ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• หลังจากที่ไม่ได้ออกกำลังกายหนักมาสักพัก ก็มาทบทวนบทเรียนกันหน่อยครับ ไม่ได้เล่นนานกำลังตกไปนิดๆ:005: วันว่างๆครับ พอดีไปทำงานที่สวนยาง เลยถือโอกาสถ่ายมาฝากสำหรับท่านที่ชอบหมาhttp://www.youtube.com/watch?v=uF13lCyZB5Mแนวกิจกรรมครับ:017:
  • http://www.youtube.com/watch?v=uF13lCyZB5M:005:
  • http://www.youtube.com/watch?v=uF13lCyZB5M
  • ฝึกกัด:017:http://www.youtube.com/watch?v=9ZjBmvLCAxU
  • http://www.youtube.com/watch?v=9ZjBmvLCAxU
  • กูอยากให้มึงโดดเองชิบหาย แล้วเอาโซ่ใหญ่ๆแบบหมามึงล่ามคอมึงไว้ด้วยนะ กูอยากรู้ว่ามึงจะหอบแดกแบบหมามึงไหม ไอ้ควาย
  • น้าผีครับ วันนั้นบอกผมโชว์แต่ภาพเก่าๆ บอกหมาผมแก่หงำเหงือก ยังเสือกเอามาโชว์อีก ผมก็เลยจัดให้เดียวจะหาว่าไม่แน่จริง มันก็เป็นธรรมดาของการออกกำลังกายครับผม มันต้องเหนื่อยบ้างเป็นธรรมดา เอาไปกัดกันเหนื่อยยิ่งกว่านี้อีกครับผม พิทบลูมันต้องออกแนวลุยๆ เลี้ยงพิทบลูนะครับไม่ใช่พุดเดิล :005: แล้วนี่มาดาผมนะเพราะเรื่องแค่นี้นะหรือครับ ผมว่าตาร้อนยังไม่พอผมว่าติดเชื้อตาแดงแล้วมั้งเนี่ย:002: ผมหอบแดกยิ่งกว่าหมาอีกครับเล่นบอลตากแดดช่วงนี้แทบจะทุกวัน วันนี้ก็สงสัยจะหอบแดกอีกเพราะมีแข่งอีก:017::017::017:
    ไฟล์แนบ
    S40264502.JPG 55K
    a485946.jpg 86K
  • เสียงในฟิล์มเลยน่ะเนี่ย ลงบ่อยๆคนดูก็คงเบื่อล่ะครับ ภาพเดิมๆดูเเล้วก็ดูอีก แต่หมากระโด่ดสูงได้ไจจิงๆ
  • จะโพส ซ้ำไปซ้ำมาทำไมวะ มีแต่รูปเก่าๆเค้าดูกันเบื่อแล้วไอ้ กอล์ฟ
  • :063::063:ใช้กล้องรุ่นไรถ่ายครับท่าน ช่วนแนะนำวิธีถ่ายให้ได้ภาพแบบนี้บ้างครับท่าน...:063::063:
  • :020:ไม่ชมแล้วด่าเขาอีก กำ เบื่อแล้วดูทำไม:020:
  • ค่อยแก้หน้าหัยกอฟมันหรอวะอ้อลืมไป มีผลประโยชน์ร่วมกันนี่เนอะ
  • แรงขับ และความตั้งใจดีจริงๆ จับออกแรงแบบนี้ดีกว่าปล่อยให้พลังงานค้างในตัวแล้วไม่รู้ว่าจะถูกปล่อยออกมาเมื่อไหร่อันตรายกับคนรอบตัวป่าวๆ.....ชอบจริงๆเป็นตัวอย่างที่ดี แต่กลับโดนอิจฉาซะงั้น ถ้าเลี้ยงพิทแล้วปล่อยให้นอนและกินอยู่ไปวันๆเลี้ยงหมาพันธุ์อื่นก้คงไม่ได้รู้สึกต่างกันเลย
  • :063:เห็นแล้วคงต้องรีบไปฝึกหมาที่บ้านให้ทำได้บ้าง
  • หน่วยก้านพอไหวมั๊ยเนี่ย
