูลยังไง? :o034:
  • ความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นน่ะครับ

ผู้เลี้ยงคือผมและภรรยา ซึ่งอีก10-15ปีข้างหน้า อาจสุขภาพไม่แข็งแรงนัก ใกล้วัยสูงอายุ
    ในเวลานั้นอาจจะไม่กระชับกระเชงเหมือนในวันนี้
    อาจดูแลพิทบูลได้ไม่ดีพอ ซึ่งเขาก็คงจะแก่เหมือนๆกัน
    ซึ่งเวลา10-15ปีข้างหน้านั้น ผมและภรรยาในฐานะเจ้านายมีหน้าที่ดูแลปกป้องเขา เมื่อเขาชราลง
    การดูแลstaffyที่ตัวเล็กกว่า ย่อมไม่สร้างความลำบากมากเมื่อเทียบกับพิทบูลที่ตัวใหญ่กว่า
    ส่วนเรื่องนิสัย จิตใจ น่าจะใกล้เคียงกัน เพียงแต่ลดขนาด น้ำหนัก ทางกายภาพลง
    ส่วนเรื่องการเลี้ยงและกิจกรรมในวัยเด็กจนถึงวัยรุ่นของสุนัข ดูแล้วไม่น่าจะมีปัญหาครับ
    หวงก็แค่ตอนแก่ ทั้งคน ทั้งหมา คงจะแก่พอๆกัน
    จะอุ้ม จะกระเตงกันไปเที่ยวไหนก็คงลำบากทั้งคนทั้งหมาครับถ้าเป็นพิทบูล

แล้วมีที่ไหนเลี้ยงมั๊ยครับ
    เผื่ออีก2ปีข้างหน้า จะหามาเลี้ยงครับ
    ในใจชอบสายGaffs ดั้งเดิม แต่คงหายไปจากเมืองไทยแล้วเพราะไม่เห็นกันเลยครับ
  • ใครมีแหล่งซื้อหรือมีคอก หรือฟาร์มแนะนำก้อบอกหน่อยนะครับ
  • อยากได้ แต่หาที่ซื้อไม่ได้เลยครับ
  • คุณDanai ก้อสนใจเหมือนกันหรอครับ
  • Staffordshire น่าจะหายากเพราะคนไทยไม่ค่อยนิยมเลี้ยงกันแล้ว ถ้าชอบแนวนี้ พอจะใกล้เคียงกัน ลองดู Bully ทรง Classic หรือ Standard ดูค่ะ :)
  • สแตฟฟอร์ดแท้ๆในบ้านเราคงหายากครับ หรืออาจจะไม่มีแล้วก็ได้
  • สแตฟฟอร์ดไชน์ บูล เทอร์เรีย ขาดเล็กกว่า สแตฟฟอร์ดไชน์ เทอร์เรีย มีฝรั่งเลี้ยงอยู่ที่พัทยา เสียดายตัวผู้ตายเหลือแต่ตัวเมีย เห็นเขาบอกจะเอาพีอกเก็ตบูลลี่ผสม เพราะหาตัวผู้ไม่ได้ ก็ไม่รู้ว่าผสมได้หรือเปล่า เขาไม่ได้ติดต่อมาเลย
  • ลองศึกษาดูครับ ว่าสแต๊ป เป็นไง
    คห.ส่วนตัวผมว่า สแต๊ป เป็นหมาที่พัฒนาขึ้นมาสำหรับเชิงประกวด
    เพราะฉะนั้นน่าจะลดความเกรียวกาดลงไปไม่มากก็น้อย อย่างไง
    ลองแวะเข้าไปศึกษาเพิ่มเติมดูได้นะครับ ตามลิงค์ไปได้เลย

https://www.facebook.com/groups/AmstaffForum/?fref=ts
  • ถ้าหาไม่ได้คงต้อง import สินะ// อยากได้เพราะว่ามันตัวเล็กดีอะนะครับ ไม่ชอบหมาอ้วนๆ 555
  • เสียค่าใช้จ่ายโดยประมาณเท่าไหร่ครับ
    มีรายละเอียด อย่างไรบ้างครับ