ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบ อาการโรค ลำไส้อักเสบครับ
  • ดีคับ มีท่านใคร เคยเลี้ยง แล้วเป็นโรคลำไส้อักเสบครับ อาการเค้าเป็นอย่างไรครับ เริ่มต้น อย่างไร ทรุดอย่างไรครับ ถ้าเป็นแล้วรอดมั้ยอยู่ได้กี่ปี
    แล้ว อาการแตกต่างจากริดสีดวงมั้ยครับ
    คือเป้นแบบนี้ครับ หมาของเพื่อนผมครับ มีติ่งยื่นอยู่ในช่องก้นนะครับ เหมือนริดสีดวงคนนี่แหละครับ เวลาเบ่งอึ จะมีติ่งโผล่ออกมา แล้วก้อมีเลือดไหลหยด แบบคนเลยครับ
    แต่เพื่อนผมบอกว่ามันเป็นสำไล อักเสบ ผมเลยงง หมาไม่อาการภายในครับ ไม่ซืม กินปรกติด แต่มีปัญหาเวลา อึ

ใครมีความรู้บ้างครับ ช่วยเหลือด่วนด้วยครับ
  • เริ่มจาก กินอะไรก็สำรอก ไม่กินก็สำรอก ท้องเสีย ถ่ายเหลว ถ่ายออกมามีเลือดปน มีมูกปน จนบางตัวถ่ายเป็นเลือดออกมาเลย ถ้าเป็นแล้ว ก็นับวันตั้งแต่ที่มันเริ่มสำรอกถ้าอยู่เกิน 7 วันก็หมายความว่ารอด ไม่มีผลต่ออายุขัยว่าจะอยู่ได้กี่ปี หายก็คือหาย ส่วน ของ คุณ มีติ่งโผล่ กินได้ปรกติ ไม่ถ่าย ผมว่าไม่น่าใช่แฮะ...น่าจะลำไส้ใหญ่ผิดปกติ เอา ไปหาหมอให้หมอผ่ารักษาน่าจะหาย เดี๋ยวลองดู คอมเม้นท่านอื่น ดูเพิ่มนะ หหายเร้วๆ เน้อ
  • ตามข้างบนเลยคะ เพิ่มเติมอีกนิดถ่ายเหลวเป็นเลือด และเหม็นคาวมาก
  • ตาม่ทานพี่ Uzi เลยครับ
  • ขอบคุณคับ ที่ให้คำตอบจะรีบไปบอกเจ้าของด่วนเลยครบ เดี่ยวรักษาผิดวิธีนะครับ
  • :015:ขอแชร์ประสบการด้วยคนครับ
    ผมประสบการตรงเลยครับเจอกับตัว ตาย 2 รอด 1 ตัวครับ

อาการเริ่มแรกครับ
    -- ขี้เหม็นๆ มีกลิ่นคาวๆแรกๆจะขี้ปรกติแข็งๆ ธรรมาดาแต่แปลกๆที่กลิ่น ( ใครไม่เคยได้สัมผัสคงไม่รู้ ) อันนี้ผมได้กลิ่นตัว+กลิ่นปาก + กลิ่นขี้ ผมก็รู้แล้วครับว่าเป็นลำใส้ ผมจำแม่นเลยกลิ่น + อาการนี้

-- ขี้เริ่มเป็นมูก ( เป็นฟองๆ ) และมีกลิ่นเหม็นเหมือนเดิม เริ่มขี้เหลวน่ะ
    -- ระยะนี้ให้ระวัง... ขี้เริ่มคาวมากๆ มีเลือดปนออกมา ปากหมาซีด( ต้องดูดีๆ )
    -- กินอะไรก็อวก ก็ขี้ ขี้บ่อยมากๆ 30 นาที ไม่ขี้ก็จะอวก
    -- ไม่อีกกี่วันก็จะนอนซมและตาย Y__Y ( ทั้งๆที่อยู่กับหมอ )
    -- อาการที่ทำให้ตายก็คือ ร่างกายขาดน้ำ และไม่สามารถดูดซึมอาหารได้ พอขาดน้ำในร่างกายมากๆ ก็จะ ช๊อคตายไปเอง

วิธีป้องกันและแก้ไขแล้วน่ะ
    -- หมาที่ยังอายุไม่ถึง 3-4 เดือน ห้ามพาไปเล่นนอกบ้าน หรือ จนกว่าจะฉีดวัคซีนครบทุกเข็มและรอระยะปลอดภัยก่อน ถ้าหมาแข็งแรงและมีวัคซีนแล้วโอกาศตาย และติดเชื้อก็น้อยลง

-- หากสังเกตุอาการใดๆ ที่ผมกล่าวมาว่าเริ่มเข้าเค้าแล้วให้ไปหาหมอ ที่ไว้ใจได้ ทันที
    -- ห้ามให้นมมันกินเด็ดขาด...นมกับโรคลำใส้มันไม่ถูกกัน
    ถ้าเป็นโรคนี้ ( ลำใส้อักเสบ ) แล้วรักษาหาย หมอสัตว์ บอกว่า ชาตินี้ หมาตัวนี้จะไม่เป็นโรคนี้อีก...
    ผมคิดออกได้เพียงเท่านี้แหละครับ หวังว่าจะพอมีประโยชน์กับมือใหม่บ้างน่ะ
  • เยี่ยม มากคับ คุณaoddyUbon

:063::063::063::063::063:
  • ซื้อหมา จาก เจเจ มาเลี้ยงดู
    รับรอง สาราพัดโรค ซื้อหมา แถมโรค รอดก็บุญของมัน
    กว่าจะรอด หมดตัง หลาย ตาย ก็เสียใจ
    ชีวิตหมา เจเจ อันแสนรันทด..................

จากคนเคย ซวย และก็มีเพื่อนเคยซวยหลาย สิบคน
  • ตามนั้นเลยคับ