    ไฟล์แนบ
    IMG_5277.jpg 90K
  • :063:สวยดีครับพี่สูงใหญ่แน่ๆตัวนี้:063:
  • เจ๋งมากเลยครับ พิทมันอยู่ที่นี้แหละครับต้องการทำให้นายมันพอใจถึงที่สุด ความพยายามล้นเหลือครับ
    ชอบครับพี่
    แต่โซ่ถ้าเล็กกว่านี้หน่อยคงจะดีนะครับ มันจะได้สบายตัวหน่อย
    แต่เจ๋งดีครับ ชอบครับ
  • ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกความคิดเห็นครับผม:005: ตอบน้าผีที่ผมลงมันก็มีทั้งของเก่าของใหม่ละครับ เวลาที่ผมลงของใหม่ไม่เห็นคุณยอมรับสักที่ คุณพูดแต่เรื่องเดิมๆ ถามจริงๆครับผมทำอะไรผิด และทำให้ใครเดือดร้อนก็ไม่ ผมว่าคุณนี่มันยังงัยกัน ถ้าคุณลูกผู้ชายตัวจริง ลงชื่อมาเลยครับผม ชอบพิทบลูต้องใจกล้าๆเหมือนพิทบลูหน่อยครับผม:017: คลิปกระโดดโซ่ผมถ่ายล่าสุดเมือวานเองครับ แล้วยังมาบอกว่าเก่าอีก ถ้างั้นเอาแบบใหม่ๆสดๆร้อนๆไปเลยน่าผีขี้อิจฉา:013: วันเดียวถ่าย 3 คลิป ฝึกลาก ต่อด้วย ว่ายน้ำเก็บของ สุดท้ายเขาเรียกอะไรไม่รู้ครับผม ดูเอาเองนะน้าผี ผมบอกไว้เลยว่าทุกวันนี้ที่ผมเล่นกับหมาก็เพราะผมชอบและก็เห็นมีคนที่ชอบเหมือนผมก็เลยเอามาแบ่งกันชม แลกเปลี่ยนกันครับ ท่านใดที่มีอะไรดีๆก็เอามาแบ่งกันชมบ้างนะครับผม:005: ตอนแรกกะจะเก็บไว้ลงเที่ยวหลัง แต่เปลี่ยนใจแล้วจัดให้น้าผีขี้อิจฉาหน่อย:006: รอสักหน่อยนะน้าผี
  • ไอ้ผีปากหมามึงอยากรู้ก็ลองทำดูสิ หมาก็หมาเขาว่าแต่หมามึงทำได้หรือปล่าววะ มึงก็คงมีหมาไว้เห่าชาวบ้านเหมือนมึงเนาะ
  • หมาพลังเยอะจริงๆ เอาแรงมาจากไหนเนี่ย
  • http://www.youtube.com/watch?v=fq9Jmwr9LO0
    http://www.youtube.com/watch?v=iuaKaxvc3K8
  • http://www.youtube.com/watch?v=trudELtKM34
    http://www.youtube.com/watch?v=trudELtKM34
  • http://www.youtube.com/watch?v=qtWLeqfQg1w
  • Red zone ครับ หน้าตาโหดมากเลยครับผม หน่วยก้านมุมขา ยังกะนางแบบเลยนะครับผม :063: มากเลยครับผม โตขึ้เอาให้จี๊ดๆเหมือนแม่บูบู้นะครับ
    ไฟล์แนบ
    S4020659.jpg 112K
  • :o051:ยอดไปเลย
    ไฟล์แนบ
    170720091039 (Medium)4.jpg 54K
  • :063:สุดยอด
  • เกรียจ จริงๆผีปาก ไม่สร้างสรร เค้าทำกิจกรรมดีๆ ยังไปว่าเค้าอีก หมานี่พิทบลูนะครับไม่ใช่พุดเดิ้ล แรงและกำลัง มันมีเยอะยิ่งฝึกยิ่งแข็งแรงเป็นผลดีต่อสุนัข นะครับ

