ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เหงามานานแย้วครับ อยากมีเมียสักที
  • เจ้าSimon สุดหล่อครับโสดนานล่ะ อยากมีเมียครับ ใครสนใจที่จะผสมพันธุ์ติดต่อมาได้นะครับ หรือใครมีลูกหมาที่จะขายแนะนำมาได้นะครับขอราคาไม่แพง ผมอยู่ที่สุรินทร์นะครับ โทร088-0364701
  • ช่วงลงรูปให้ดูหน่อยเถอะครับ จะเป็นพระคุณมากๆ
  • ได้ครับเดี๋ยวจะลงรูปให้ดูนะครับ ขอบคุณมากๆนะครับ
  • หวังว่า หมาคุณจะสวยงามมากๆนะครับ
    ถ้าสภาพทุเรศ อย่าเอามาลงเด็ดขาด เดี๋ยวจะเละเป็นโจ๊กครับ
    ผมเตือนด้วยความปราถนาดีครับ
  • ไม่รักด้วยใจและถ้าไม่สวยยังไงไม่ต้องตำหนินะครับ เห็นใจความรู้สึกันบ้างนะครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_2907.jpg 82K
    IMG_2908.jpg 100K
  • การเลี้ยง พิตบูล มันไม่ใช่ว่าเมื่อถึงวับต้องจับผสมพันธ์เสมอไปนะครับ
    แต่มันควรจะมีการวางแผน คัดเลือก พ่อแม่พันธ์ สำรวจความนิยมในช่วงเวลานั้นด้วย
    ไม่อยากเห็นใครเอามา เลหลัง หรือประกาศแจก ตอนขายไม่ออกครับ

ตำหนิหมาผมคงไม่ตำหนิหรอกครับ ส่วนมากจะตำหนิคนมากกว่าครับ :-D
  • งั้นขอคำแนะนำด้วยนะครับ ว่าควรหาแม่พันธุ์แบบไหนดีครับ
  • ถ้ามีแนวคิดก็จินตนาการ ถึงสิ่งที่จะเกิดขึ้นหลังผสมพันธุ์ ว่าลูกที่ออกมาตรงความต้องการไหม จะเป็นไปตามที่คิดไว้หรือป่าว เราต้องรู้ว่าเราชอบแบบไหนซะก่อน แล้วคิดว่า เราต้องใช่พ่อพันธุ์แม่พันธุ์ แบบไหนลูกหมาออกมาถึงจะตรงตามใจเราต้องการ อย่าเอาไปผสมกับ บูลด๊อก ก็พอ เลี้ยงพิทบูลต้องได้เลือดพิทบูลแท้ๆเท่านั้นครับ อยากได้เตี้ยๆ คิดเลยครับทำยังไงถึงจะได้เตี้ยๆ อย่าปิดบังสายก็พอ
  • ถ้ามั่นใจในหมาตัวเองว่าสวยจริง ดีจริง ก็ลงประกาศโฆษณารับผสมพันธ์ไปเลย ตั้งราคาไว้สัก 10,000 บาทก็พอ เพราะหน้าที่เลือกพ่อพันธ์ ส่วนมากจะเป็นภาระของเจ้าของแม่หมา ถ้าเขามั่นใจว่าพ่อหมาของคุณเหมาะกับแม่หมาของเขา มีลูกออกมาขายได้แน่ๆ เขาก็แย่งกันมาผสมเองละครับ

แต่ถ้าจะประกาศรับผสมฟรี เพื่อขอแบ่งลูกอะไรทำนองนี้อย่าทำเลยครับ เพราะเจ้าของแม่หมาที่มาผสม ส่วนมากมันเห็นแก่ของ ฟรี อยากขายลูกหมาแบบไม่ลงทุน หมาอะไรมันก็จับผสมหมด ขายลูกได้ตัวละสองสามพันบาทมันก็เอาแล้ว

แต่ถ้าแม่หมาสวยๆ ก่อนผสมเขาคงต้องเลือกพ่อพันธ์ที่ดีที่สุดให้หมาเขา ถึงค่าผสมแพงหน่อยเขาก็สู้ แต่หมาหมาหาพ่อพันธ์ผสมฟรี ร้อยทั้งร้อย สภาพไม่น่าจะเป็นแม่พันธ์ได้
  • ช่วยๆกันครับ อย่าคิดแต่จะสร้างประชากรหมาเพิ่มขึ้น โดยไม่พยายามหาทางป้องกันหมาส่วนเกินจนออกมาล้นตลาด เดี๋ยวมันจะกลายเป็นภาระของสังคมครับ

สังคมหมาพันธ์อื่นมันจะเป็นอย่างไรผมไม่รู้ แต่ผมอยากให้สังคมแห่งนี้เป็นสังคม คนเลี้ยงหมาประเภทคุณภาพ อย่าลืมว่า พิตบูล เป็นสุนัขสายพันธ์ควบคุมพิเศษ มีข้อจำกัดในการเลี้ยงดูอย่างมากมาย ถ้ามีข่าวมันทำร้ายคนบ่อยๆ อาจจะโดนห้ามเลี้ยงกันทั้งประเทศ คนอื่นเขาจะซวยไปด้วย

ผมอยากได้คนมาช่วยผสร้าง มากกว่าได้คนที่มาเกาะกินบ่อนทำลายครับ ขออภัยที่ต้องพูดกันตรงๆ เพราะคนเลี้ยงหมาตามกระแสมันเยอะ และคนพวกนี้ก็มักจะนำแต่ความเดือดร้อนมาให้ที่นี่
  • พี่พูดถูกครับ
  • :o034: ป๋าพูดถูกครับ