ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปัญหาลู่วิ่งเสียงดังค่ะ
  • สวัสดีค่ะ อยากจะสอบถามเพื่อนๆ ที่ซื้อลู่วิ่งจากห้องนี้ไป ที่ไม่ใช่ลู่วิ่งไฟฟ้า
    ไม่ทราบว่าของเพื่อนๆ เสียงดังหรือไม่คะ
    ของที่บ้านบีเกิล เวลาวิ่งสปีดเร็วๆ ดังไปถึงบ้านหลังที่ 10 ค่ะ บ้านเป็นทาวน์เฮ้าส์ค่ะ
    มันถือว่าดังปกติ หรือมีอะไรผิดปกติหรือไม่คะ

ปล.ที่บอกดังไปถึงหลังที่ 10 คือมันแว่วๆ แล้วค่ะ ลองเอา sonex ฉีดก้อไม่หายค่ะ

เพื่อนๆ และพี่ มีวิธีการเก็บเสียงอย่างไรบ้างคะ ทุกวันนี้ให้วิ่งเช้า 30 นาที ประมาณ 7 โมงเช้า
    เย็นไม่ได้วิ่ง เพราะร้อน แต่ถ้าหน้าหนาวให้วิ่งเช้าเย็น 1 ชั่วโมงค่ะ บีเกิลมีกล้ามเบย

ขอบคุณค่ะ
    ไฟล์แนบ
    a.jpg 15K
  • image

รูปลู่วิ่งและน้องหมาค่ะ ไม้ที่กั้นเริ่มไปละ ส่วนสีทองที่เห็นของเดิมคือสีแดง เอาสีทาประตูมาทาค่ะ
    ไฟล์แนบ
    a.jpg 15K
  • ของผม ก็ดังประมาณ เจ้าของกระทู้เลยครับ
    ยิ่งเวลา ควบ นะดังมาก พูดกันไม่ได้ยินเลย
    บ้านทาวเฮาน์เหมือนกัน ตั้งหน้าบ้าน
    แต่ หมา ของผมมันวิ่งประมาณ 5-10 นาทีนะครับ ไม่วิ่งเหยาะ คือ ควบ กับ หยุด เลย
  • ถ้าดังจากลูกปืน อัดจาระบีลูกปืนครับ ใช้โซเน็กมันจะยิ่งไปล้างจารบีออก พอแห้งเสียงก็ยิ่งดัง
  • เวลาควบดังมากๆ
  • ขอขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ค่ะ คนขายแนะนำให้ใช้จาระบีแบบสเปรย์ฉีดทุกส่วน
    พรุ่งนี้คงจะรู้ว่าดีขึ้นหรือไม่

จากที่อ่านมา สรุปคือ "เสียงดัง" อิอิ
  • ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะครับ หากลู่วิ่งของพี่เป็นลู่วิ่งไฟฟ้าหรือป่าว ถ้าหากเป็นลู่วิ่งไฟฟ้า นะครับ ปัญหาน่าเกิดมาจาก 1 สายพานสกปรก 2 สายพานลู่วิ่งเบียดชิดตั้งไม่ได้ศูนย์ 3 ข้อต่อต่างๆส่วนที่เป็นลูกปืนหรือเพลาอาจสึกหรอหรือจารบีที่หล่อลื่นตามชิ้นส่วนนั้นๆหมดไป 4 เกิดการเบียดตัวระหว่างสายพานตัวขับมู่เล่ย์สาเหตุมาจากการเสื่อมสภาพของสายพานขับมู่เล่ย์ 5 ลองสังเกตุดูว่าเสียงเกิดจากลูกปืนหรือป่าวครับ ถ้าหากผมเดาผิดขอโทษด้วยนะครับลองดูแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
  • ลู่วิ่งปกติที่ใช้แรงหมาวิ่งค่ะ ที่มีเพื่อนสมาชิกพิทบูลทำขายค่ะ ซื้อมา 15,000 บาท
  • ของใหม่ไม่น่าจะดังขนาดนั้นนะ
  • เปลี่ยนเป็นไฟฟ้า ลองติดต่อพี่ซัน ออลสตาร์นนท์ดูครับ สะดวกก็เข้าไปดูของเลย ราคามิตรภาพชาวพิทบลู
  • ลู่วิ่งซื้อมาตอนน้องหมา อายุประมาณ 3-4 เดือนค่ะ ตอนนี้น้องหมาขวบนึงแล้ว

สรุปคือใช้มาประมาณ 7 เดือนได้ค่ะ ถือว่ามันควรจะเสียงดังได้ไหมคะ

ที่คิดไว้คือ ตอนแรกที่ไม่เสียงดัง เพราะหมายังเล็กน้ำหนักไม่เยอะ

ปัจจุบันหมาหนัก 17.5 โล มันเลยดังมากค่ะ
  • อัดจาระบีเลยครับหาย ถ้าลูกปืนไม่แตกนะ ลแงเช็คลูกปืนด้วยครับ ถ้าลูกปืนแตกต้องเปลี่ยน