น้าผีตัวที่ไปว่าเค้าอะมึงทำแบบเค้าได้รึป่าว มึงไปพาหมาพุดเดิ้ล มึงไปเดินโชว์เถอะ ผีประเภทนี้แหล่ะที่คนไม่ชอบกัน ไอ่ผีขี้อิจฉาเอ้ย สิ่งที่น่าชื่นชมกลับไปว่าเค้าเสียๆหายๆ
  • แต่ หมาของพี่ นี่สุดยอดเลยครับฝึกได้สุดยอดมากเลยโดด สูงจริงๆ ฟิตมาก
  • :006::059:มาใหม่ครับเลี้ยงพิตบูลเหมือนกาน เเต่ ผมชอบเสียงคุณ เลย **เก่งมากบูบุ้เก่งมาก** *0* ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับ:062:
  • น่ารักมากกก.....
    พลังเยอะโครตๆๆ.......
    เจ้าของ...สุดยอดๆๆๆ
  • แนวนี้โครตมันสๆๆๆๆๆๆ เอาอีกๆ นี่สิ พิทบูล
  • ผมก็ชอบพิทครับและก็เลียงด้วย 3ตัว เ่ไม่เข้าใจทำไมต้องทรมารมัน ถ้าไม่ถูกใจก็กราบขออภัยครับ
  • ทรมานหรือไม่ทรมานหมามันตัดสินใจเองได้ ถ้ามันไม่อยากทำมันนั่งนิ่งๆไม่ดีกว่าหรือ จะมีหมาซักกี่พันธุ์ที่เอาแรงขับมาใช้ได้ในรูปแบบนี้ ถ้าบอกว่าเลี้ยงพิทแล้วไม่มีกิจกรรมไรให้ทำไปเลี้ยงพุดเดิ้ลดีกว่า
  • นี่แหละครับคนไทย ผมว่า เรายังล้าหลังมากเลยนะครับ การเลี้ยงหมาของคนไทยนะครับ ชอบกระตุ้น และสร้างนิสัยที่ก้าวร้าวให้หมาโดยไม่รู้ตัว โดยที่ตัวเองมีความรุ้สึกว่าสะใจ
    พอหมาตัวเองก้าวร้าว ก้อว่าหมาไม่ด้ครับ อยากให้ไปดู ซีซาร์ มิลาน นะครับ ว่า พิทเรียบร้อยมันเป็นอย่างไร เค้าเลี้ยงอย่างไร หมาถึงได้นิสัยดี ไม่ได้แสดงสันดานดิบออกมา
    อยากให้ไปดู สารคดี ของอเมริกา ว่าการเลี้ยงหมา การฝึกหมาเค้าเป็นอย่างไร หมาต้องใช้ชีวิตอยุ่กับ สัตว์เสี้ยงทุกประเภทได้นะครับ

... อยากให้พัฒนาไปในทางที่ดีนะ ... ผมว่าไม่จำเป็นต้องฝึกสันดานดิบให้มันกระโดด โลดเต้น ก้อได้นะครับ
  • ผมอ่านแล้วก็ยิ่งตลกครับ ผมสอนเขา เขาตั้งใจทำให้ผม ผมไม่ได้บังคับเขา คุณรู้ได้ยังงัยครับว่ามันทรมาณผมฝึกก็ไม่ได้เริ่มที่โซ่เส้นใหญ่ๆเลยต้องมีการฝึกและพัฒนาครับกว่าจะได้ขนาดนี้ อยากให้มาดูของจริงๆครับ แล้วจะรู้ว่าหมาผมมันชอบเล่นกิจกรรมขนาดไหน มันยิ่นดีทำ และก็ผมไม่เคยบังคับและตบตีมันเลย นี่ผมถามจริงๆไม่มีเรื่องอะไรจะมาว่าผมแล้วเหรอครับ:002:
  • ผมต้องขอโทษ เจ้าของกระทุ้ จิงๆๆครับ ผมไม่ได้มีเจตนาว่าแต่อย่างไรครับผม
    แต่ผมอาจใช้คำที่ไม่ค่อยเรียบร้อยอันนี้ต้องขอโทษจิงๆๆครับ คือผมได้เห็นจาก
    ยูบีซี นะครับ แล้วเห็นว่า มันเป็นอะไรที่น่าเชื่อถือ หรือน่าศึกษาสำหรับการเลี้ยงหมาใหญนะครับ
    อย่างที่วิธีที่คุณฝึกนั้นอะครับ ไม่ใช่ไม่ดีอะครับ ดีคับ เป็นการได้ใช้พลังงานที่สุนักในสไตล์ชอบอะครับ
    แต่เค้าจะบอกว่า มันจะมีผลในด้านอื่นนะครับ จะทำให้สุนักมีความรู้สึกก้าวร้าว ( เป็นความเห็นของมืออาชีพเค้านะครับ )
    โดยที่เจ้าของไม่ได้ตั้งใจ
    .. ต้องขอโทษจิงๆๆครับ..
    ผมเห็นพิทของเค้า สุดยอดมากครับ
    หวังว่าคงไม่โกรธนะครับ ไม่อยากให้เสียบรรยากาศกระทุ้นะคับ
  • ผมก็ดูซีซาร์ มิลาน แต่คิดไม่เหมือน Ghost ข้างบนน่ะ..........ถ้าจับใจความกันจริงๆคือสุนัขที่สมดุลจะต้องได้รับการออกกำลังกายเพื่อนำพลังงานในร่างกายออกมา มิเช่นนั้นพลังงานจะสะสมและถูกปล่อยออกมาในรูปแบบพฤติกรรมที่เราไม่พึงประสงค์ และการวางตัวให้สุนัขเห็นคุณเป็นจ่าฝูงจะทำให้คุณสามารถควบคุมพฤติกรรมของสุนัขทุกตัวในฝูงนั้นได้............ลองดูในศูนย์ของซีซ่าร์จะเห็นว่าสุนัขเดิมๆที่มีในศูนย์จะถูกทำหมันเพื่อให้พลังงานและฮอร์โมนในร่างกายอยู่ในระดับปกติ ยังสามารถควบคุมตัวเองได้เมื่อถูกกระตุ้น และด้วยความเป็นจ่าฝูงจึงไม่แปลกที่สุนัขทุกตัวจะเชื่อและให้ใจกับซีซ่าร์ พิทบูลและสุนัขอื่นๆในศูนย์ยังได้รับการออกกำลังกายโดยการปาลูกบอล และว่ายน้ำอยู่พลังงานจึงไม่มีค้างในตัวสุนัขในศูนย์ปัญหาเลยไม่เกิด...............................................................................

และเรื่องที่คุณว่าว่าเป็นการกระตุ้นนั้น ทำให้เกิดความก้าวร้าวมันไม่เกี่ยวกัน เพราะมันต้องดูด้วยว่าขณะนั้นสุนัขทำอะไรอยู่ การกระตุ้นเมื่อสุนัขออกกำลังกายทำให้สุนัขมีกำลังใจว่าสิ่งที่ทำนั้นถูกต้องและอยากที่จะทำต่อไป แต่การกระตุ้นเมื่อสุนัขทำสิ่งที่ผิดเช่นกระตุ้นให้มันอยากออกไปกัดสุนัขนอกบ้านนี่ล่ะผิดจริงๆมันจะสั่งสมให้สุนัขก้าวร้าวมากยิ่งขึ้น

มาถึงในเรื่องการเลี้ยงพิทบูลในปัจจุบันการที่เจ้าของสุนัขในปัจจุบันหาเวลาทำกิจกรรมร่วมกับสุนัขเพื่อให้สุนัขมีปฎิสัมพันธ์กับเจ้าของได้ปลดปล่อยพลังงานในร่างกายออกมา...มันก็ยังดีกว่าคนที่เลี้ยงสุนัขที่มีพลังงานสูงไว้ในบ้านโดยที่ไม่ได้พาออกกำลังกายให้พลังงานในร่างกายลดลง เพราะแบบนั้นมันอันตรายและพร้อมที่จะเกิดปัญหามากกว่าเยอะ
    ................ที่พิมพ์มาทั้งหมดใช่ว่าผมจะเข้าข้างเจ้าของกระทู้เพราะการออกกำลังกายอย่างหนักแบบนี้มันก็มีความเสี่ยงที่จะเกิดอันตรายกับสุนัขได้ แต่มันก็อยู่ที่ของเจ้าของสุนัขและตัวสุนัขเองที่จะตัดสินใจที่จะทำ

หมากระโดดเล่นไม่ได้แปลว่าเกินความควบคุมและก้าวร้าว และยังสามารถเป็นมิตรกับสัตว์อื่นได้ (แต่อย่างไปคาดหวังอย่าลืมว่าเดิมพิทถูกพัฒนามาให้กัดกัน และการที่มีเทอร์เรียในตัวทำให้มีความอยากไล่ล่าสัตว์อื่นๆอยู่แล้ว) http://www.youtube.com/watch?v=feWfqwcWkvM , http://www.youtube.com/watch?v=FQfti1p5C90

และถ้าอยากให้พิทบูลเป็นมากกว่าสุนัขที่เอามากัดกัน แต่ยังคงมีพลังงานและแรงขับอยู่ ก็ต้องหากิจกรรมที่เหมาะสมกับมัน http://www.youtube.com/watch?v=S-pXSUM5GOQ , http://www.youtube.com/watch?v=WfacrVV6FVo
  • ผมว่าดีนะน้องหมาจะได้ออกกำลังกาย
    และเผ่าพลาญพลังงาน
  • ถ้าคุยกันต่อผมว่าเรื่องนี้คงคุยกันยาวเลยอะครบ แต่เป็นอะไรที่น่าศึกษามากครับ สำหรับมิลาน

.. อีกนิดนะครับ แต่ผมก้อไม่เห็น มิลาน ให้ พิบุล เผาผลานพลังงาน ด้วยวิธีแบบนี้ แต่กับใช้วิธีวิ่ง ลากโลเล่อเบท
    หรือไม่ก้อว่ายน้ำ ซึ่งการออกกำลังกายแบบที่มิลานทำนั้น ผมมองด้วยตานะ ผมว่ามันเผาผลานพลังงานได้น้อย กว่า
    วิธีการที่บ้านเราใช้นะครับ อันนี้เป็นอีกอันหนึ่งที่หน้าคิดนะครับ ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นมานะครับ การเผาผลานพลังงานแบบนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นคนเลี้ยงทั่วๆๆไป
    แต่ใน พวกจิตวิทยาสัตว์ หรือผู้เชียวชาญ เค้าไม่ใช้ กันนะ อันนี้ผมเลยตั้งเป็นข้อสังเกตนะครับ
    ... อย่าคิดมากนะครับ คุยกันเพื่อความรู้ อย่าคิดว่ามาเถียงกันเลยนะครับ เพราะผมเองก้อคุกอยู่กับพิทเหมือนกัน ต้องใช้ประโยชน์ตรงนี้เหมือนกันครับผม ...
  • ดีครับที่เวปนี้ยังมี Ghost ดีๆมีเหตุผลในการออกความคิดเห็นโดยผ่านการศึกษามาและไม่หยาบคายใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์

ผมขอยกตัวอย่างตอนนึงนะครับ ที่ซีซ่าร์พาร๊อตตัวที่มีปัญหาออกไปไล่ฝูงแกะ(จนสุดท้ายมีการกัดแกะ) ซึ่งถ้ามองกันตรงๆจะเห็นว่าการที่มีแกะให้มันวิ่งไล่ยิ่งเป็นการกระตุ้นพฤติกรรมนักล่าออกมา แต่สิ่งที่เค้าตั้งใจคือให้มันได้ทำหน้าที่เหมือนที่มันบรรพบุรุษมันถูกสร้างมา และพลังงานที่มีอย่างล้นเหลือได้ถูกระบายออกไป โดยยังมีจ่าฝูงคอยควบคุมหากมีพฤติกรรมที่ไม่พึงประสงค์........เพราะสุนัขแต่ละตัวมีลักษณะนิสัยแตกต่างกันไปปัญหาที่เกิดขึ้นจึงต่างกันจึงต้องมีการปรับใช้ตามสถานการณ์และสิ่งแวดล้อมให้เหมาะสม

ในกรณีเดียวกันพิทถูกสร้างมาให้มีปากและร่างกายที่แข็งแรง หากร่างกายและปากไม่ถูกมาใช้ทำกิจกรรมความเป็นพิทที่หลายๆคนภูมิใจจะหายไปหรือไม่ เพราะความต้องการของเจ้าของสุนัขแต่ละคนไม่เหมือนกันลักษณะนิสัยสุนัขจึงแปรไปตามการใช้งานที่เจ้าของอยากให้เป็น จริงอยู่ว่าการที่เจ้าของยุมันก็เป็นสิ่งเร้า แต่ถ้าการที่เจ้าของยุไม่ก่อให้เกิดพฤติกรรมในด้านลบและยังควบคุมสุนัขได้โดยมันยังมองเจ้าของเป็นจ่าฝูงก็ไม่ส่งผลเสียอะไรที่จะทำต่อไป(ซึ่งต้องถามจขกท.ว่ามีพฤติกรรมไม่พึงประสงค์รึป่าว) ซึ่งสมมุติถ้าสุนัขตัวนี้ไม่มีพฤติกรรมในด้านลบก็ไม่ต้องแก้ไขพฤติกรรมเพราะถือว่าเกิดความสมดุลแล้ว(อย่าลืมว่าซีซ่าร์แนะนำการเลี้ยงและแก้ไขปัญหา แต่ก็มีผู้เลี้ยงอีกไม่น้อยที่เลี้ยงแล้วไม่เกิดปัญหาใดๆโดยเรียนรู้และปรับใช้จากปัญหาจนกลายเป็นวิธีของตัวเองเช่นกัน)
  • หวาดีคับ อัน rott นั่นผมน่าจะได้ดูที่ ซีซ่า เอาไปกับลูก ไปไล่แกะอะครับ ถ้าเป็นอันนั้น ผมว่าผมน่าจะได้ดูนะ
    ถ้าใช่ rott ตัวนั้นไม่ได้แสดงความก้าวร้าว ในการทำร้ายแกะเลย แต่เป็นการไล่ตามสัญชาติญานนะครับ ถ้ามันทำตามสันดานดิบมันผมว่าแกะตาย
    คนเลี้ยงแกะก้อท่าจะเอาไม่อยุ่ แต่ดูจากการไล่ของ rot ตัวนั้นแล้วสบายๆๆครับ แต่มิลานก้อมิได้ใช้ วิธีการออกกำลัง แบบพิทบ้านเราเป็นหลัก เพียงแค่ต้องการให้
    สุนัก ได้แสดงออกตามสัญชาติญาติ ตามสายพันธ์บ้าง
    อย่างตัวอย่างที่ผมเจอนะครับ ตอนนีที่ ราบาดอร์ ซนมาก กินไก่ เจ้าของเอาไม่อยู่ ต้องใช้บริการ มิลาน หลัง
    จากได้พูดคุยกับเจ้าของ หมา มิลาน สรุปได้ว่า หมาตัวนี้ อยู่ในบริเวณที่มีสิ่งกระตุ้น คือ เค้าออาศักอยู่ในที่ๆ มีการฝึกแข่งหมาล่านก จะมีเสียงปืน ดังตลอดเวลา
    ซึ่งเป็นเสียง ที่ หมาประเภทล่าเนื้อ ได้ยิน แล้วจะเกิดสิ่งเล้า แต่วิธีการแก้สันดานดิบ ที่พอได้ยินเสีย แล้วเกิดการกระตุ้น คือการใช้ สันดานเดิม ของสุนัก ไม่ให้ล่า
    แต่ให้ตามหาแทน ซึ่งเจ้าของก้อผึก ได้ผล ค่อนข้างดีเลย ครบั

ผมเรียกว่าเป็นแฟนเลยล่ะครับมิลาน อยากเก่งเหมือนเค้าบ้างเลยอะ รับรองได้ถ้าเก่งได้แบบมิลาน อยู่เมื่องไทย รวยเละ

... ถ้าพี่เคยดูมิลาน พี่ไม่ชอบ DADDY หรือครับ ไม่ต้องสวย ไม่ต้องบูลี แต่โครตอยากได้เลยครับ พิท แดดดี้ จุงโครตเท่เลย นะครับขอบอก ใ
    เปลี่ยนจาก ลากรถ มาลาก โลเล่อเบทได้ จุงโดยไม่ต้องใช้สายจุงอันใหญ่ๆๆ ไม่ต้องยื้อยุดฉุด กัน โอ้ย จุงหมาที เหงื่อแตกเหงือ แตน
    แต่ถ้า เป็นแบบ daddy ไม่สวยมาก แต่เรียบร้อย ผมว่ามัน แล่มกว่า บอดีสวย แต่ไม่นิ่งนะครับ

ดีคับ ผมชอบถกปัญหากันแบบนี้นะครับ ได้ประโยชน์ดีคับ
  • อีกนิดนะครับ อารมณ์ และนิสัยของเจ้า มีส่วนกับ นิสัย ก้าวร้าว
    ความรัก เอาใจใส่ ผิดประเภท อันนี้ก้อตัวอันตราย เจ้าของหมารักหมาทุกคน
    บางคนรักแตกต่างกัน บางคนรักประมาณลูก บางคนก้อมองแค่สัตว์เลี้ยง (แต่รับผิดชอบในสัตว์เลียงของตัวเอง )

ความเข้าใจผิดบางประการของเจ้าของ อันนี้มีผลต่อพฤติกรรมของหมานะครับ
  • คุยกันจนจะตกหน้าแล้ว และจขกท.คงไม่ได้เข้ามาอ่านแล้วมั๊ง.....แต่ตอนสุดท้าย rott ตัวนั้นวิ่งเข้าชาร์ตและกัดแกะครับ แต่โดนแค่ถากๆ ซีซ่าร์เลยให้หยุดแค่นั้น เพราะนั่นมันได้ทำกิจกรรมตามที่มันถูกสร้างมาแล้ว แต่พิทถูกสร้างขึ้นเพื่อให้กัด ในปัจจุบันเราไม่ได้สนับสนุนให้กัดกัน เราจึงหากิจกรรมที่เหมาะสมให้มัน เพื่อยังรักษาความแข็งแรงของร่างกายไว้ให้เหมือนตามที่มันถูกสร้างมา ... Daddy ก็น่ารักในสไตล์ทูตสัมพันธ์ไมตรีที่มีความสมดุลและนิ่ง และไม่ต้องทำกิจกรรมมากอย่างที่จขกท.โชว์ก็สมดุลได้ แต่นั่นเพราะมันได้รับการทำหมันเพื่อทำให้ระดับพลังงานในร่างกายไม่ได้มากเกินไป กิจกรรมที่ไม่หนักหน่วงก็เพียงพอต่อการรักษาสมดุลพลังงานในร่างกายแล้ว

แต่สุนัขตัวที่จขกท.โชว์มันไม่ได้ทำหมันและตัวจขกท.เองก็คงไม่ได้ชอบพิทในสไตล์นิ่งๆแบบนั้น เพราะยังต้องการแรงขับในการทำกิจกรรมอยู่ และการออกกำลังกายที่มากขนาดนั้นอาจเพื่อต้องการสร้างกล้ามเนื้อให้สุนัขมากกว่าการแค่ระบายพลังงานในแต่ละวันออกมา คล้ายๆกับกิจวัตรประจำวันของคนที่มีการ เดินไปมา เดินขึ้น-ลงบันไดนั่นเราได้ใช้พลังงานในร่างกายในแบบพอดีๆ แต่เมื่อเราไปออกกำลังกายที่หนักหน่วงเราอาจจะมีเจตนาที่ต้องการความแข็งแรงและการเติบโตของกล้ามเนื้อให้ใหญ่ขึ้น

....สุดท้ายก็อยู่ที่ความต้องการของเจ้าของแต่ละคน ถ้าสุนัขตัวที่โชว์นี้ใช้ชีวิตประจำวันได้ปกติ เป็นมิตรกับเจ้าของและบุคคลรอบข้างไม่มีปัญหาต่อสิ่งเร้า มันก็ไม่ได้มีปัญหาทางสภาพจิตใดๆ...ส่วนผมเองยังชอบพิทที่ทำกิจกรรมมากๆได้อยู่ แต่ก็ต้องอยู่ในการควบคุมได้เช่นกัน เพราะถ้าไม่อยากได้หมาพันธุ์ที่ทำกิจกรรมได้มาก มีความนิ่ง การเลือกที่จะเลี้ยงพิทอาจจะไม่ได้ถูกต้องเพราะมีสุนัขอีกหลายพันธุ์ที่มีรูปร่างหน้าตาเหมือนพิท เหมาะกับครอบครัวและสัตว์เลี้ยงอื่นๆในบ้าน โดยที่ไม่ต้องฝืนสัญชาตญาณตามที่มันได้ถูกสร้างมา
  • ขอบคุณมากครับ ที่ได้แลกเปลี่ยน กันจิงๆๆ ผมว่าน่าจะมีกระทู้ที่ได้คุยกัน แบบนี้บ้างนะครับ
    มีประโยชน์ ดีด้วยคับ มากด้วย ผมอยากให้ทุกๆๆ คนที่เลี้ยงหมาสายพันธุ ใหญ่ หรือดุ
    ลองศึกษา อะไรใหม่ๆๆ บ้างนะคับ เพาะผมว่าทางวิชาการในการเลี้ยง นี่ เค้าเหนือกว่าเรา
    แต่ไม่ใช่ ฝรั่งทุกคนอย่างนั้นไม่ใช่นะครับ ผมว่ามันก้อมีบางส่วนที่เลี้ยงเหมือนเราๆๆนั่น
    แต่ในด้านวิชาการ เค้าเหนือกว่าเรา อยากให้มีการศึกษา และมีการเอาปรับปรุงใช้ กับวิธีการของเรา

ขอบคุณพี่มากครับ ที่ได้คุยกัน ขอบคุณจิงๆๆ ไม่ได้พี่ผมแย่แน่ กลายเป็นผีเลวล่ะแย่เลย 5555 ( เกือบมีเรื่อง แต่จบลงด้วยดี ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับ )
  • ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ ทำให้รู้ว่าคนเลี้ยงพิทในไทยยังศึกษาเพื่อนำมาปรับใช้ตลอดเวลา ขอให้สิ่งที่ศึกษามาทำให้สุนัขที่เลี้ยงไว้เป็นไปในแบบอย่างที่ต้องการครับ
  • :063: ทั้ง 2 ท่านเลยครับผม แต่ละท่านนี่ความรู้แน่นกันจริงๆครับ ขอขอบคุณทุกท่านเลยครับผมที่เอาเรื่องดีๆมาฝากครับ Red Zone:063: จริงๆครับผม